Jump to content

มาแชร์ข้อดีข้อเสีย ของผ้าเบรกที่ใช้งานจริงกันแต่ละรุ่นกันครับ

Recommended Posts

• Replies 212
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Run in มาประมาณ 200km. นับจากวันที่เปลี่ยน มีเสียง ช่วงระยะทาง 150km. เปิดกระจกได้ยินชัดเจน เหยียบเบรคแรงหน่อยเสียงหายไป

บางครั้งก็ไม่มีเสียงเบรค เหมือนผ้าเบรคกำลังปรับสภาพผิวหน้าจานกับตัวผ้า ก็ไม่แน่ใจว่าอีกนานหรือป่าว

เด่วจะโพสรูปจานเบรคให้ดู ครับ

Run in มาประมาณ 200km. นับจากวันที่เปลี่ยน มีเสียง ช่วงระยะทาง 150km. เปิดกระจกได้ยินชัดเจน เหยียบเบรคแรงหน่อยเสียงหายไป

บางครั้งก็ไม่มีเสียงเบรค เหมือนผ้าเบรคกำลังปรับสภาพผิวหน้าจานกับตัวผ้า ก็ไม่แน่ใจว่าอีกนานหรือป่าว

เด่วจะโพสรูปจานเบรคให้ดู ครับ

ครับผม ก่อนเปลี่ยนผ้าเบรคได้ตรวจสอบจานเบรคมั๊ยครับ ว่ามีรอยสึกบ้างหรือป่าว ถ้ามีรอยสึกอาจจะเป็นสาเหตุทำให้เกิดเสียงได้ครับ ช่วงหลังๆมีลูกค้าแจ้งมาว่ามีเสียง แต่ทุกท่านแจ้งมาว่าไม่ได้เจียจานครับ เพราะจานเบรคไม่คดเลยไม่ได้เจีย ลองใช้ไปสักพักครับ รอให้ผ้าเบรคปรับสภาพให้เข้ากับจานเบรคก่อน ระดับเสียงจะค่อยๆดีขึ้นครับ แล้วตอนนี้ฟิลลิ่งการเบรคเป็นอย่างไรบ้างครับ

จากภาพเป็นล้อทางด้านซ้าย ซื้อตอนเปลี่ยนผ้าเบรคนี้นั้น ผมไม่ได้เจียรจารเบรคครับ

ถอด Mu-Spec มาอย่างไร ก็ใส่ Hi-Soft ไปอย่างนั้น สภาพเลยเป็นอย่างที่เห็น คือ จานไม่ได้เรียบเนียนตั้งแต่ Mu-Spec แล้วครับ

จากภาพนี้เป็นล้อทางด้านขวา  ซึ่งก็เหมือนกับล้อซ้ายนั้นเอง คือไม่ได้เจียรจาน

ใช้แบบเดิมๆเลย  อยากจะรู้ว่า มันจะปรับสภาพผิวจานให้เรียบเนียนเหมือนตัวผ้าเบรคมั้ย

สำหรับล้อหลัง  เรียบเนียนเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลงอะไร

ตอบคุณ 

pato236

สำหรับจานเบรคนั้นมีรอยสึกครับ   ผมคิดว่าซัก 1,000-2,000 เสียงคงจะหายไปครับ

เพิ่มเติมสำหรับความรู้สึกนะครับ

สำหรับในช่วง 200Km. แรกนั้น อาจจะเรียกได้ว่า เป็นความรู้สึก เบื้องต้นก่อนแล้วกัน  ยังไม่สามารถฟันธงอะไรได้มากนัก เนื่องจากยังไม่สามารถวัด Performance ของตัวผ้าเบรคออกมาได้มาก  

1. ในช่วงความเร็วต่ำ จริงๆตัวผ้าเบรคสามารถทำงานได้ดี  เพียงแต่นิสัยของผ้าเบรคตัวนี้จะแตกต่างกับ Mu-Spec ตรงที่ว่า  Hi-Soft จะต้องกดเบรคลึกกว่า Mu-Spec ครับ จึงจะสามารถจับจานเบรคให้หยุดรถได้เท่ากัน   แต่ Mu-Spec คงเหมาะกับผู้ที่ขับขี่ในเมืองมากกว่า Hi-Soft ครับ เพราะบางจังหวะ Hi-Soft มีไหลนิดๆ ( ระยะทาง 200Km. )

2. ในช่วงของความเร็วสูง วันนี้ผมทดสอบวิ่งที่ 160-170 Km./Hr. เส้นวงแหวนตะวันตก (เลขไมด์ 170Km.)  เหยียบเบรคเหลือ 80 มีรถวิ่งแช่ขวา

จุดนี้ ผมอาจจะยังไม่สามารถบอกอะไรได้มาก เนื่องจากตัวจานเบรคยังไม่สัมผัสกับผ้าเบรค 100%  แต่  สามารถหยุดรถได้ในช่วงเวลาอันสั้น 

ทั้งนี้ ต้องเหยียบเบรคลึกว่า Mu-Spec แน่นอนครับ  สำหรับความเร็วสูง  ผมต้องบอกได้ว่าดีกว่า Mu-Spec จริงๆ  รถหน่วงลงเร็วมาก

.....   แต่ ผมไม่รู้ว่าจะเปรียบเทียบกับ N-500 อย่างไร เพราะไม่เคยใช้ครับ

3. ในช่วงความเร็วต่ำนั้น เบรคอาจจะไม่นุ่มนวลเท่ากับ Mu-Spec นะครับ บอกตรงๆ  ช่วงใกล้หยุด นี่ จึกๆ เหมือนกัน แต่ถ้าค่อยๆเหยียบเบรค  ถือว่าเบรคนุ่มครับ

เบื้องต้นผมคงประเมินได้ประมาณนี้นะครับ แต่แนวโน้ม ผ้าเบรคตัวนี้ คงสามารถทำได้ดีกว่าที่ผมเล่าๆมา จึงอยากเก็บข้อมูลอีก 1-2พันกิโลเมตร ก่อนครับ

แล้วจะมาแชร์ประสบการณ์กันอีกครั้ง  รวมถึงผมจะถ่ายภาพจานเบรค ด้านหน้าซ้าย และ ขวามาเพื่อเปรียบเทียบครับ ว่า จานเบรคมีการปรับสภาพผิวจานเป็นอย่างไร

ขอบคุณที่อ่านครับ

จากภาพเป็นล้อทางด้านซ้าย ซื้อตอนเปลี่ยนผ้าเบรคนี้นั้น ผมไม่ได้เจียรจารเบรคครับ

ถอด Mu-Spec มาอย่างไร ก็ใส่ Hi-Soft ไปอย่างนั้น สภาพเลยเป็นอย่างที่เห็น คือ จานไม่ได้เรียบเนียนตั้งแต่ Mu-Spec แล้วครับ

จากภาพนี้เป็นล้อทางด้านขวา  ซึ่งก็เหมือนกับล้อซ้ายนั้นเอง คือไม่ได้เจียรจาน

ใช้แบบเดิมๆเลย  อยากจะรู้ว่า มันจะปรับสภาพผิวจานให้เรียบเนียนเหมือนตัวผ้าเบรคมั้ย

สำหรับล้อหลัง  เรียบเนียนเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลงอะไร

ตอบคุณ 

pato236

สำหรับจานเบรคนั้นมีรอยสึกครับ   ผมคิดว่าซัก 1,000-2,000 เสียงคงจะหายไปครับ

เด๋ว Hi-Soft Premium จัดการขัดรอยสึกให้ครับ น่าจะเรียบเนียนขึ้นแน่ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเรียบเนียนทั่วผิวจานหรือป่าว เพราะรอยสึกค่อนข้างลึกเหมือนกันครับโดยเฉพาะล้อหน้า

เพิ่มเติมจานเบรคนิดๆครับ ข้อมูลเก็บไว้แล้ว

ขอเก็บก่อนซัก 10,000 Km. นะครับ  คาดว่าจะเห็นข้อมูลบางส่วนเพิ่มมากกว่านี้ครับ

เพิ่มเติมจานเบรคนิดๆครับ ข้อมูลเก็บไว้แล้ว

ขอเก็บก่อนซัก 10,000 Km. นะครับ  คาดว่าจะเห็นข้อมูลบางส่วนเพิ่มมากกว่านี้ครับ

หัวข้อการตรวจสอบมีอะไรบ้างครับ เป้าหมายเช็คตอนระยะทาง 10,000 km น่าจะมี

1. อัตราการสึกของผ้าเบรค

2. อัตราการสึกของจานเบรค

3. ระยะทาง รันอิน (ตามความเห็นของคุณ Lhorn)

4.

5.

หัวข้อการตรวจสอบมีอะไรบ้างครับ เป้าหมายเช็คตอนระยะทาง 10,000 km น่าจะมี

1. อัตราการสึกของผ้าเบรค

2. อัตราการสึกของจานเบรค

3. ระยะทาง รันอิน (ตามความเห็นของคุณ Lhorn)

4.

5.

หลักๆการวัดอัตราการสึกหรอตามระยะทาง  จะอยู่ที่ 2 ตัวนั้นเป็นหลักครับ สำหรับข้อ 3 อาจจะดูกันอีกครั้งก่อนครับ  

โปรเจคนี้ระยะยาว...

1. อัตราการสึกหรอของผ้าเบรค เปรียบเทียบ ซ้ายและขวา

อัตราการสึกของผ้าเบรคที่ระยะทาง 10,000 Km. เปรียบเทียบ  Mu-Spec

2. อัตราการสึกของจานเบรค เปรียบเทียบ ที่ 0Km. - 10,000 Km. 

ทั้งนี้ ในส่วนของจานเบรค  อาจจะยังไม่แม่นยำ เนื่องจาก ไม่ได้ทำการเจียรจานใหม่  แต่ก็คงสามารถประมาณการเบื้องต้นได้ +- ไม่น่าจะเกิน 0.1mm.

3. ระยะทาง Run-In อาจจะเริ่มดูจานเบรคหลังจากปรับสภาพผิวจานเบรคก่อนครับ และจะจับขนาดตัวจานเบรคอีกครั้ง

หลักๆการวัดอัตราการสึกหรอตามระยะทาง  จะอยู่ที่ 2 ตัวนั้นเป็นหลักครับ สำหรับข้อ 3 อาจจะดูกันอีกครั้งก่อนครับ  

โปรเจคนี้ระยะยาว...

1. อัตราการสึกหรอของผ้าเบรค เปรียบเทียบ ซ้ายและขวา

อัตราการสึกของผ้าเบรคที่ระยะทาง 10,000 Km. เปรียบเทียบ  Mu-Spec

2. อัตราการสึกของจานเบรค เปรียบเทียบ ที่ 0Km. - 10,000 Km. 

ทั้งนี้ ในส่วนของจานเบรค  อาจจะยังไม่แม่นยำ เนื่องจาก ไม่ได้ทำการเจียรจานใหม่  แต่ก็คงสามารถประมาณการเบื้องต้นได้ +- ไม่น่าจะเกิน 0.1mm.

3. ระยะทาง Run-In อาจจะเริ่มดูจานเบรคหลังจากปรับสภาพผิวจานเบรคก่อนครับ และจะจับขนาดตัวจานเบรคอีกครั้ง

คุณ Lhorn มีข้อมูลอัตราการสึกของผ้าเบรค mu spec ที่ระยะทาง 10,000 km ด้วยเหรอครับ อยากทราบครับ

สำหรับการใช้งาน อาจจะแตกต่างกันบ้างนะครับ  ในเรื่องของการขับขี่  คิดว่าน่าจะมาวัดกันได้

ผมขับรถระยะทางวันละประมาณ 150Km.

ความเร็วเฉลี่ย 90-120  เกือบทุกวัน  ทะลุ 140 บ้าง (ตื่นสาย)

มีเก็บข้อมูลไว้บางส่วน แต่ แค่เฉพาะชุดแรกเท่านั้น  เพราะว่าชุดที่ 2 ไม่ได้เก็บค่า มีแต่มีผล Final ที่ระยะทาง 25,000 Km.

ชุดแรก จดไว้ดังนี้

ผ้าเบรค วัดตั้งแต่เปลี่ยนครั้งแรก เริ่มที่ 0Km.  ผ้าเบรคหน้า 10mm.

ระยะทาง 10,000 Km.

คู่หน้า อย่างเดียว นะครับ  ในระยะทาง 10,000 โดยประมาณ วัดได้ 9mm.

ระยะทาง 20,000 Km.  วัดได้ประมาณ 8.5mm.

ระยะทางที่ 33,000 Km. วัดได้ที่ 7.2mm.

ระยะทางที่ 45,000 Km. วัดได้ 5.5mm.

ระยะทางที่ 55,000 Km. วัดได้ 3.5mm.   หลังจากระยะทางนี้ผมเปลี่ยนผ้าเบรค เนื่องจาก ผ้าเบรคคู่หน้าสึกหรอไม่เท่ากัน

ชุดที่ 2 ผ้าเบรค Mu-Spec วัดที่ระยะทาง 25,000 Km. เจอปัญหาสลักเบรคเลื่อนตัวไม่ดี ทำให้ผ้าเบรคกินไม่เท่ากัน

สภาพที่ 25,000 

ทำการวัดขนาดผ้าเบรคที่ระยะทางประมาณ 25,000 Km. ก่อนที่จะใช้ไปอีก 2-3พันKm.

โดยเฉลี่ยผ้าเบรค คู่หน้า

จากข้อมูลเบื้องต้นทำให้ทราบว่า ในช่วงผ้าเบรคที่เกินกว่า 50% จะมีอัตราการสึกหรอของผ้าเบรคที่เฉลี่ยประมาณ 10,000Km./1mm.

ในระยะทาง  ครั้งแรก 20,000 Km. การสึกหรอ จาก 10mm --> 8.5mm  สึกหรอ 1.5mm.

ในระยะทาง ครั้งที่สอง ที่ 25,000 Km. การสึกหรอ จาก 10mm. --> 8.3mm. การสึกหรอ 1.7mm.

พรุ่งนี้ผมจะวัดเนื้อผ้าเบรค ที่เหลืออีกครั้ง ทั้ง4 ล้อ

ผ้าเบรคหลัง ใช้ระยะทางมาประมาณ 70,000Km. ก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้ Hi-Soft

สำหรับการวัดขนาดผ้าเบรคพบว่า Hi-Soft มีขนาดเนื้อผ้าเบรคที่มากกว่า Mu-Spec อยู่ประมาณ  1.9mm. 

Mu-Spec 10mm.

Hi-Soft 11.9mm.

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมสำหรับความรู้สึกนะครับ

สำหรับในช่วง 200Km. แรกนั้น อาจจะเรียกได้ว่า เป็นความรู้สึก เบื้องต้นก่อนแล้วกัน ยังไม่สามารถฟันธงอะไรได้มากนัก เนื่องจากยังไม่สามารถวัด Performance ของตัวผ้าเบรคออกมาได้มาก

1. ในช่วงความเร็วต่ำ จริงๆตัวผ้าเบรคสามารถทำงานได้ดี เพียงแต่นิสัยของผ้าเบรคตัวนี้จะแตกต่างกับ Mu-Spec ตรงที่ว่า Hi-Soft จะต้องกดเบรคลึกกว่า Mu-Spec ครับ จึงจะสามารถจับจานเบรคให้หยุดรถได้เท่ากัน แต่ Mu-Spec คงเหมาะกับผู้ที่ขับขี่ในเมืองมากกว่า Hi-Soft ครับ เพราะบางจังหวะ Hi-Soft มีไหลนิดๆ ( ระยะทาง 200Km. )

2. ในช่วงของความเร็วสูง วันนี้ผมทดสอบวิ่งที่ 160-170 Km./Hr. เส้นวงแหวนตะวันตก (เลขไมด์ 170Km.) เหยียบเบรคเหลือ 80 มีรถวิ่งแช่ขวา

จุดนี้ ผมอาจจะยังไม่สามารถบอกอะไรได้มาก เนื่องจากตัวจานเบรคยังไม่สัมผัสกับผ้าเบรค 100% แต่ สามารถหยุดรถได้ในช่วงเวลาอันสั้น

ทั้งนี้ ต้องเหยียบเบรคลึกว่า Mu-Spec แน่นอนครับ สำหรับความเร็วสูง ผมต้องบอกได้ว่าดีกว่า Mu-Spec จริงๆ รถหน่วงลงเร็วมาก

..... แต่ ผมไม่รู้ว่าจะเปรียบเทียบกับ N-500 อย่างไร เพราะไม่เคยใช้ครับ

3. ในช่วงความเร็วต่ำนั้น เบรคอาจจะไม่นุ่มนวลเท่ากับ Mu-Spec นะครับ บอกตรงๆ ช่วงใกล้หยุด นี่ จึกๆ เหมือนกัน แต่ถ้าค่อยๆเหยียบเบรค ถือว่าเบรคนุ่มครับ

เบื้องต้นผมคงประเมินได้ประมาณนี้นะครับ แต่แนวโน้ม ผ้าเบรคตัวนี้ คงสามารถทำได้ดีกว่าที่ผมเล่าๆมา จึงอยากเก็บข้อมูลอีก 1-2พันกิโลเมตร ก่อนครับ

แล้วจะมาแชร์ประสบการณ์กันอีกครั้ง รวมถึงผมจะถ่ายภาพจานเบรค ด้านหน้าซ้าย และ ขวามาเพื่อเปรียบเทียบครับ ว่า จานเบรคมีการปรับสภาพผิวจานเป็นอย่างไร

ขอบคุณที่อ่านครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับ การวิจารณ์หลังการใช้งานผ้าเบรคช่วง เบดดิ้ง อิน เลยก็ว่าได้

เขียนได้ค่อนข้างละเอียดครับ ขอน้อมรับจุดที่ต้องมีการปรับปรุงในช่วงความเร็วต่ำครับ แต่ผมมั่นใจว่าในช่วงความเร็วต่ำถ้าออกแรงกดอีกนิด แบบแช่ไว้เลย ยังไงผ้าเบรคตัวนี้ก็เอาอยู่ครับ ถึงแม้ท่านจะอยู่ในช่วงเบรคฉุกเฉินก็ตาม ผ้าเบรคตัวนี้เอาอยู่แน่นอนครับ

ส่วนเรื่องการเปรียบเทียบผ้าเบรคตัวนี้กับ N-500 ในช่วงความเร็วสูงนั้น คิดว่าคงต้องรอให้สมาชิกที่ทราบฟิลลิ่งของ N-500 ดีมาให้ข้อคิดเห็นครับ ส่วนตามความเห็นผมคิดว่าถ้ามองระยะการหยุดในช่วงความเร็วสูงอย่างเดียว โดยไม่คำนึงถึงเรื่อง อื่นๆ เช่น การเบรคในความเร็วต่ำ ฝุ่น หรือเสียงรบกวน ผมคิดว่าผ้าเบรคตัวนี้ Hi-Soft Premium อาจจะเป็นรอง N-500 อยู่ครับ

แต่อย่างไรก็ตามผมขออนุญาติเรียนเชิญท่านที่คิดว่าตัวเองทราบข้อมูลการใช้งานผ้าเบรค N-500 เป็นอย่างดีแล้วมาร่วมทดสอบผ้าเบรคสูตรเรซซิ่งของผม ซึ่งผ้าเบรคตัวนี้จะมีระยะเบรคสั้นกว่า Hi-Soft Premium นี้อีกครับ แต่ข้อเสียก็จะมีฝุ่นและเสียงรบกวนเพิ่มขึ้นครับ สนใจร่วมทดสอบ PM มาหาผมได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมขอแชร์ประสบการณ์ในฐานะผู้ใช้งานผ้าเบรคละกันครับ  ใช้ Hi-Soft เพราะว่าอยากทดลองเหมือนกัน บวกกับผ้าเบรคก็ใกล้จะหมดอายุด้วย

ใช้ผ้าเบรคมาประมาณ 1080Km.  ตั้งแต่เปลี่ยนผ้าเบรคไปเมื่อวันที่ 16-5-56 ที่ผ่านมา  เป็นระยะเวลาประมาณ 6 วันนะครับ

ก็ยังไม่ได้ถอดมาวัดอะไร เพียงแต่มีการเก็บภาพสภาพผิวของจานเบรคในช่วง Bedding In ช่วงนี้ก่อน

สำหรับการ Bedding in ช่วงนี้ต้องบอกได้ว่า มีเสียงจากผิวจานเบรคยังดังอยู่ครับ  น่าจะซักพักนึงเลยทีเดียว แต่ก็เบาลงมาก

ใช้งานมาครบ 1,000 Km. ถ้าจะเปรียบเทียบกับผ้าเบรค Mu-Spec ที่ผมใช้มาก่อนหน้านี้ละก็

Mu-Spec  ถือว่าตอบโจทย์ในเรื่องความเร็วไม่เกิน 120 ได้ดีมาก รู้สึกว่าในความเร็วต่ำจะตอบสนองต่อแป้นเบรคได้ดีกว่า

Hi-Soft Premium  ถือว่าตอบโจทย์ในช่วงความเร็ว เกิน 80 ได้ดีกว่า Mu-Spec และ เบรคยาวๆ รู้สึก จะจับเบรคได้ดีกว่า

ในเรื่องของการเลียเบรค และจังหว่ะการกดหยุด ซึ่งจับได้เร็วในรูปแบบผ้าเบรคช่วงความเร็วสูง

ความเร็ว ไม่เกิน 90

Mu-Spec > Hi-Soft

ความเร็วเกิน 120

Hi-Soft > Mu-Spec

คราวนี้ก็ตามชอบเลยครับว่าจะเลือกใช้แบบไหนกัน  

สำหรับตัวผ้าเบรค Mu-Spec ที่เพิ่งจะถอดออกมา  ผ้าเบรคเหลือประมาณ 8mm.+- 0.2mm. 

มีผ้าเบรคอยู่ข้างนึงเหมือนจะเริ่มร้าว ซึ่ง ก่อนหน้านี้ผมก็เคยเจอผ้าเบรคร้าวใน Mu-Spec มาก่อนแล้ว ซึ่งในชุดที่ 2 ผมเองก็ยังเจออีก

แค่นี้ก่อนละกันครับ

ขอบคุณครับ

• 1 month later...

ใช้งานมาระยะทางประมาณ 8,000Km. กับผ้าเบรค hi-soft premium

ยังมีเสียงอยู่เรื่อยๆ ในช่วงความเร็วต่ำ หรือ จังหว่ะเลียเบรค

ภาพจานเบรคหน้าซ้าย 

สภาพผ้าเบรคที่ถอดออกมา จะสังเกตได้ว่า บริเวณขอบของผ้าเบรคนั้น จะเป็นขอบของตัว Block ของผ้าเบรค

สำหรับเวลาอัดผ้าเบรคจะได้คงรูปไว้  แต่ในการใช้งานนั้น ตัวขอบยังคงอยู่  ไม่หลุดไปตามผ้าเบรค และลักษณะแข็ง  ตามลูกศรชี้

หลังจากถอดผ้าเบรคออกมา เพื่อจะหาสาเหตุของเสียง  กลับพบว่า  ลักษณะของผ้าเบรคมี หลุม  ซึ่งไม่แน่ใจว่า จุดตรงนั้น มันเป็นโพรงได้อย่างไร

แต่คาดว่า ไม่มีผลต่อการใช้งาน  เพียงแต่ผ้าเบรคตัวอื่นกลับไม่พบว่ามีโพรงอยู่ในผ้าเบรค

จากรูปทำการตะไบ ขอบที่ร่อนออกหมดแล้ว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ทำการวัดเนื้อผ้าเบรคจากการใช้งาน เพื่อดูว่าผ้าเบรคนั้นมีอัตราการสึกหรอมากน้อยขนาดใด

จากการวัดเนื้อผ้าเบรคในระยะทางประมาณ 8,000 Km. นั้นพบว่า

ผ้าเบรคใหม่ขนาด 11.9mm.   ใช้งาน 8,000Km. ลดเหลือ 11.4mm.

ฉะนั้น ในระยะทางประมาณ 8,000Km.  ใช้ผ้าเบรคลดลงไป 0.5mm.  ซึ่งถือว่ามีอัตราการสึกหรอที่ต่ำมาก

เท่ากับว่าผ้าเบรคชุดนี้ หากเหลือถึงแผ่นเตือนผ้าเบรคหมด คงจะใช้ระยะทางประมาณ 150,000 Km. เลยทีเดียว (linear failure)

สำหรับจานเบรค ก่อนใช้งานขนาด 20.84mm.   หลังจากใช้งานไป 8,000Km. เหลือ 20.73mm.

คาดว่าเกิดจากการ Bedding-In ของตัวผ้าเบรค  หายไปประมาณ 0.1mm.   ถือว่าไม่กินจานเบรค

จากการวัดนั้น  ทำการวัด 5 ครั้งและนำค่าที่ได้มาเฉลี่ย

หลังจากทำความสะอาดแล้วทำการเก็บค่าต่างๆเรียบร้อยแล้วก็ทำการประกอบเบรคให้เรียบร้อย

และหลังจากใช้งาน  ก็ยังพบว่ามีเสียงจากการใช้งานอยู่ ซึ่งจะมีเสียงในช่วงจังหว่ะเลียเบรคนั้นเอง  แต่หากออกแรงเหยียบเบรคเพิ่มขึ้น เสียงดังกล่าวก็จะหายไป

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใด  แต่ที่เจอของตัวผ้าเบรคพบว่า  บริเวณแผ่นเตือนผ้าเบรคหมดนั้น  จุดยึดไม่แน่นเท่าไหร่  มันเคลื่อนตัวได้ ไม่รู้ว่าเป็นสาเหตุของเสียงดังกล่าวหรือไม่   ซึ่งผ้าเบรคยี่ห้ออื่นๆ  ค่อนข้างแน่นมาก ไม่สามารถขยับได้   หากถอดเบรคครั้งหน้า ผมจะทดลองหล่อลื่น และจะทำการยึดแผ่นเตือนผ้าเบรคหมด ให้แน่นกว่านี้

ในระยะทางประมาณ 20,000 นี้จะมารายงานความคืบหน้าให้ทราบอีกครั้ง

ขอบคุณครับ

พูดถึงเสียงผ้าเบรค ...

-- เคยได้ยินตอน Bedding in เท่านั้น หลังจากนั้น ไม่เคยได้ยินอีก เพราะขึ้นรถก็เปิดเพลงแล้ว แถมพ่นซุ้มล้อเก็บเสียง และ damp ประตูหน้าอีก 4 ชั้น .... จนวันก่อน ขับรถเข้าซอยบ้านตัวเอง ครึ้มอก ครึ่มใจ ปิดแอร์ เปิดกระจก โอวววว ผ้าเบรครถตรูมันดังขนาดนี้เชียวหรือ??? ตอนเลียเบรคนี่ ดังแสบหูมากๆ

ยังว่า ขับแล้วมีแต่คนมอง ... เราก็นึกว่า เค้าคงชมว่า รถเราเงา แหมที่ไหนได้ ... คงด่าในใจ 55+

EBC เหลือง 4 ล้อ นะครับ

แต่ก็ยังรักมันแหละ ... ใช้มา 30,000 กม.แล้ว ไม่เคยถอดออกมา service แม้แต่ครั้งเดียว

เข้าศูนย์ เช็คระยะ สั่งห้ามแตะต้องกับล้อ ห้ามถอดล้อ เดี๋ยวล้อเป็นรอย

เช็คข้างนอก ... ขี้เกียจโผล่ไปดาวคะนอง อ่ะ กำลังทำถนน รถติดมาก

สรุปว่า ก็ขับมันแบบนั้นแหละ ก็ไม่มีอะไรนะ เอาน้ำฉีดล้างฝุ่นที่ตัวผ้าเบรคประจำ ขึ้นลงเขาทางเหนือโหดๆ กลิ่นไหม้โชย เหมือนจะลื่น ขับไปสักพันกม. ก็กลับมาปกติเหมือนเดิม วันก่อน ก็ช่วยให้รอดจากอุบัติเหตุชนท้ายกระบะที่ซี้ซั้วเบรคกระทันหันได้ (กดเบรคทีเดียว หยุดสนิทตรงนั้นเลย ABS ดังครืดปุ๊บ รถสนิทปั๊บเลย ... ผ้าเบรคเดิมติดรถก็เรียบร้อยยยย)

พูดถึงเสียงผ้าเบรค ...

-- เคยได้ยินตอน Bedding in เท่านั้น หลังจากนั้น ไม่เคยได้ยินอีก เพราะขึ้นรถก็เปิดเพลงแล้ว แถมพ่นซุ้มล้อเก็บเสียง และ damp ประตูหน้าอีก 4 ชั้น .... จนวันก่อน ขับรถเข้าซอยบ้านตัวเอง ครึ้มอก ครึ่มใจ ปิดแอร์ เปิดกระจก โอวววว ผ้าเบรครถตรูมันดังขนาดนี้เชียวหรือ??? ตอนเลียเบรคนี่ ดังแสบหูมากๆ

ยังว่า ขับแล้วมีแต่คนมอง ... เราก็นึกว่า เค้าคงชมว่า รถเราเงา แหมที่ไหนได้ ... คงด่าในใจ 55+

EBC เหลือง 4 ล้อ นะครับ

แต่ก็ยังรักมันแหละ ... ใช้มา 30,000 กม.แล้ว ไม่เคยถอดออกมา service แม้แต่ครั้งเดียว

เข้าศูนย์ เช็คระยะ สั่งห้ามแตะต้องกับล้อ ห้ามถอดล้อ เดี๋ยวล้อเป็นรอย

เช็คข้างนอก ... ขี้เกียจโผล่ไปดาวคะนอง อ่ะ กำลังทำถนน รถติดมาก

สรุปว่า ก็ขับมันแบบนั้นแหละ ก็ไม่มีอะไรนะ เอาน้ำฉีดล้างฝุ่นที่ตัวผ้าเบรคประจำ ขึ้นลงเขาทางเหนือโหดๆ กลิ่นไหม้โชย เหมือนจะลื่น ขับไปสักพันกม. ก็กลับมาปกติเหมือนเดิม วันก่อน ก็ช่วยให้รอดจากอุบัติเหตุชนท้ายกระบะที่ซี้ซั้วเบรคกระทันหันได้ (กดเบรคทีเดียว หยุดสนิทตรงนั้นเลย ABS ดังครืดปุ๊บ รถสนิทปั๊บเลย ... ผ้าเบรคเดิมติดรถก็เรียบร้อยยยย)

ขอบคุณมากครับพี่เธียร พี่ใส่ใจกับเบรคมาก

แต่ EBC นี่ รุ่นล่างๆ ไม่ค่อยดีจริงหรือป่าวอะครับ

ใช้งานมาระยะทางประมาณ 8,000Km. กับผ้าเบรค hi-soft premium

ยังมีเสียงอยู่เรื่อยๆ ในช่วงความเร็วต่ำ หรือ จังหว่ะเลียเบรค

ภาพจานเบรคหน้าซ้าย 

สภาพผ้าเบรคที่ถอดออกมา จะสังเกตได้ว่า บริเวณขอบของผ้าเบรคนั้น จะเป็นขอบของตัว Block ของผ้าเบรค

สำหรับเวลาอัดผ้าเบรคจะได้คงรูปไว้  แต่ในการใช้งานนั้น ตัวขอบยังคงอยู่  ไม่หลุดไปตามผ้าเบรค และลักษณะแข็ง  ตามลูกศรชี้

หลังจากถอดผ้าเบรคออกมา เพื่อจะหาสาเหตุของเสียง  กลับพบว่า  ลักษณะของผ้าเบรคมี หลุม  ซึ่งไม่แน่ใจว่า จุดตรงนั้น มันเป็นโพรงได้อย่างไร

แต่คาดว่า ไม่มีผลต่อการใช้งาน  เพียงแต่ผ้าเบรคตัวอื่นกลับไม่พบว่ามีโพรงอยู่ในผ้าเบรค

จากรูปทำการตะไบ ขอบที่ร่อนออกหมดแล้ว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ทำการวัดเนื้อผ้าเบรคจากการใช้งาน เพื่อดูว่าผ้าเบรคนั้นมีอัตราการสึกหรอมากน้อยขนาดใด

จากการวัดเนื้อผ้าเบรคในระยะทางประมาณ 8,000 Km. นั้นพบว่า

ผ้าเบรคใหม่ขนาด 11.9mm.   ใช้งาน 8,000Km. ลดเหลือ 11.4mm.

ฉะนั้น ในระยะทางประมาณ 8,000Km.  ใช้ผ้าเบรคลดลงไป 0.5mm.  ซึ่งถือว่ามีอัตราการสึกหรอที่ต่ำมาก

เท่ากับว่าผ้าเบรคชุดนี้ หากเหลือถึงแผ่นเตือนผ้าเบรคหมด คงจะใช้ระยะทางประมาณ 150,000 Km. เลยทีเดียว (linear failure)

สำหรับจานเบรค ก่อนใช้งานขนาด 20.84mm.   หลังจากใช้งานไป 8,000Km. เหลือ 20.73mm.

คาดว่าเกิดจากการ Bedding-In ของตัวผ้าเบรค  หายไปประมาณ 0.1mm.   ถือว่าไม่กินจานเบรค

จากการวัดนั้น  ทำการวัด 5 ครั้งและนำค่าที่ได้มาเฉลี่ย

หลังจากทำความสะอาดแล้วทำการเก็บค่าต่างๆเรียบร้อยแล้วก็ทำการประกอบเบรคให้เรียบร้อย

และหลังจากใช้งาน  ก็ยังพบว่ามีเสียงจากการใช้งานอยู่ ซึ่งจะมีเสียงในช่วงจังหว่ะเลียเบรคนั้นเอง  แต่หากออกแรงเหยียบเบรคเพิ่มขึ้น เสียงดังกล่าวก็จะหายไป

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใด  แต่ที่เจอของตัวผ้าเบรคพบว่า  บริเวณแผ่นเตือนผ้าเบรคหมดนั้น  จุดยึดไม่แน่นเท่าไหร่  มันเคลื่อนตัวได้ ไม่รู้ว่าเป็นสาเหตุของเสียงดังกล่าวหรือไม่   ซึ่งผ้าเบรคยี่ห้ออื่นๆ  ค่อนข้างแน่นมาก ไม่สามารถขยับได้   หากถอดเบรคครั้งหน้า ผมจะทดลองหล่อลื่น และจะทำการยึดแผ่นเตือนผ้าเบรคหมด ให้แน่นกว่านี้

ในระยะทางประมาณ 20,000 นี้จะมารายงานความคืบหน้าให้ทราบอีกครั้ง

ขอบคุณครับ

ละเอียดมากครับ ขอบคุณสำหรับการเข้ามาอัพเดตการใช้งานให้ทราบเรื่อยๆครับ

สำหรับผม ใช้ผ้าเบรก Hisoft มาเป็ฯระยะทาง 15,000 km. โดยประมาณครับ....หลังจาก Bedding In แล้วเสียงเบาลงนิดนึง แต่ปัจจุบันเสียงยังไม่หายครับ

เลยอยากวิเคระห์สาเหตุ จึงตั้งประเด็น  จานเป็นรอย หรือ ผ้าเบรก มีเสียง......

อยากให้คุณ Lhorn ช่วยเปลี่ยนผ้าเบรกเป็น mu spect ตัวเดิมที่เคยใช้ กับจานเบรกเดิมที่เป็ฯรอย (ของผมก็เป็นรอยเหมือนกันครับ)  ทดสอบใช้งานดู ว่ายังมีเสียงรึปล่าว หรือเสียงหายไป

จากนั้น...ลองเปลี่ยนจานเบรก กับเพื่อนๆ FD ที่ไม่มีรอย....หรือเอาจานเบรกเดิมไปเจียจาน ใส่ ผ้าเบรก Hisoft ดูว่าเสียงลดลงไปหรือเปล่า(ผู้นำเข้าบอกมาเป็นเพราะจาน)

สำหรับส่วนตัวผม ชอบผ้าเบรกตัวนี้ ด้านการเบรกฉุกเฉิน ที่ความเร็วกลาง หรือความเร็วสูง มากเลยครับ ช่วยชีวิตผมหลายครั้งแล้ว

แต่ยังเบื่อเรื่องเสียงรบกวน....ที่เกิดขึ้นเวลาเลียเบรก จ่ายค่่าทางด่วน(มันมองหน้าผมตลอด 555)   ก้ออยากทราบสาเหตครับ ถ้าเป็ฯที่จาน ผมก็จะหาจานใหม่มาใส่.......เพื่อ Feeling การขับที่ดีขึ้น

ครับ....

ขอบคุณมากครับ....

สำหรับผม ใช้ผ้าเบรก Hisoft มาเป็ฯระยะทาง 15,000 km. โดยประมาณครับ....หลังจาก Bedding In แล้วเสียงเบาลงนิดนึง แต่ปัจจุบันเสียงยังไม่หายครับ

เลยอยากวิเคระห์สาเหตุ จึงตั้งประเด็น จานเป็นรอย หรือ ผ้าเบรก มีเสียง......

อยากให้คุณ Lhorn ช่วยเปลี่ยนผ้าเบรกเป็น mu spect ตัวเดิมที่เคยใช้ กับจานเบรกเดิมที่เป็ฯรอย (ของผมก็เป็นรอยเหมือนกันครับ) ทดสอบใช้งานดู ว่ายังมีเสียงรึปล่าว หรือเสียงหายไป

จากนั้น...ลองเปลี่ยนจานเบรก กับเพื่อนๆ FD ที่ไม่มีรอย....หรือเอาจานเบรกเดิมไปเจียจาน ใส่ ผ้าเบรก Hisoft ดูว่าเสียงลดลงไปหรือเปล่า(ผู้นำเข้าบอกมาเป็นเพราะจาน)

สำหรับส่วนตัวผม ชอบผ้าเบรกตัวนี้ ด้านการเบรกฉุกเฉิน ที่ความเร็วกลาง หรือความเร็วสูง มากเลยครับ ช่วยชีวิตผมหลายครั้งแล้ว

แต่ยังเบื่อเรื่องเสียงรบกวน....ที่เกิดขึ้นเวลาเลียเบรก จ่ายค่่าทางด่วน(มันมองหน้าผมตลอด 555) ก้ออยากทราบสาเหตครับ ถ้าเป็ฯที่จาน ผมก็จะหาจานใหม่มาใส่.......เพื่อ Feeling การขับที่ดีขึ้น

ครับ....

ขอบคุณมากครับ....

วันนี้ เพิ่งถอด ใส่ mu-spec ครับ เลยถอด hi-soft ก่อนครับ

เพราะคนข้างบ้านถาม. คนที่บ้านว่า...

" ผ้าเบรคหมดแล้ว ทำไมไม่เปลี่ยน มันอันตรายนะ เสียงดังขนาดนี้ "

หลังจาก แม่บ่นๆ 3 รอบ ก็ โอเค เปลี่ยนก็ได้ กะจะให้ครบ 10,000 km. ซะหน่อย

แต่ 15,000km. ยังไม่หายดังนี่... ผมก็คงไม่หาย

วันนี้ใส่ mu-spec ทดสอบวิ่งเส้นวงแหวน bedding-in ใหม่ ไปกลับ รวมๆระยะทาง 80km.

เพราะ ผมขัดหน้าผ้าเบรคใหม่ แล้วใช้ ระดับวัด ให้เท่าๆกัน ทั้งหน้าผ้าเบรค 2 คู่ 4 ชิ้น ใช้เวลา ตะไบ กับขัดกระดาษทรายหยาบ 1 ชั่วโมงนิดๆ จากนั้นทำการขัดหน้าผิวจานเบรค ด้านในและนอกอีกครั้ง ด้วยกระดาษทรายหยาบ

จากระยะทาง bedding-in 80km. ไม่พบเสียงครับ

พรุ่งนี้ จะไปเที่ยวกับแฟน รวมกลับบ้านแฟนเมืองกาญ วันจันทร์ ไปทำงานต่ออยุธยา ระยะทาง รวมๆ 500km.

สำหรับเปลี่ยนจาน กับสมาชิก และเจียร คงพักไว้ก่อนครับ

จะรอทดสอบ hi-soft v.2 ดูครับ น่าจะมีอะไร ให้ตกใจอยู่แน่ๆ

เผลอๆ อาจจะจับจาน 300mm. ของ Odyssey ดูครับ

ขอบคุณครับ

น่าสนใจครับ กับจาน อุดดิซี่ เพราะร้านที่ทพเบรกก้อเชียเหมือนกัน ทั้งจานทั่งคาลิเปอร์ 4000 เอง แต่ยังกลัวดูของไม่เป็นครับ วันไหนลองแล้วดี ไม่พบปัญหา ผมจะลองใส่ด้วยครับ เพราะจานเบรกใกล้หมดแล้ว เจียไม่ได้ด้วย รอฟังผลท่านต่อไปรรับ ขอบคุณครับ

น่าสนใจครับ กับจาน อุดดิซี่ เพราะร้านที่ทพเบรกก้อเชียเหมือนกัน ทั้งจานทั่งคาลิเปอร์ 4000 เอง แต่ยังกลัวดูของไม่เป็นครับ วันไหนลองแล้วดี ไม่พบปัญหา ผมจะลองใส่ด้วยครับ เพราะจานเบรกใกล้หมดแล้ว เจียไม่ได้ด้วย รอฟังผลท่านต่อไปรรับ ขอบคุณครับ

ผมใช้อยู่ครับ Odyssey

สำหรับการใช้งาน ตัวนี้ตอบโจทย์การใช้งานของผมอย่างดี ประสิทธิภาพคุ้มค่ากับ budget ที่เสียไป ซึ่งผมได้เคยรีวิวตัวนี้ไว้ทีีนี่ครับ

ส่วนราคาตอนนั่นผมหามาได้ที่ 3,000 ทัังชุด มาทั้งคอม้าเลย แต่จริงๆเอาเฉพาะปั้มกับจานก็พอครับ คอม้าไม่ได้ใช้หนักมาก = =

รบกวน ก๊อปลิ้ง ที่เคยรีวิวไว้ให้หน่อยสิครับ สนใจของอุ๊ดดิซี่มานาน แต่ยังไม่กล้าลองครับ ขอบคุณมากครับ

ส่วนการเลือกผมดูแบบนี้ครับ

1.ดูลูกยางต่างๆว่ามีรอยฉีก/บวม/รั่ว หรือไม่

2.ดูรอยหิมะกัด(เค้าว่ามายังงั้น) คือเป็นคราบจุดขาวๆ กระจายทั่ว ถ้ามีมากแสดงว่าถูกตั้งทิ้งไว้ข้างนอกนานมาก

3.ดูความหนาจานเบรค จานหนากว่าก็พอจะสันนิษฐานเบื้องตันได้ว่าใช้งานมาน้อยกว่า ^^"

อันนึ้คือหลักการเดาของผม 555 ไม่ได้ใช้วิชาการเท่าไร ^^"

ถอดของเก่า ยัดชุดใหม่ใส่ได้เลย ไม่ต้องแปลงอะไรเลย ถึงปัจจุบันก็ใช้มาได้ปีกว่าแล้วครับ ไม่เจอปัญหาอะไร