Jump to content

ล้อกินยางขอบนอก หน้าขวา ตั้งศูนย์แล้วไม่หาย

Recommended Posts

ล้อกินยางขอบด้านนอก หน้าขวาด้านคนขัน เอียงออกเลนขวาตลอด

ตั้งศูนย์สี่ล้อแล้วไม่หาย พวงมาลัยจะหมุนตามเข็มตลอดเวลาปล่อยมือ

ต้ิงพยุงเวลาขับตลอด เบื้องต้นต้องตรวจเช็คหรือเปลี่ยนอะไรก่อนครับ

มีร้านแนะนำหรือเปล่าครับจักขอบพระคุณมากๆ

:huh:  :huh:  :wacko:  :unsure:  <_<  :huh:  :angry:  :( 

บางพลัดตั้งศูนย์เลยครับ  เวปเราไปกันหลายคันแล้ว  ลองเซิร์ท  ดูนะครับ 

ผมเดาว่า ร้านตั้งศูนย์ไม่ได้บอกข้อมูลให้ครบนะครับ บอกว่าตั้งแล้ว เก็บตังค์เรียบร้อยจบ

มันละเอียดนิดครับ รถ FD เรื่องมากพอสมควร บางทีเราขับรถแบบค่าหมิ่นๆมาโดยตลอดแต่เราไม่รู้

เข้าร้าานเดิมไปเคลมเล่นก่อนมั้ยครับ บอกเค้าว่า กินขวาอยู่ ขอให้ตั้งหน้าใหม่

ลองถามค่าดู ว่าค่าตอนนี้อะไรยังไงครับ แล้วถามว่ารถรุ่นนี้ค่าจากโรงงานเท่าไหร่ เอามาเทียบดูครับ

ถ้าแก้แล้วยังไม่จบ ก้อจำๆค่าสุดท้ายไว้ ไปแก้ที่อื่นอีกที

ที่แนะนำให้ไปร้านเดิมก่อน เพราะเสียเงินไปแล้ว น่าจะอยู่ในรับประกัน

บางทีตั้งครั้งแรกอาจทำแบบปกติ ถ้าเราไปบอกว่ามันไม่ได้ เค้าอาจจะทำแบบละเอียดให้ ได้ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่มครับ :D

-ขอบคุณความเห็นของทุกท่าน และคำแนะนำดีดีจากพี่ทอมมี่

จะลองกลับไปให้เขาแก้ไขเบื้องต้นดูก่อนครับ

เบื้องต้นผมคาดว่าการตรวจเช็คครั้งแรกโดยไม่มีการเปลี่ยนอะไหล่ไดๆเป็นเหมือนแค่การตั้งศูนย์

แต่ว่าหากลงลึกแล้ว คาดว่าน่าจะมีอะไหล่บางรายการที่เสื่อมสภาพตามอายุการใช้งานแล้วล่ะครับ

คงจะต้องพึ่งบางพลัดศูนย์ล้อแล้วใช่ไหมครับ งานนี้....

:P  :D

1. ตามความเห็นของคุณ Nui และคุณ Tommie แล้วดูค่า spec. ของมุมล้อใน service manual ไป 

2. ดูบูทยางปีกนกตัวใหญ่ว่าแตกมากไหม เนื่องจากเป็นตัวรับแรงที่เกิดขึ้นจากการกระทำของโช๊คอัพที่เกิดในแนวตั้งฉาก

3. หากไม่จบหาศูนย์ที่รับฟังเรื่องราว ขอให้ศูนย์คลายน๊อตยึดแพเครื่องทั้ง 4 ตัว แล้วปรับองศาของล้อใหม่หน้าใหม่

1. ตามความเห็นของคุณ Nui และคุณ Tommie แล้วดูค่า spec. ของมุมล้อใน service manual ไป 

2. ดูบูทยางปีกนกตัวใหญ่ว่าแตกมากไหม เนื่องจากเป็นตัวรับแรงที่เกิดขึ้นจากการกระทำของโช๊คอัพที่เกิดในแนวตั้งฉาก

3. หากไม่จบหาศูนย์ที่รับฟังเรื่องราว ขอให้ศูนย์คลายน๊อตยึดแพเครื่องทั้ง 4 ตัว แล้วปรับองศาของล้อใหม่หน้าใหม่

ครับ จะนำข้อแนะนำนี้ ไปแจ้งช่าง ก่อนตรวจเช็คซ่อมครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณ ANARIL