Jump to content

ทดลอง Foam Lance ล้างรถแบบไม่สัมผัสตัวถัง

Recommended Posts

งานทดลองล้างรถแบบกากๆครั้งแรกของผม :D 

ปกติก้อไม่ได้ดิ้นรนอะไรเกี่ยวกับการล้างรถอะไรมาก แต่เนื่องจากช่วงนี้ต้องรับผิดชอบ 2 คัน

พอทำมาได้ซักเดือนเกิดอาการหลังล้า จากการก้มๆเงยๆ เอาฟองน้ำชุบแชมพู ไม่ไหวจริงๆ

ลองหาข้อมูลจากที่ต่างๆ เลยไปพบว่า การล้างรถที่ง่ายสุดคือใช้โฟมไปดันสิ่งสกปรกออกมาจากผิวสี 

แต่ที่เราต้องมีคือ Water jet gun + Foam lance 

ปืนน่ะมี แต่ Foam lance คืออะไร  

Foam lance จะใช้กันในคาร์แคร์กับเครื่องฉีดโฟม แต่สมัยนี้พัฒนาให้มาใช้กับปืนน้ำที่ขายทั่วไปในตลาดได้

เอาวะ สั่งเลย แต่สั่งของจีนนะ 555 ลุ้นเอาเห็นสภาพมันเหมือนๆที่ขายเมืองนอกเลย ถูกกว่ากันครึ่งๆ 

ผมมั่นใจว่า ที่ขายๆกันน่ะ ผลิตในจีนทั้งนั้นแหละ สินค้าจีนไม่ได้กระจอก ถ้าไม่ชอบสินค้าจีนให้เอา ไอโฟนห้าปาลงถังขยะไปเลย  :D

อันนี้ของที่ขายในจีน

นี่ขายที่อังกฤษ 

• Replies 57
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ลองสั่งมาตัวนึง แล้วก้อไม่ทำให้ผิดหวัง  :D  เปรี๊ยบ มันใช่เลย 

มาดูรายละเอียด ความเรียบร้อยของงานผลิต 

ทุกชิ้นที่ต้องรับแรงดัน เป็นโลหะ เกือบทั้งหมดเป็นทองเหลืองกลึงขึ้นรูป CNC  

พลาสติกเป็น HDPE เทียบเท่าพลาสติกของปืนน้ำผม ที่มาจากเยอรมัน ยี่ห้อ EINHELL

มีปุ่มหมุนปรับการดึงน้ำยา + น้ำยาเยอะ โฟมเยอะ - ลดน้ำยาลง น้ำเยอะ

ปากพ่น สามารถหมุนปรับการแผ่ของโฟม

หัวปรับมีหลายหลายแบบ สั่งได้ตามปืนของเรา ของผมใช้แบบ Lavor 

การใช้น้ำยา ใช้เท่ากับที่ล้างรถปกติ ไม่ได้ต้องการอะไรพิเศษ แต่ที่ผมลองครานี้ ผมต้องการ Worst case scenario

เอาแชมพูกากๆ ที่สุดมาเลย ยี่ห้อโลตัส 555  :D

ปกติน้องไว้ล้างมอเตอร์ไซค์  ถ้าแชมพูแบบนี้ หัวนี้สามารถสร้างโฟมออกมาได้ แชมพูเทพคงไม่ต้องสืบ 

ภาพคือน้ำยาที่ผมใช้ เท่านั้นแหละ แล้วใส่น้ำเติมให้เต็ม  ภาพล่างคือการใส่ Foam lance กับปืนของผม สนิทเรียบร้อย ไม่มีฝืด หลวม 

Reference คือ รอยคราบน้ำโคลนเกาะ วิ่งลุยฝน แล้วทิ้งไว้ค้างปี นี่แหละ เจอประจำ ล้างออกยากชิบ

เริ่มเลยตามหัวเรื่องเลยคับ งานทดลองล้างแบบไม่สัมผัสตัวถัง

เปิดด้วยปืนหัวเกลียว พ่นล้างฝุ่นเม็ดใหญ่ๆ ออกก่อนเลย เดินฉีดๆพ่นๆไปทั่วรถ ไม่เมื่อยแต่สนุกเพลิน เย็นดี  :D

มาต่อที่พระเอกงานนี้ เปลี่ยนใส่ Foam lance + แชมพูโลตัส 

ผลที่ได้ สมใจครับ ทำโฟมได้จริงๆ แม้จะไม่หนา ฟูมาก เพราะน้ำยาไม่ได้ส่งเสริมอะไรเลย แต่มันทำโฟมออกมาได้จริงๆ

และค้างอยู่บนผิวรถได้กว่า 3 นาที (เท่าที่อ่านๆมา ต้องมี 5 นาทีขึ้นไปกับการให้โฟมดึงสิ่งสกปรกออกมา) ซึ่งผมพอใจมากละ 

ก้อปล่อยโฟมมันทำงานไป การทำงานมันคือ ค่อยๆดึงสิ่งสกปรกบนผิวสีออกมา และไหลไปกองลงพื้นข้างรถเลยครับ 

นั่นคือ โฟมมันยิ่งเกาะค้างบนตัวถังได้นานเท่าไหร่ยิ่งดี ยิ่งมีเวลาดึงสิ่งสกปรกมาก ของผมเคสนี้ ได้ประมาณ 3 นาที 

โฟมที่ดีต้องมาจากน้ำยาที่ดีครับ อันนี้แชมพูกากๆ ได้เท่านี้ผมก้อดีใจละ  :D

พอโฟมหมด สมใจแล้ว ก้อพอครับ อย่างไปดิ้นรนรอ ถ้ามันแห้งจะยิ่งสร้างภาระบนผิวรถ 

ล้างเลยครับ เอาปืนน้ำเปิดแผ่กวาดโฟมทิ้งเลย

หมดแล้วเอา Blower ตาม ไล่น้ำที่เหลือให้หมด ไม่ยากคับ ง่ายกว่าเช็ดเยอะ 

อย่าลืมนะครับ งานทดลองนี้ ผมจะไม่แตะตัวรถเลย ได้แค่ไหนก้อแค่นั้น แบบชิวๆ ไม่ก้ม ไม่เงย เดินไปมาอย่างเดียว  :D

ลองมาดู คราบโหดๆที่เรา Refer ไว้ครับ

Before บน After ล่าง   ไม่หาย 555 ตามคาด แต่ก้อจากไปเยอะทีเดียว  :D

แต่ที่ชอบใจ คือ ส่วนที่ไม่ได้เปรอะโคลน เปรอะคราบน้ำ มันสะอาดได้ใจเลย 

อันนี้ ภาพผิวสีบนฝากระโปรงครับ ถ่ายกับพระอาทิตย์เที่ยงเลย อยากดูพวก Swirl ขนแมวอ่อนๆด้วย ก้อยังไม่มีครับ โล่ง  :D

ลายๆนั่น คือ เมฆครับ ไม่ใช่ลายน้ำ 

สรุปผลการทดลองของผมครั้งนี้ 

1. Foam Lance จีน งานดี คุ้มราคาครับ ราคาตอนนี้ น่าใช้มากแล้วครับ ใครมีปืน น่าเอามาลองนะครับ 

2. การล้างรถแบบไม่สัมผัสตัวรถด้วยโฟม  สามารถทำได้สบายๆ ถ้ารถแค่ตากฝุ่นปกติ ไม่ได้ผ่านฝน ผ่านโคลนมาครับ 

3. การล้างรถด้วย Foam Lance ไม่ได้ใช้แชมพูมากไปกว่า ล้่างรถปกติครับ น่าจะน้อยกว่าด้วย 

4. ร่างกายเราสบายขึ้นครับ ผิวรถเป็นรอย swirl จากการข่วนของผ้าและฝุ่นน้อยลง

5. ประหยัดเวลามากครับ การทดลองใช้เวลาประมาณ 30 นาที เพลินๆ

หลังจากทิ้งไว้อีกครึ่งชั่วโมงเพราะไปฉีดเล่นที่ FD ต่อด้วย ผมกลับมาเอา Detailer พ่นเช็ดเก็บงานทั้งสองคันอีก 15 นาทีก้อเสร็จเรียบร้อยครับ  :D

ชื่นชมเลยคับพี่ ผมอยากลองแบบนี้มานานและ

ไอแบบ เดินๆ ฉีดๆ  ไม่ก้ม ไม่เงย (ชิวมว๊าก) ละก็จบ

เดี๋ยวต้องเริ่มหารายละเอียดบ้างแล้ว ทุกวันน้ล้างทุกวันอาทิตย์ทีเดียว 4 คันรวด   :0027:  (แต่เหนื่อยแค่ fd ก้มๆเงยๆมากเป็นพิเศษ) นอกนั้นฉีด ล้าง เชด พอประมาณ จบ  :0183:

ช่วงนี้ค่าเงินบาทแข็ง ทอมมี่จัดใหญ่เลยครับ ซื้อแหลก  ผมคงต้องเล็งหาซื้อของนอกบ้างละ ซื้อช่วงนี้ได้ราคาไม่แพงครับ  :0212:

หัวต่อนี่ใส่กับเครื่องฉีดน้ำทุกรุ่นไหมครับ

เค้าจะมีหัวสำหรับปืนทุกรุ่นในโลกนี้ครับ แต่เราต้องบอกหัวที่เราอยากได้ไป

เพราะเข้าใจว่าเกลียวที่เค้าใส่มันจะแน่นมากต้องทำมาจากโรงงาน ผมลองบิดดูไม่ออกง่ายครับ 

แล้วถ้าเอามาใส่เองต้องระวังให้มาก เพราะแรงดันมันเยอะทีเดียวหัวหลุดไปกระแทกรถนี่เหมือนเตะบอลอัดใส่เลยคับ  :D บุบ

ปืนแต่ยี่ห้อจะมีหัวต่อไม่เหมือนกันนะครับ ถ้าจะให้ง่าย ถ่ายรูปหัวต่อเราไปให่เค้าเลย บอกยี่ห้อไป หรือ ดูเองตามนี้ครับ 

ถ้ายี่ห้อยุโรปส่วนมากใช้หัวแบบผมคือ Lavor หรือ Kew/Ato ครับ ลองดูที่หัวปืนแล้วเทียบกับหัวต่อด้านล่างรูปนะครับ 

ป๋าสั่งเวปหนาย อยากด้ายม่างงง

สั่ง Alibaba ครับ MJJC 

UI.jpg\\

เวบเค้า http://www.mjjcspraygun.com/Pages/Lavor_Snow_Foam_Lance.aspx

ถ้าสั่งตัวเดียวแบบผม ราคา 39$ ไม่รวม Shipping ครับ แต่ถ้าโม้ดีๆ ได้ราคาพิเศษอีกหน่อย :D

แนะนำสั่งคนไทยนำเข้าจากที่นี่ก้อได้ ราคาต่างกัน ไม่ถึง 300 ได้ประกันอีก ลองเสิช " ขาย Foam lance " ดูครับ 

มี 2 เจ้า ผมได้ลองสั่งด่วนมาจากเจ้านึง ที่เวบเค้ามี DIY (ให้เพื่อนที่ทำงาน เพราะตอนสั่งนอก ลืมออเดอร์ให้เค้าไป  )

ตอนสั่งดูรูปแล้วว่ามันเหมือนกัน สรุปคืองานโรงงานเดียวกันครับ แน่นอนเลย ตั้งราคาไม่แพงด้วย ได้ไวกว่าจีนเยอะ แถมโฟม 3Mมาอีกขวดด้วย

แล้วถ้าส่งหัวมาแล้วใส่ไม่ได้ ขอเปลี่ยนได้อีก สบายกว่าสั่งนอกครับ  :D สั่งจีน ผมอย่างลุ้นเลย ถ้าหัวใส่ไม่ได้นี่ นั่งโมเหนื่อยแน่ๆ 

ชื่นชมเลยคับพี่ ผมอยากลองแบบนี้มานานและ

ไอแบบ เดินๆ ฉีดๆ  ไม่ก้ม ไม่เงย (ชิวมว๊าก) ละก็จบ

เดี๋ยวต้องเริ่มหารายละเอียดบ้างแล้ว ทุกวันน้ล้างทุกวันอาทิตย์ทีเดียว 4 คันรวด   :0027:  (แต่เหนื่อยแค่ fd ก้มๆเงยๆมากเป็นพิเศษ) นอกนั้นฉีด ล้าง เชด พอประมาณ จบ  :0183:

แล้วจะชอบครับ ยิ่งล้างหลายคันนี้ เพลินเลย วานเด็กๆฉีดโฟมให้ก้อได้นะครับ เหมือนพ่นสีรถเลย 

• 2 weeks later...

ถ้าชอบล้างรถแบบผม แนะนำเลยนพ ชีวิตมันง่ายขึ้นจริงๆนะคับ :D

ตอนนี้กำลังมองหาเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงครับ- - ไม่รู้ว่ายี่ห้อไหนเหมาะ แต่คิดว่าเอาแบบ 100bar ละก็ต้องจัดโปรถูกๆด้วย 555+

ตอนนี้กำลังมองหาเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงครับ- - ไม่รู้ว่ายี่ห้อไหนเหมาะ แต่คิดว่าเอาแบบ 100bar ละก็ต้องจัดโปรถูกๆด้วย 555+

ใช้ของ black&decker อยู่ครับ หัวต่อเป็นหัวโฟมแบบพี่ทอมมี่ล้างได้เหมือนกัน

เลขแรงดันเยอะๆ ล้างสะอาดดี และต่อหัวโฟมฉีดออกมาเป็นฟองละเอียดด้วยคับ

อ่านกระทู้เก่าๆที่ TWCC เห็นใช้ Zinzano กันเพราะได้แรงดันเยอะ ในราคาทั่วไป

จริงๆรอหาโปรก้อได้ครับ เอายี่ห้อหน่อย ฉีดนานๆ ได้ไม่ฮีทง่าย ของเพื่อนผมคนนึง จำไม่ได้ยี่ห้ออะไร ฉีดเพลิน ไฟลุกเลย 555