Jump to content

เกี่ยวกับการ upgrade ระบบเบรค รบกวนผู้มีประสปการแบ่งปันกัน

Recommended Posts

เบรคเดิมเริ่มเอาไม่อยู่แล้วครับ เลยเริ่มหาข้อมูลเกี่ยวกับการอัพเกรดระบบเบรค 

รถผม MC 1.8 ครับ ภายในงบที่สมเหตุสมผล (พอเอา 1.8 อยู่ รถเดิมๆ แต่งแค่ท่อ เครื่องเดิม) พยายามคิดหลายๆออปชั่นเพื่อให้โปรเจ็คนี้จบไปเลยทีเดียว 

( จบคือ เบรคดีขึ้น เพียงพอต่อการใช้งาน เวลาขับ 180 บนทางด่วน ไม่ต้องเมฆขิงๆมากมาย) 

1. ใส่จานขยาย runstop อันนี้พี่ตรี แนะนำมาส่วนตัวครับว่าดีฟันธงเพราะแกใช้อยู่

2. ใส่ระบบ 2.0 ไม่ก้ odyssee ตามที่มีสมาชิกในคลับได้รีวิวไปแล้ว 

3. ใส่เบรค แปลง ไปเลยครับ ข้ามรุ่นไปโลดดดดดด (หาคาลิเปอร์ 4 พอร์ต ที่สามารถใส่ได้ แปลงขา+จานอริสโต) อันนี้สวยแน่ๆ แถมราคาไม่เกิน 15,000

วันนี้ก็เพิ่งไปคุยกับน้องโน้ต บริษัท Extreme Engineering (google ได้เลยครับ น้องเค้ารับหา แปลงเบรค อยู่ใกล้ราชพฤกษ์) แต่ลองวัดๆดูแล้ว r32 ใส่ไม่ได้ คาลิปเปอร์ใหญ่เกิน อีกอันที่ใช้ได้ก็ปาไป สามหมื่น (คิดว่าแพงเกิน) 

อยากทราบว่าในงบที่ไม่เกิน 15,000 ควรเลือกข้อไหนที่คุ้มค่าเงินสุดครับ

ข้อ 1 กะ 2 ครับ เปลี่ยนปั้ม odyssee จานขยาย เปลี่ยนผ้าเบรค ดีกว่าเดิมพอสมควร ถ้าแปลง r32 33 มาใส่อาจจะสู้เบรคเดิมไม่ได้ด้วยซ้ำครับ หาตรงรุ่นเปลี่ยนดีกว่าครับเช่น spoon ats :0014: :0014:

สเต็ปอัพเกรดระบบเบรค

1. เปลี่ยนผ้าเบรค

2. เปลี่ยนจานขยาย

3. เปลี่ยนปั๊มใหญ่ 4 pot

ถ้าใช้งานทั่วไป ช้อ 1 กับ 2 ก็น่าจะจบแล้วครับ

ส่วนข้อ 3 จะมีเรื่องของความสวยงาม การแต่งรถเข้ามาเกีั่ยวด้วย

ซึ่งจะมีเรื่องอื่นเข้ามาเกี่ยวอีกเยอะ เช่น ล้อติดคาลิปเปอร์เบรค รองแล้วก็ยังติด ต้องเปลี่ยนล้อเพื่อใส่เบรคโต ฯลฯ

งบไม่เกิน 15000 จานขยาย + ผ้าเบรค จบครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ เช้าวันหยุดยังมีคนเข้ามาช่วยตอบ

จานขยาย runstop + ผ้าเบรค mu spec ครับ ผมใช้อยู่เบรคดีขึ้นเยอะ

สเต็ปอัพเกรดระบบเบรค

1. เปลี่ยนผ้าเบรค

2. เปลี่ยนจานขยาย

3. เปลี่ยนปั๊มใหญ่ 4 pot

ถ้าใช้งานทั่วไป ช้อ 1 กับ 2 ก็น่าจะจบแล้วครับ

ส่วนข้อ 3 จะมีเรื่องของความสวยงาม การแต่งรถเข้ามาเกีั่ยวด้วย

ซึ่งจะมีเรื่องอื่นเข้ามาเกี่ยวอีกเยอะ เช่น ล้อติดคาลิปเปอร์เบรค รองแล้วก็ยังติด ต้องเปลี่ยนล้อเพื่อใส่เบรคโต ฯลฯ

งบไม่เกิน 15000 จานขยาย + ผ้าเบรค จบครับ

ข้อ 1 กะ 2 ครับ เปลี่ยนปั้ม odyssee จานขยาย เปลี่ยนผ้าเบรค ดีกว่าเดิมพอสมควร ถ้าแปลง r32 33 มาใส่อาจจะสู้เบรคเดิมไม่ได้ด้วยซ้ำครับ หาตรงรุ่นเปลี่ยนดีกว่าครับเช่น spoon ats :0014: :0014:

ผมก็เคยสงสัยว่าทำไมราคาพวก r32-33 มันก็ไม่แพง แต่ไม่มีใครแล สรุบเพราะว่าดีไม่ดีมันจะไม่ดีเท่าเบรคเดิมด้้วยซ้ำเหรอครับ เพราะอ่ะไรเอ่ยย อยากรู้ 

แต่สรุบแล้ว คงจะไปเล่น Runstop กะผ้าเบรคเมฆ ซักคู่หน้าก่อน หรือว่า Espec ไปเลยดีครับ 

r32-33 odyssee และ aristo ดีกว่าของเดิมคับผมฟันธง     ที่เค้าไม่ใส่กันบางท่านมันติดล้อคับผม และราคา  ง่ายๆคือจากเดิมเบรค  3เมตรกว่าจะหยุด  หลังจากเปลี่ยน เหลือแค่1เมตรอาจจะไม่ถึงด้วยซ่ำ          ถ้าจะเปลี่ยนแค่จานลองEspec ไปเลยกับผ้าเบรคดีๆสักชุดกดทีเดียวอยู่ อิอิ

คิดอยู่เหมือนกันเลย

ประเด็นเดียวกับเจ้าของกระทู้เลยครับ

ที่ตัดสินใจตอนนี้ ว่าจะจัดจานขยาย Espec กะผ้าเบรค พอล่ะ

ของผมจบที่ข้อ 2 ครับ แค่นี้ก็เหลือแล้วครับ ประหยัดงบด้วย ^^

กะว่ารอบหน้าจะเปลี่ยนจากผ้า muspec ไปใช้ nap น่าจะดูดหนักกว่านี้อีก

ตอนแรกผมเริ่มจากอัพผ้าเบรค แล้วรู้สึกว่าไม่พอ

ต่อมา คิดจะอัพ จานขยาย แต่ล้อแม๊ก 1.8 ขอบ 16 เดิมๆติดรถ  อยากจะใส่ จานขยาย 320mm แต่ใส่ไม่ได้ 

ผมก็เลยต้องหันมาเก็บตัง ซื้อล้อขอบ 17" ก่อน  -_-

สรุบเพิ่งจัดจานขยาย runstop คู่หน้าหลังครับผม ได้ผลไงเด๋วจะมารายงานครับ 

อย่าลืมผ้าเบรคดีดีซักชุดนะครับ ไม่ต้องกลัวล้อดำ

r32-33 ที่ไม่แนะนำเพราะมันไม่ตรงรุ่นเฉยๆครับ ไปร้านแปลงดีก็จบเจอร้านไม่ดีก็ซวยไปครับ อย่าลืมเช็คเรื่องไล่น้ำมันเบรคด้วยครับ เห็นจากหัวกระทู้บอกว่า 'เบรคเดิมเริ่มเอาไม่อยู่แล้วครับ' อาจจะช่วยได้บ้าง ^^

มาและครับ 

จานเดิม 

เปรียบมวยกันชัดๆ 

ใส่แล้ว ด้านหน้า 

ด้านหลังด้วย

หลังจากใส่และ ความรู้สึกแรกครับ รถอืดขั้น เพราะจาน Runstop ทั้งหน้า และหลังรวมกันเกือบ 20 โลและ ต้องปรับตัวพอสมควรครับ 

ตอนเบรค ก็ไม่รู้สึกแตกต่าง เพราะยังใช้ผ้าเบรคเดิม แต่ลองเบรคแรงๆ ดูและถึงเห็นความแตกต่างว่าระยะมันสั้นลงนะ 

เป็นอีกออปชั่นนึงครับ 

ปล ใส่ที่ร้านพรเทพ ลำลูกกาครับ 

• 3 weeks later...

อย่าลืมผ้าเบรคดีดีซักชุดนะครับ ไม่ต้องกลัวล้อดำ

r32-33 ที่ไม่แนะนำเพราะมันไม่ตรงรุ่นเฉยๆครับ ไปร้านแปลงดีก็จบเจอร้านไม่ดีก็ซวยไปครับ อย่าลืมเช็คเรื่องไล่น้ำมันเบรคด้วยครับ เห็นจากหัวกระทู้บอกว่า 'เบรคเดิมเริ่มเอาไม่อยู่แล้วครับ' อาจจะช่วยได้บ้าง ^^

เห็นด้วยกับ คุณ KARN. เลย ครับ ร้านแปลงไม่ดี จะจบยากครับ

เปลี่ยนจานขยายผ้าเบรคดีๆ สักชุด ก็โอเคแล้วครับ

ผมเปลี่ยนปั้ม 2.0 เปลี่ยนผ้าเบรค EBC เขียว จานเบรมโบ้ ทำที่พระโขนงผ้าเบรค มั่นใจขึ้นเยอะครับ