Jump to content

แอร์ไม่เย็น...

Recommended Posts

รถผม 180,000 กม 6ปี

ขับอยู่ดีๆ ลมออกเป็นลมร้อน

คาดว่าคลัชคอมแอร์เสีย

อยากจะสอบถามว่า ควรเปลี่ยนที่ศูนย์ หรือร้านแอร์นอกดีครับ

แล้วก็เรื่องค่าใช้จ่ายด้วยครับ ประมาณกี่บาท

อยู่แถวรังสิตครับ

ขอบคุณครับ...

อยากจะสอบถามว่า ควรเปลี่ยนที่ศูนย์ หรือร้านแอร์นอกดีครับ

แล้วก็เรื่องค่าใช้จ่ายด้วยครับ ประมาณกี่บาท

เคยทำร้านข้างนอกเปลี่ยนทั้งลูกโดนไป 23,000.- ครับ

แต่ตอนหลังเห็นมีคนในคลับรับทำอยู่ร้านอยู่แถวบางกะปิ ราคาไม่แพงมาก

ชื่อ tarm แต่ตอนนี้ไม่เห็นโพสว่ายังซ่อมอยู่รึเปล่า ลองติดต่อดูนะครับ

เคยทำร้านข้างนอกเปลี่ยนทั้งลูกโดนไป 23,000.- ครับ

แต่ตอนหลังเห็นมีคนในคลับรับทำอยู่ร้านอยู่แถวบางกะปิ ราคาไม่แพงมาก

ชื่อ tarm แต่ตอนนี้ไม่เห็นโพสว่ายังซ่อมอยู่รึเปล่า ลองติดต่อดูนะครับ

ตามนี้เลยครับ แต่ถ้าอยู่ในประกันก็โชคดีแบบผมนี่

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/9707-%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%89/

ถ้าระยะวิ่งขนาดนี้ น่าจะเลยประกันไปแล้วครับ ยังไงลองหาร้านซ่อมแอร์ บอกเขาว่าจะให้เขาตั้งหน้าครัชแอร์ให้ ถ้าทำได้ก็เสียไม่กี่ร้อยครับ

ถ้าขับอัดๆที่ 4000 รอบ แบบเปิดแอร์ บ่อยๆ โอกาสหน้าคลัชไหม้ลื่นมีสูงครับ

ร้านแอร์ตั้งได้ แต่มันก้อมีแค่ช่วงระยะนึงเท่านั้น แต่ก้อได้อีกนานอยู่คับ :D

ถ้าเปลี่ยนเลย ไปร้านแอร์ก้อมีครับหัวหน้า เค้ามีหน้าคลัชทุกรุ่นแหละครับ หรือ ซื้อจากคุณ Tarm ก้อได้คับ แกนำเข้ามาอยู่ ราคาไม่น่าแรง

เข้าร้านเช็คก่อนดีกว่าครับ มันมีหลายอาการ แอร์ไม่เย็นเนี่ย แล้วถ้าอุปกรณ์เสียค่อยหาเปลี่ยนอีกที

ถ้าขับอัดๆที่ 4000 รอบ แบบเปิดแอร์ บ่อยๆ โอกาสหน้าคลัชไหม้ลื่นมีสูงครับ

ร้านแอร์ตั้งได้ แต่มันก้อมีแค่ช่วงระยะนึงเท่านั้น แต่ก้อได้อีกนานอยู่คับ :D

ถ้าเปลี่ยนเลย ไปร้านแอร์ก้อมีครับหัวหน้า เค้ามีหน้าคลัชทุกรุ่นแหละครับ หรือ ซื้อจากคุณ Tarm ก้อได้คับ แกนำเข้ามาอยู่ ราคาไม่น่าแรง

เข้าร้านเช็คก่อนดีกว่าครับ มันมีหลายอาการ แอร์ไม่เย็นเนี่ย แล้วถ้าอุปกรณ์เสียค่อยหาเปลี่ยนอีกที

ป๋าทอมครับรถผมมันรถจ่ายตลาดจะไปอัด 4,000 รอบได้ไง 55+

บังเอิญว่า เมื่อวานตอนเย็นมันเปฺดแล้วมันมีลมเย็นครับ!!

อภินิหารมีจริง เลยไม่รู้ว่าจะเอาไปเช็คยังไงดี...

ป๋าทอมครับรถผมมันรถจ่ายตลาดจะไปอัด 4,000 รอบได้ไง 55+

บังเอิญว่า เมื่อวานตอนเย็นมันเปฺดแล้วมันมีลมเย็นครับ!!

อภินิหารมีจริง เลยไม่รู้ว่าจะเอาไปเช็คยังไงดี...

ช่วงทำงานหนักๆมันจะเป่าลมร้อนออกมาแทนครับ และส่วนใหญ่อาการมักเกิดเมื่อขับรถกลางแดดจัดๆ นี่แหละครับที่แย่

ผมเจอจังหวะมันร้อนตอนขับอยู่แยกปทุมวัน ตอนบ่ายๆ :wacko:  จะบ้าตาย

ของผมก็กำลังเป็นเลยครับ ตอนแรกเป็นตอนแดดร้อนๆ เมื่อวานเป็นช่วงเย็นๆ เช้ามาปกติ วิ่งมา118xxx km 5ปี

ช่วงทำงานหนักๆมันจะเป่าลมร้อนออกมาแทนครับ และส่วนใหญ่อาการมักเกิดเมื่อขับรถกลางแดดจัดๆ นี่แหละครับที่แย่

ผมเจอจังหวะมันร้อนตอนขับอยู่แยกปทุมวัน ตอนบ่ายๆ :wacko:  จะบ้าตาย

ใช่ครับพี่ ขัวๆอยู่ตอนบ่ายโมง อุณหภูมิภายนอก 37+

เปิดกระจก โอ้วววววววววววว ไอแดดมาเต็ม...

ใช่ครับพี่ ขัวๆอยู่ตอนบ่ายโมง อุณหภูมิภายนอก 37+

เปิดกระจก โอ้วววววววววววว ไอแดดมาเต็ม...

ข้างนอกมีไอแดด + ควันรถ ข้างในมีแฟนบ่นว่าร้อนๆๆๆๆ :0166:  อันนี้แหละครับเรื่องใหญ่สุด

เช็คดูเบื้องต้นว่ารีเลย์หรือหน้าคลัชเสียก่อนก็ได้ครับ

เช็คหน้าคลัชเสียเบื้องต้น

สตาร์ตรถ > เปิดแอร์ เย็นสุด > เปิดไฟหน้า(เพื่อให้มี load มากที่สุด) > สังเกต เวลาคอมแอร์ทำงานว่า มันดูดหน้าคลัชต์ติดมั้ย > ติด = ปกติ / ไม่ติด = เปลี่ยนหน้าคลัชต์ หรือ ถอดแผ่นซิมที่หน้าคลัชต์ เพื่อให้ระยะห่างน้อยลง

***เวลาคอมทำงานพัดลมจะหมุนทั้ง 2 ตัว ถ้าคลัชต์เสียมันก็จะหมุนไปเรื่อยๆเพราะอุณหภูมิยังเย็น

อันนี้แถมที่เจอกับตัวคือ พัดลมแอร์ไม่หมุน(ตัวที่อยู่ในห้องเครื่องฝั่งคนขับครับ) มี 2 สาเหตุ แค่อาการเดียวกันคือ มันไม่หมุน

สาเหตุที่1

มอเตอร์หมดอายุขัย วิธีแก้ เปลี่ยนเถอะครับ ^^

จริงๆมีวิธียืดให้ใช้ได้อีกช่วงนึง(DIYชุบชีวิตมอเตอร์พัดลมแอร์ by พี่เก๋ 96.5%) ทำให้ใช้ได้อีกระยะนึงครับ

สาเหตุที่2

ฟิวส์พัดลมแอร์ขาด (ขออภัยจำเบอร์ในกล่องฟิวส์ในห้องเครื่องไม่ได้นะครับ ลองเปิดดูในคู่มือรถมีบอกครับ) ทำให้พัดลมหมุนตัวเดียว(ฝั่งคนขับไม่หมุน)

อาการทั้งสองแบบแอร์จะยังเย็นแต่อยู่ครับ แต่ load ขึ้น เพราะพัดลมระบายได้ตัวเดียว ไหนๆเช็คแล่วก็ลองดูตรงนี้ด้วยละกันครับ

คลัชต์เหมือนสวิตช์อะครับ มีแค่ on/off เย็นกับไม่เย็นเลย

ถ้าเย็นน้อยลงสาเหตุจะเกิดจากจุดอื่นๆ เช่น มีการรั่วในระบบ แรงดันลดลง อะไรประมาณนี้ครับ

โชคดีปลอดภัย ไม่ร้อน ครับ

แก้ข้อความครับ

***เวลาคอมทำงานพัดลมจะหมุนทั้ง 2 ตัว ถ้าคลัชต์เสียมันก็จะหมุนไปเรื่อยๆเพราะอุณหภูมิยัง"ไม่"เย็น

รถผมอายุกับเลขไมล์ประมาณกับ จขกท ครับ หลังเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมแอร์หน้าเครื่องยนต์ จากคนขายในเนท มันมีตัวรีเลย์ติดมาให้ด้วย สังเกตุว่า ถ้ารถจอดนิ่งๆ หรือขยับได้ทีละน้อยๆตอนรถติดนานๆ แอร์จะไม่เย็นครับ

แต่พอรถวิ่งได้ตามปกติ มันก็เริ่มเย็นเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ แล้วที่ว่าตัวรีเลย์นี่ ใช่ตัวที่ติดกับมอเตอร์พัดลมแอร์หรือเปล่าครับ 

ขอบคุณครับ

รถผมอายุกับเลขไมล์ประมาณกับ จขกท ครับ หลังเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมแอร์หน้าเครื่องยนต์ จากคนขายในเนท มันมีตัวรีเลย์ติดมาให้ด้วย สังเกตุว่า ถ้ารถจอดนิ่งๆ หรือขยับได้ทีละน้อยๆตอนรถติดนานๆ แอร์จะไม่เย็นครับ

แต่พอรถวิ่งได้ตามปกติ มันก็เริ่มเย็นเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ แล้วที่ว่าตัวรีเลย์นี่ ใช่ตัวที่ติดกับมอเตอร์พัดลมแอร์หรือเปล่าครับ 

ขอบคุณครับ

เห็นลุงๆข้างบนเค้าว่า คลัชคอมแอร์นะครับ...

เห็นลุงๆข้างบนเค้าว่า คลัชคอมแอร์นะครับ...

ถูกคับ รอบเครื่องเดินเบา ไม่มีแรงพอดึงแน่นแล้ว แต่งshimให้ระยะgap แผ่นคลัชน้อยลงอีกนิด ช่วยได้ครับ อาการนี้ 

ไม่ต้องแต่งมั่วๆ นะครับ มันมีระยะมาตรฐานอยู่ ร้านแอร์รู้ทุกร้านคับ เอา Feeler gauge เสียบเลย  :D

แก้ข่าวครับ ผมยังไม่ถึงขั้นลุงซะหน่อย แต่คนอื่นก็....... ไม่แน่แฮะ

วันนี้แอร์ไม่เย็นอีกแล้วครับ หลังจากตั้งหน้าครัชท์มาประมาณปีกว่าๆ ตอนนี้เอาเข้าศูนย์อยู่รอดูว่าเขาจะว่าไง รถปี 08 วิ่งมา 142,xxx km ครับ น่าจะยังอยู่ในระยะเวลาขยายการรับประกัน 6 ปี 160,000km

ปัญหามีไม่กี่จุดครับ ขอให่ได้เคลมนะคับ สามพันสบายๆ

วันนี้แอร์ไม่เย็นอีกแล้วครับ หลังจากตั้งหน้าครัชท์มาประมาณปีกว่าๆ ตอนนี้เอาเข้าศูนย์อยู่รอดูว่าเขาจะว่าไง รถปี 08 วิ่งมา 142,xxx km ครับ น่าจะยังอยู่ในระยะเวลาขยายการรับประกัน 6 ปี 160,000km

วันนี้แอร์ก็ไม่เย็นเหมือนกันครับ หลังจากทิ้งช่วงไป 2 เดือนกว่าๆ ดันมาเป็นช่วงหน้าร้อนตอนบ่าย3 แดดสุดๆครับ เปิดมามีแต่ลมร้อน เหมือนเอาไดร์เป่าผม มาจ่อ

ลองเปิดปิดแอร์ ลองขับแบบเร่งๆ พร้อมเปิดแอร์ ก็ไม่ทำงาน จนขึ้นสะพานในหลวง ลองเร่งเครื่องไปเรื่อยๆแล้วเปิดแอร์ มันกลับมาทำงานครับ สงสัยต้องรีบหาร้านแอร์รถแล้วครับ 

วันนี้แอร์ก็ไม่เย็นเหมือนกันครับ หลังจากทิ้งช่วงไป 2 เดือนกว่าๆ ดันมาเป็นช่วงหน้าร้อนตอนบ่าย3 แดดสุดๆครับ เปิดมามีแต่ลมร้อน เหมือนเอาไดร์เป่าผม มาจ่อ

ลองเปิดปิดแอร์ ลองขับแบบเร่งๆ พร้อมเปิดแอร์ ก็ไม่ทำงาน จนขึ้นสะพานในหลวง ลองเร่งเครื่องไปเรื่อยๆแล้วเปิดแอร์ มันกลับมาทำงานครับ สงสัยต้องรีบหาร้านแอร์รถแล้วครับ 

ถ้าอยู่ในระยะ 6 ปีหรือไม่เกิน 160.000km ลองแจ้งเคลมกับศูนย์เลยครับ

เคสผมตกลงได้เคลมครับ จะเอาเข้าไปพรุ่งนี้ ศูนย์แจ้งว่าเปลี่ยนทั้งหน้าคลัทช์กับฟิลด์คอยล์ครับ

ปล.เลขไมล์ผม 142.xxx km รุ่นปี 2008 เคลมศูนย์พระราม 3 บางคอแหลมครับ

ของผมเกินทั้ง 2 อย่างแล้วครับ คงต้องหาอู่นอกทำ เมื่อเช้าลองทำตามวิธีที่ re บนๆ เขาแนะนำ สตาร์ท เปิดแอร์ เปิดไฟหน้า ให้มันโหลดเยอะๆ หน่อย สังเกตุพัดลมแอร์ และตัว คอมแอร์ มันก็ทำงานปกติ กลัวว่าช่วงบ่ายๆ จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก  :wacko: