Jump to content

ประสบการณ์ "แช๊ะ" ครั้งแรกกับ FD

Recommended Posts

รถ 1ปี 6เดือน วิ่ง 27000โล ครับ เพิ่งเช็ค 18 เดือนตอนวันที่6ที่ผ่านมาทางศูนย์บอกว่าเช็คทุกอย่างแล้ว น้ำมันเครื่อง เบรค ยาง น้ำมันเบรด แบตเตอรี่ โอเคหมด

วันนี้ไปเที่ยวห้างตอนขับไปก็ดีๆไม่มีอาการอะไร ไปถึงก็จอดตามปกติ  เดินเล่นกินข้าวประมาณ 2ชม. กลับมาสตราทไม่ติด เปิดฝากระโปรงแล้วสตาทอีกเสียงแช๊ะ รู้เลยว่าแบตมีปัญหา เลยเรียกยามมาพ่วงให้  สตาทติดครับตัดสินใจไปศูนย์ตอนขับไปก็ใจหวิวๆเพราะมันวูบๆเหมือนจะดับอีก  โชคดีไปถึงศูนย์

แต่เขาใกล้ปิดช่างก็เลยบอกให้ทิ้งรถไว้เช็ดแบบละเอียด ก็เลยทิ้งไว้ศูนย์เลยครับ มีเรื่องอยากถามเพื่อนๆ

1. ตอนเข้าไปเช็ควันที่6ทำไมเขาบอกแบตโอเคปกติ เช็ดน้ำกลั่น เช็ดประจุ ให้แล้ว นี่ถ้าบอกแบตผมสภาพไม่ดีหรือเสื่อมผมคงเปลี่ยนตั้งแต่ตอนนั้น 

2.HONDA ไม่มีรถไว้คอยบริการลูกค้าหรอครับ อย่างไปส่งที่บ้าน(ผมจ่ายค่าน้ำมันให้ก็ได้) คือมันเย็นมากแล้วรถโดยสารประจำทางจะไปถึงบ้านผมก็ไม่มี

นี่ถ้าเพื่อนผมไม่ถ่อขับรถจากบ้านมารับผมก็ไม่รู้จะกลับยังไง(ศูนย์ฮอนด้าอุดรอยู่เส้นรอบเมืองไกลมากๆครับ)  โดยช่างก็บอกจะพ่วงแบตให้สตาทแล้วขับกลับแต่ไม่รับประกันว่าวิ่งๆไปจะดับอีกมั้ย ผมกลัวว่าถ้าดับแล้วเกิดอุบัติเหตุกับผม แม่ผม ถาติผมคงไม่คุ้ม

3.แบตมันเสื่อมไวขนาดนั้นเลยหรอครับ FB 50แอมป์ รถใช้ทุกวันประมาณ 20กิโลได้ ผมเลยถามช่างว่าถ้าเปลี่ยนใหม่ใช้แอมป์เยอะขึ้นดีไหม เขาบอกไม่ดีเพราะแบตลูกใหญ่ต้องวิ่งไกลๆถึงจะชาตเต็ม

4.ถ้าเปลี่ยนใหม่ผมอยากได้แบบทนๆดีหน่อยเลือกของอะไรดีครับ ราคาไม่แรงมาก แล้วถ้าเปลี่ยนต้อง set ค่าอะไรเกี่ยวกับรถไหมครับเปลี่ยนเองได้ไหมกลัวเปลี่ยนของศูนย์คุณภาพจะเป็นแบบนี้อีก ถ้าทุกปีเปลี่ยนแบบนี้ผมจนตายล่ะครับ

ขอตอบตามที่ถามมานะครับ

1.ทาง0จะเช็คให้แค่น้ำกลั่น กับเช็คการจ่ายกระแส และพอดีตอนเช็คทุกอย่างปรกติก็เลยไม่ได้แจ้งอะไร อันนี้มองในแง่ดีนะครับ

2.ไม่มี0ไหนเท่าที่ทราบมีบริการรถไปส่ง กรณีที่ลูกค้ามาทิ้งรถเพื่อตรวจเช็คหรือรับบริการครับ จะมีแต่บริการช่วยเหลือฉุกเฉินของทางHครับ

3.แบตปรกคิมีอายุประมาณ1ปี6เดือน แต่บางทีก็อยู่ได้นาน อย่างของผม2ปีเกือบ3ปีครับ บางท่านที่เคยเจอปีกว่าก็มีครับ

4.ที่เห็นๆใช้กันก็ PUMAครับ ส่วนผมใช้FBครับ ใช้ได้หมดและครับ อยู่ที่การบำรุงรักษาด้วยส่วนนึงครับ ใช้ลูกเล็กก็น่าจะเพียงพอนะครับถ้าไม่ได้ลงเครื่องเสียง

จากที่เกริ่นมาข้างต้น ถ้าสตาร์ทไม่ติดแล้วพ่วงแบตแล้วใช้ได้ แสดงว่าแบตเสื่อมแล้วครับ

ตรงนี้สามารถตัดสินใจเปลี่ยนแบตตามร้านข้างทางได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องเอารถเข้าศูนย์แล้ว

เข้าใจว่า จขกท อาจไม่ทราบหรืออาจคิดว่าเป็นที่ส่วนอื่น หรืออาจอยากให้ชัวร์ตรงนี้ก็ไม่มีปัญหาครับ

1. จากวันนั้นก็ผ่านมาราวๆ 10 วัน เป็นไปได้ที่แบตเพิ่งจะอ่อนครับ คือวันที่เช็คก็ปกติครับ

2. ไม่มีนะครับ ถ้าใน กทม. อย่างดี ก็บริการเรียก Taxi ให้ครับ แต่ถ้า ต่างจังหวัด ก็คงต้องลำบากกันหน่อย

3. แบตเตอรี่ถ้าของเดิมติดรถมาอายุสั้นครับ เห็นใช้กันได้แค่ ปีครึ่งเอง ส่วนลูกใหม่ ก็เห็นใช้กันได้ราวๆ 2 ปี รถผมถ้าสตาร์ทแล้วรู้สึกเอื่อยๆผมจับเปลี่ยนก่อนเลยครับ

4. แบตเตอรี่เปลี่ยนร้านนอกเถอะครับ ถูกกว่าเยอะ เข้าศูนย์ดีไม่ดี ก็เอาแบตติดรถลูกเล็กๆมาใส่้อีก เปลี่ยนแบตถ้าถอดขั้ว ที่จะหายก็พวกวิทยุครับ ต้องมาตั้งกันใหม่ นอกนั้นก็ไม่มีอะไร ถ้ายี่ห้อบ้านๆหาได้ง่ายๆก็ GS เลยครับ

ถ้าจะเอายากกว่านั้นหน่อยก็พวก Panasonic , Puma ครับ

ศูนย์ไม่น่ามีนะครับ ถ้ามีคงเป็นแบบลูกเล็กเดิมๆจากโรงงาน

ถึงมี ก็คือไปเอาของข้างนอกมาขาย ซึ่งก็ต้องบวกค่าของ ค่าแรงเข้าไปอีก ผมก็ยังนึกไม่ออกว่าแล้วจะจ่ายแพงกว่าทำไม

พวกแบตเตอรี่ ยาง พวกนี้ไม่ต้องเพิ่งศูนย์หรอกครับ

ฉะนั้นร้านข้างนอกเถอะครับ การเปลี่ยนแบตเตอรี่ข้างนอกไม่ได้ทำให้ประกันรถคุณหมดแต่อย่างใดครับ

เอาเป็นว่าพอคุณไปรัีบรถก็ให้เขาจัมม์สตาร์ทให้เครื่องติดก่อนก็ได้ หลังจากนั้นคุณก็พุ่งไปร้านแบตเลยครับ

ผมเชื่อว่าอยู่ในตัวเมืองอุดร คงหาไม่ยากนะครับ

ไปร้านข้างนอกดีกว่าครับ65แอมได้ครับไม่ต้องแปลงฐานใส่ได้พอดีราคา3พันกว่าครับแบตแห้ง ถ้าแบตน้ำก้อถูกกว่าครับ อุดรมีร้านถูกเยอะเลยครับ

เรื่องแบตนี่เอาแน่ไม่ได้ครับ ผมขับตอนเช้าอยู่ดีๆ ตอนเย็นแบตตายคาออฟฟิสซะงั้น สำหรับ จขกท เปลี่ยนแบตข้างนอกดีกว่าครับ ถ้ากลัวดับก็ปิดแอร์วิ่งไปเลย

ไปโดนที่ศูนย์มาเรียบร้อยครับ เจ้าเก่า FB 50แอมป์  2180 รวมค่าแรง  ล้างรถฟรี  จริงๆอยากไปหาร้านข้างนอกแหละครับ แต่แม่บอกจะเรื่องมากทำไมให้เขาเปลี่ยนไปเถอะ  :wacko:

ทำใจ กะแบ๊ตแห้ง ใช้ได้ประมาณ 2 ปีกว่าๆ มันก็หมดเฉยเลย

ล่าสุดเปลี่ยนแบบเทริร์นลูกเดิม ไป 1900 อ่ะมั้งครับ

ดีที่เปลี่ยนถึงบ้าน ย่านสุขา 3 อ่ะครับ

ใช้แบตแห้ง GS ใหญ่กว่าเดิมนิดหน่อย

ของร้านข้างนอกนะครับ

• 2 weeks later...

ของผม 1 ปีเศษๆ กลับบ้านเก่าล่ะ วิ่งโคราช  ไปดับอยู่ เซนทรัลขอนแก่น    คิดว่าแบตหมด เลยพ่วงกลับบ้านโดยที่ยังไม่ได้เปลี่ยนแบต เสี่ยงขับกลับดู  ตกลงไม่ดับครับ วิ่งได้อีก 2ชั่วโมง แล้วไปเปลี่ยนร้านข้างนอกเลย ที่โคราช