Jump to content

ถามครับจากเคยวิ่งได้ 320กิโลเมตร+ ตอนนี้เหลือแค่ 250กิโลเมตร+

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยครับผมไปติด LPG มารุ่น AC STAG 300 Premium ถังโดนัท 52 ลิตรครับ

หลังจากติดมาไม่มีปัญหาใดๆครับวิ่งดีปกติ ผมจะเติมจนวาวตัดส่วนใหญ่ต่อครั้งอยู่ที่ 38 ลิตรครับ

จับกิโลตลอดครับทุกครั้งที่เติมวิ่งใน กทม. จะอยู่ที่ประมาณ 320-340 กิโลเมตรต่อ 38 ลิตร

ต่างจังหวัดอยู่ที่ 360-375 กิโลเมตรต่อ 38 ลิตรครับ แต่ปัญหาเกิดขึ้นเมื่อเข้ารับการจูน 1,000 โลแรก

หลังได้เข้ารับการจูนแล้วก็จับกิโลเป็นปกติที่ผมทำทุกครั้งแต่คราวนี้ 38 ลิตรเท่าเดิม

แต่วิ่งได้ไม่เคยเกิน 260 กิโลเมตรเลย ผมจับมา 4-5 ถังแล้วครับก็ยังเป็นแบบนี้อยู่

ทั้งๆที่ก่อนจูนและหลังจูนปั๊มแก๊สเป็นปั๊มเดิมครับที่ผมเติมประจำ ตอนแรกคิดว่าแก๊สปั๊มนี้อาจจะคุณภาพแย่ลง

เลยย้ายปั๊มแต่ก็ยังคงวิ่งได้ไม่เกิน 260 โลอยู่ดี อยากสอบถามผู้รู้ครับว่าอาจมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง (แก๊สไม่น่าจะรั่วนะครับไม่ได้กลิ่นใดๆ)

ขอบคุณมากครับ

การใช้แก๊สมากน้อยขึ้นอยู่กับการจูนด้วยครับ การจูนบางๆอาจจะทำให้เร่งไม่ขึ้น กำลังไม่เท่าน้ำมัน แต่การจูนหนาเท่าน้ำมันก็จะทำให้เปลืองครับ แล้วก็ขึ้นอยู่กับของแต่งต่างๆที่ติดเข้าไปด้วยครับ ของผมวิ่งกรุงเทพ-ระยอง บวกกับในเมือง 36 ลิตรวิ่งได้ราว 300 โลครับ แต่ถ้าวิ่งในเมืองอย่างเดียววิ่งได้  240 โลครับ

การใช้แก๊สมากน้อยขึ้นอยู่กับการจูนด้วยครับ การจูนบางๆอาจจะทำให้เร่งไม่ขึ้น กำลังไม่เท่าน้ำมัน แต่การจูนหนาเท่าน้ำมันก็จะทำให้เปลืองครับ แล้วก็ขึ้นอยู่กับของแต่งต่างๆที่ติดเข้าไปด้วยครับ ของผมวิ่งกรุงเทพ-ระยอง บวกกับในเมือง 36 ลิตรวิ่งได้ราว 300 โลครับ แต่ถ้าวิ่งในเมืองอย่างเดียววิ่งได้  240 โลครับ

หรืออาจเป็นไปได้ว่าพอผมเข้าไปจูน 1000 โลแรกทางร้านอาจจะจูนให้หนาขึ้นครับเลยกินแก๊สมากกว่าก่อนที่จะจูน แต่เท่าที่สังเกตุอัตราการเร่งหรือวิธีการขับขี่

ก็ไม่ได้ต่างจากตอนก่อนเข้าไปจูนนะครับ (ของพี่เกรียงนี่ท่าจะเท้าหนักอยู่นะครับฮ่าๆ)

หรืออาจเป็นไปได้ว่าพอผมเข้าไปจูน 1000 โลแรกทางร้านอาจจะจูนให้หนาขึ้นครับเลยกินแก๊สมากกว่าก่อนที่จะจูน แต่เท่าที่สังเกตุอัตราการเร่งหรือวิธีการขับขี่

ก็ไม่ได้ต่างจากตอนก่อนเข้าไปจูนนะครับ (ของพี่เกรียงนี่ท่าจะเท้าหนักอยู่นะครับฮ่าๆ)

เป็นไปได้เลยครับว่าอาจจะจูนหนาขึ้น ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับตอนที่เก็บข้อมูลช่วง 1000 โลแรก เหยียบมากเหยียบน้อยด้วยครับ การจูนแก๊สปกติก็จูนเท่าน้ำมันเลยครับ

ส่วนของผมว่างเป็นกดครับ 555555

ตามหัวข้อเลยครับผมไปติด LPG มารุ่น AC STAG 300 Premium ถังโดนัท 52 ลิตรครับ

หลังจากติดมาไม่มีปัญหาใดๆครับวิ่งดีปกติ ผมจะเติมจนวาวตัดส่วนใหญ่ต่อครั้งอยู่ที่ 38 ลิตรครับ

จับกิโลตลอดครับทุกครั้งที่เติมวิ่งใน กทม. จะอยู่ที่ประมาณ 320-340 กิโลเมตรต่อ 38 ลิตร

ต่างจังหวัดอยู่ที่ 360-375 กิโลเมตรต่อ 38 ลิตรครับ แต่ปัญหาเกิดขึ้นเมื่อเข้ารับการจูน 1,000 โลแรก

หลังได้เข้ารับการจูนแล้วก็จับกิโลเป็นปกติที่ผมทำทุกครั้งแต่คราวนี้ 38 ลิตรเท่าเดิม

แต่วิ่งได้ไม่เคยเกิน 260 กิโลเมตรเลย ผมจับมา 4-5 ถังแล้วครับก็ยังเป็นแบบนี้อยู่

ทั้งๆที่ก่อนจูนและหลังจูนปั๊มแก๊สเป็นปั๊มเดิมครับที่ผมเติมประจำ ตอนแรกคิดว่าแก๊สปั๊มนี้อาจจะคุณภาพแย่ลง

เลยย้ายปั๊มแต่ก็ยังคงวิ่งได้ไม่เกิน 260 โลอยู่ดี อยากสอบถามผู้รู้ครับว่าอาจมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง (แก๊สไม่น่าจะรั่วนะครับไม่ได้กลิ่นใดๆ)

ตัวเดียวกันเลยครับ  AC STAG 300 Premium แต่ของผมถังแคปซูล รู้สึกเหมือนกัน หลังจากจูน 1000 โล ในเมืองมันกินจาก กิโลละ 1.4-1.7 บาท เป็น 1.6-2 บาท ส่วนนอกเมือง จากกิโลละ 1.2-1.4 บาท เป็น 1.4-1.6 บาท (120+ Km/hr) ครับ ตอนแรกคิดว่าเป็เพราะแก๊ซร้านประจำมีปัญหา แต่เปลี่ยนร้านแล้วก็เหมือนเดิม แต่สงสัยอย่างคือ ช่วงอากาศร้อนมันกินแก๊ซมากขึ้นหรือเปล่า เพราะ รู้สึกว่ามันค่อยๆกินเพิ่มขึ้น (ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)

ผมก็เคยเป็นครับ รถคันเก่า civic coupe แรกๆกิน 1.2 -1.4 หลังๆ 1.8-2.0 ครับ จูนไงก็กินเหมือนเดิม ของผมติด AC200

วิ่งน้อยเกินไปครับ ต้องเอากลับไปให้จูนใหม่

ถัง 52 วิ่งใด้ 400+ มีแน่นอน ทั้งในเมืองและนอกเมือง

คงเป็นที่จูน  ผมใช้ Prins ถังโดนัท 51 ลิตร  เติมได้ 42 ลิตร แบบแถบระเบิดเลยนะ วิ่งในเมืองได้ 360 กิโล  วิ่งต่างจังหวัดได้ 590 กิโลครับผม เติม 530 บาท เอง  สบายๆๆเพราะว่าระบบมีมีการจูน ปรับการจ่ายแก๊ส ตาม ECU น้ำมันครับผม

ลองให้เค้าจูนดูใหม่นะ

วิ่งน้อยเกินไปครับ ต้องเอากลับไปให้จูนใหม่

ถัง 52 วิ่งใด้ 400+ มีแน่นอน ทั้งในเมืองและนอกเมือง

400+ นี่เติมกี่ลิตรครับ ??

ของผมถังโดนัท 54 ลิตร ถังนึงเติมได้ไม่เกิน 43 ลิตร (อันนี้น่าจะปกติ)

แต่วิ่งถังนึงได้ ไม่เกิน 350 โล (ในเมือง) วิ่งตจว.ไม่เคยได้เกิน 420 โล

รู้สึกว่าวิ่งได้น้อยไปหน่อย เป็นมาตั้งแต่ถังแรก จนปัจจุบัน สงสัยเข้าเช็ครอบหน้าต้อง

ให้เค้าจูนใหม่แระ

ไปกลับ กทม นครสวรรค์ 1 ถังพอดี รวมวิ่งในเมืองไปมาอีก 3 - 4 วันนะ 42 ลิตร หมดพอดีเมื่อถึงบ้านที่ กทม

• 5 weeks later...

คงเป็นที่จูน  ผมใช้ Prins ถังโดนัท 51 ลิตร  เติมได้ 42 ลิตร แบบแถบระเบิดเลยนะ วิ่งในเมืองได้ 360 กิโล  วิ่งต่างจังหวัดได้ 590 กิโลครับผม เติม 530 บาท เอง  สบายๆๆเพราะว่าระบบมีมีการจูน ปรับการจ่ายแก๊ส ตาม ECU น้ำมันครับผม

ของผมถัง 54 เติมได้ 40lite  check valve ตัด. และวิ่งใช้งานจนตัด

วิ่งในเมืองยังไม่เคยวิ่งเท่าไหร่ แต่ต่างจังหวัด วิ่งจนตัด ( average speed  120+- 10 )  จะได้อยู่ที่ 420-450 Km.

หรือของผมจะได้ประมาณ 11.25km./lite  และไม่เคยมากกว่านี้เลย ป้วนเปี้ยนแถวๆนี้

ของคุณ johnnienu ทำได้

วิ่ง ตจว.ได้ 590Km. เต็มถัง 42lite แสดงว่า เฉลี่ย 14km./lite  หรือประมาณ 0.9บาท/km. (คิดค่า gas ที่ 12.6)

วิ่งใน กทม. 360Km. เต็มถัง 42lite แสดงว่าเฉลี่ย 8.5km./lite ( หรือที่บอกว่า 7.8 km./lite  จะได้ประมาณ 327.6Km. )

สำหรับยี่ห้อ prins  ถ้าวิ่งใน กทม. ถือว่าไม่แตกต่างกันเท่าไหร่

แต่ถ้าสำหรับการวิ่ง ตจว. ถือว่าทำได้ดีมากเกินคาด  เพราะ ถ้ายี่ห้อ prins Tune auto เหมือนของ ac stage 300 premium แล้วละก็ ต้องมีอะไรที่ดีกว่าในส่วนของการทำงาน

เพราะว่าวิ่งมากกว่าผมเกือบ 130Km. เลยทีเดียว

ผมวิ่งเฉลี่ย 120 +  วิ่งเส้นวงแหวน กาญจนาภิเษกตะวันตก  ไม่เคยลองวิ่ง 90 จนหมดถัง ซักทีว่าจะได้เท่าไหร่

อย่างไรขอข้อมูลเป็นแนวทางด้วยครับ

ผมกำลังจะหาชุด Gas ติดรถแฟนอีกคันด้วย

เรากลับบ้านเยียบ 120-130 ตลอดทางครับ ไม่ถึงบ้านนะ แก๊สที่บ้านลิตรละ 13 บาท เติมจนตัด ลองดูละกันนะผมใช้ ผมว่ามัน ok อยู่ แต่มันแพง

Stag Premium 300 เหมือนกัน ตอนนี้กะลังเจอปัญหาเดียวกัน 

แต่ของผมไม่ได้เป็นหลังจูนนะ 

แต่เป็นหลังตั้งวาวในร้านที่อาจไม่ได้มาตราฐาน 

พอไปเช็คระยะ 2-3 เดือนให้หลัง URC บอกว่าวาวจะยันแล้ว 

สรุบว่ามันเป็นเพราะวาว รึปล่าว

ER OBD ถัง 51 วิ่งใด้ 450+  ทั้งในเมืองและนอกเมือง

• 3 weeks later...

เออคือ พี่ใช้ล้อขนาดเท่าไหร่ครับ ยางขนาดเท่าไหร่เอ่ย  :P น่าจะเอาขนาดยางมาเทียบกันด้วยน่ะ ล้อ 15 เต็มถังผมจัดได้ 450+ ตอนนี้ ล้อ 17 ได้ไม่เกิน 400

จูนบางเครื่องพัง จูนหน้าเปลืองน้ำมัน ต้องเอาให้พอดีๆ จูนร้านคิวยาวซื้อสายมาจูนเองสบายใจดีครับ ปรับแก้เองไม่ยาก AC Premium

วิ่งได้ค่อนข้างน้อยจัง ของผมER ถังโดนัท52ลิตร เติมเต็ม42ลิตร ส่วนใหญ่วิ่งจนตัด วิ่งทางไกลล้วนได้540กม. ถ้าวิ่งในเมืองล้วน360กม. ในบ้างนอกบ้างสี่ร้อยกว่า