Jump to content

รถมีเสียง อี๊ด....อี๊ด...อี๊ด..เวลาติดเครื่อง

Recommended Posts

สอบถามครับ ตอนนี้รถผมมีเสียง อี๊ด....อี๊ด...อี๊ด... เวลาติดเครื่อง เพิ่งเป็นครับ มาได้สักประมาณ 2 อาทิตย์ เท่าที่ดูผมสงสัยว่าน่าจะเป็นอาการเริ่มแรกที่ลูกปืนตัวไหนสักตัว แต่ไม่แน่ใจเลยอยากสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ ว่าอาการแบบนี้น่าจะเป็นที่ลูกปืนตัวไหนได้บ้างครับ พอดีเคยเห็นรถเพื่อนเคยเป็นที่ลูกปืนไดชาท์ต เนื่องจากขับรถลุยน้ำท่วมมาหลายวัน แล้วก็จอด แต่รถเพื่อนผมมันดังมากกว่านี้เยอะ  เลยไม่แน่ใจว่าจะใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่า รถใครเคยเป็นขอความรู้หน่อยครับ จะได้ไปบอกให้ช่างดูถูกจุด ไม่อยากขับไปศูนย์มันไกล  กะว่าจะเข้า บีควิก ให้เค้าดูให้ เพราะรถก็เพิ่งหมดประกันศูนย์ไปได้ สองเดือน

หากเป็นลูกปืน ทั้งช่วงเครื่องเย็นและร้อนน่าจะส่งเสียงอยู่นะครับ

สงสัยว่าลูกปืนตัวไหน หรือจุดหมุนจุดไหน ลองเอาไขควงยาวๆ เป็นเครื่องมือทดสอบนะครับ 

จิ้มไปใกล้ๆ จุดหมุนช่วงที่มีเสียงจะรู้สึกถึงอาการสะท้านขึ้นมาที่ด้ามจับ หรือหากปลายไขขวงเป็นด้ามตอกลองฟังเสียงจากด้ามอาจจะไม่ชัดเท่าการใช้อุปกรณ์เฉพาะแต่ก็ใช้จับอาการได้นะ

ลองพิจารณาอีกจุดนะครับ สายพานหน้าเครื่องว่าเริ่มแตกตามขวางหรือหย่อนจะกระทั้งตัวตั้งความตึงเคลื่อนเลยจุด service แล้ว

หากเป็นลูกปืน ทั้งช่วงเครื่องเย็นและร้อนน่าจะส่งเสียงอยู่นะครับ

สงสัยว่าลูกปืนตัวไหน หรือจุดหมุนจุดไหน ลองเอาไขควงยาวๆ เป็นเครื่องมือทดสอบนะครับ 

จิ้มไปใกล้ๆ จุดหมุนช่วงที่มีเสียงจะรู้สึกถึงอาการสะท้านขึ้นมาที่ด้ามจับ หรือหากปลายไขขวงเป็นด้ามตอกลองฟังเสียงจากด้ามอาจจะไม่ชัดเท่าการใช้อุปกรณ์เฉพาะแต่ก็ใช้จับอาการได้นะ

ลองพิจารณาอีกจุดนะครับ สายพานหน้าเครื่องว่าเริ่มแตกตามขวางหรือหย่อนจะกระทั้งตัวตั้งความตึงเคลื่อนเลยจุด service แล้ว

ขอบคุณครับพี่เดี๋ยวจะลองเช็คดูครับ