Jump to content

ถามเรื่องลูกหมากกันโคลง หน้า กับหลัง

Recommended Posts

ลูกหมากกันโคลง หน้า กับหลัง 1.8  มันแบบหรือเบอร์ เดียวกันมั้ยครับ

แบบว่าอยากซื้อมาเปลี่ยนเองอ่ะครับ

เป๊ะคับ  :D

เดาเอาจากเบอร์น๊อตน่ะคับ  ไม่เคยถอดมาเทียบ เหมือนกัน 

ยังม่ะเคยเปลี่ยนหน้าเเหมือนกัน

แต่ลูกหมากแต่ละตัว (หน้า-หลัง)

ระยะห่างระหว่างตัวบูท อาจไม่เท่ากัน

แต่ใช้น๊อตเบอร์เดียวกันอ่ะครับ

(เคยสั่งหลัง crv มาใส่ เพราะคิดว่าน่าจะทน แต่ใส่บ่ได้อ่ะ มันสั้นกว่าซะงั้น)

มะไหวจะมุดดูช่วงหน้า  ม่ะมีเครื่องยกอ่ะอิอิ

ขอบคุณ พี่ ทอมมี่ กะ พี่ณัฐ ครับ

พอดีเมื่อวานถอด เปลี่ยนเบ้าโช๊คกับยางกันฝุ่นเอง

เลยลองขันลูกหมากกันโคลงหน้าออกมาดู ก็เลย เอะ มันถอดออกไม่ยากนิ

ทีนี้เลยอยากมาเปลี่ยนตัวหลังบ้างครับ ดูแล้วน่าจะง่ายกว่าตัวหน้า :)

มันยากแค่ หากยกไม่ได้ระดับ มันจะขันยากนิดนึงอ่ะครับแข็งง่ะ

ไงขอให้แก้ได้โดยไวนะครับท่าน

เท่าที่ทราบ งานลูกหมาก ของ 555 แท้ Japan  ใช้ได้เลยนะครับน่ะ

ขอบคุณครับพี่ณัฐ

เด๋วถ้าทำสำเร็จ จะถ่ายรูปลงห้อง D.I.Y ให้ครับ อิอิ

ลูกหมากใหม่ๆ อาจจะไม่จำเป็นเพราะเป้าที่รับหัวกระโหลกยังแน่นอยู่

อ่อ ขอบคุณคุณมากครับพี่

หาคำตอบให้กับตัวเองได้แล้วครับ  สรุปคือตัวเดียวกัน

พอดีพึ่งนึกได้ว่ามีคู่มือ Pass No. อยู่

ขอบคุณพี่่ๆ ทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบนะครับ

เท่าที่ทราบ งานลูกหมาก ของ 555 แท้ Japan  ใช้ได้เลยนะครับน่ะ

ขอบคุณมากครับ ผมซื้อแถววรจักร  ร้านที่ขาย SAM AISIN และ 555 ครับ  กันโคลงหลัง คู่ละ 820 บาท ครับ

ขอบคุณครับพี่ณัฐ

เด๋วถ้าทำสำเร็จ จะถ่ายรูปลงห้อง D.I.Y ให้ครับ อิอิ

หาคำตอบให้กับตัวเองได้แล้วครับ  สรุปคือตัวเดียวกัน

พอดีพึ่งนึกได้ว่ามีคู่มือ Pass No. อยู่

ขอบคุณพี่่ๆ ทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบนะครับ

ขอบคุณมากครับ  ผมว่าจะเปลี่ยนเองอยู่เหมือนกัน

ถ้าหากว่าเป็น Part เดียวกันจริงๆละก็   น่าจะราคาเท่ากันครับ

แต่ทำไมที่ ร้านแถววรจักร บอกว่า คู่หน้าของยี่ห้อ 555  ราคา 920 บาท แพงกว่าคู่หลัง 100 บาท

ขอบคุณครับ

ผมไปถามพี่ที่ขายอะไหล่ในหน้าซื้อขาย

เค้าบอกว่ามันใช้ร่วมกันไม่ได้ครับ เหอๆๆ

ดูจากรูปที่เอามาลง ทิศทางน๊อต มันหันสลับด้านกันไงคับ  :D

ผมไปถามพี่ที่ขายอะไหล่ในหน้าซื้อขาย

เค้าบอกว่ามันใช้ร่วมกันไม่ได้ครับ เหอๆๆ

ดูจากรูปที่เอามาลง ทิศทางน๊อต มันหันสลับด้านกันไงคับ  :D

และอีกอย่าง ลูกหมากซ้ายขวาใส่สลับกันไม่ได้นะครับ เห็นมันระบุไว้ L R ด้วยครับ

อยากสอบถามพี่ทอมมี่ด้วยอีกว่า l R ดูอย่างไรครับ

ผมถอดลูกหมากไปเทียบกับร้านอะไหล่แถวบ้าน ครับ

ซื่อมาแล้ว ลูกหมากกันโคลงหน้ากับหลัง มันคนละ Size เลย
ตัวหน้าเล็กกว่าตัวหลังครับ

เปลี่ยนเสร็จเรียบร้อยครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/9684-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AD/

400 made in thailand นี่ซื้อที่ไหนครับ

ผมซื้อร้านอะไหล่ยนต์แถวบ้านอ่ะครับ

• 2 weeks later...

ลูกหมากกันโคลงหลัง ยี่ห้อ 555 เอามาใช้กับน๊อตยึดเดิมไม่ได้

ของเดิม 12mm.

ของ 555 10mm.

รูเดิม 12mm.

ขนาดBolt ยี่ห้อ 555 = 10mm. หลวมๆ

ต้องวิ่งไปหาซื้อน๊อตอีก แถมหาแบบน๊อตแหวนไม่ได้เลย

สงสัยว่า ยี่ห้ออื่นซื้อลูกหมากมาแล้ว มีน๊อตยึดให้หรือป่าว

แต่ยี่ห้อ 555 ของผมไม่มี น๊อตยึดลูกหมากมาให้ หรือว่ามันลืมใส่มา

ใครเคยใช้บ้างครับ ถ้ามันไม่มีว่าจะเปลี่ยนเป็นของ RBI ละครับ