Jump to content

รถมีปัญหาคับ

Recommended Posts

ไม่รุเกี่ยวกันป่าวไปเปลี่ยนนำ้มันเกียร์อู่นอกมา ใช้สักพักไฟเครื่องโชว์ (สีส้ม) เวลาเข้าเกียร์ R D เครื่องกระชากแรงมากๆ แต่พอดับเครื่องลองสตาร์ทใหม่หายไม่กระชากแต่ไฟยังโชว์อยู่ ลองถอดขั้วแบตออกใส่ใหม่ไฟดับแต่พอดับเครื่อง้แล้วอีกสตาร์ทอีกไฟโชว์เหมือนเดิม

รบกวนขอคำวิเคราะห์ด้วยคับ ตอนนี้รถกินน้ำ้มันกะแก๊สโคดๆเลย แก๊สเต็มถังวิ่งได้แค่ 200ก่าโล ก่อนหน้านี้ 400 ก่า รถ 1.8 s at คับ

เข้าศูนย์ หรือหาอู่ที่มีเครื่อง OBD-2 reader เพื่ออ่านค่า error code ค่าที่ได้มาทั้งหมดให้ใช้ google เพื่อหาข้อมูลปัญหาและการซ่อมหากไม่มี factory service manual อยู่

การทำเช่นนี้ช่วยจำกัดวงของปัญหาให้แคบลง จะได้ไม่เสียเวลากับการลองผิดลองถูก ส่วนน้ำมันเกียร์หากอู่เปลี่ยนน้ำมันตามเกรดที่คู่มือประจำรถกำหนดและไม่มีการรั่วซึมใดๆ

ผมคิดว่าปัญหาที่เกิดขึ้นอาจไม่ได้มีสาเหตุมาจากการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์

เคยเห็นมีพี่ในเว็ปบอกกันไว้ว่าถ้าไปใส่น้ำมันเกียร์ยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ของฮอนด้า อาการเป็นแบบนี้เลยนะครับ เปลี่ยนเกียร์กระตุก ไฟเครื่องโชว์ (ได้เปลี่ยนของยี่ห้อไรมาเอ่ย ของศูนย์รึเปล่าคับ) ถ้าไม่ใช่ของศูนย์วิธีแก้ก็ต้อง Flush น้ำมันเกียร์ทั้งระบบออกคับ แล้วใส่ของศูนย์ แต่ถ้าใช้ของศูนย์แล้วต้องขออภัยด้วยครับ 

เคยเห็นมีพี่ในเว็ปบอกกันไว้ว่าถ้าไปใส่น้ำมันเกียร์ยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ของฮอนด้า อาการเป็นแบบนี้เลยนะครับ เปลี่ยนเกียร์กระตุก ไฟเครื่องโชว์ (ได้เปลี่ยนของยี่ห้อไรมาเอ่ย ของศูนย์รึเปล่าคับ) ถ้าไม่ใช่ของศูนย์วิธีแก้ก็ต้อง Flush น้ำมันเกียร์ทั้งระบบออกคับ แล้วใส่ของศูนย์ แต่ถ้าใช้ของศูนย์แล้วต้องขออภัยด้วยครับ 

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ของ ของฮอนด้า หายแน่นอน ครับ

น้ำมันเกียร์ก็เป็นของฮอนด้านะคับ แต่ซื้อจากร้านขายข้างนอกไม่ได้ซื้อจากศูนย์คับ ไม่รุว่าจะมีผลรึป่าว เปลี่ยนคราวก่อนก็เปลี่ยนที่ศูนย์ไม่มีปัญหาไร

แต่ครั้งนี้ลองหาซื้อมาเปลี่ยนเองที่อู่นอก เกิดปัญหาขึ้นซะงั้น  :(  :(  :( ยังไม่มีเวลาเอาเข้าเช็กโค๊ดที่ศูนย์เลย ใช้ไปเรื่อยๆ ไม่รู้จะมีปัญหาไรตามมาอีกป่าวน้อ :huh:  :huh:  :huh:

เป็นอันเสร็จสิ้นแล้วคับ เข้าศูนย์เช็คบอกว่ารีเลย์ปีกผีเสื้อเสื่อมต้องเปลี่ยน 700 ก่า กลับมาเป็น FD ของแท้ดังเดิมแระ

ไม่เสียตังไม่หายจิงนิ  ทั้งถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่ ล้างปีกผีเสื้อ สรุปเส้นผมบังภูเขา  เอิ้กๆๆๆ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะคับ