Jump to content

เคลมสี ประกันชั้น 1

Recommended Posts

ผมเพิ่งจะเคลมไปครับ ของธนชาติ

เคลมทั้งคันทุกชิ้น H แดงข้างหน้ายังเคลม โดนเอ็กเซฟ ไป 4,000 ครับ

แต่คุ้มครับเบี้ยซ่อมห้าง เข้าศูนย์ ฮอนด้า ได้เลยครับ (:

ใครพอทราบเรื่องการเคลมสีรถกับ ประกันชั้น 1 ไหมครับ

พอจะมีวิธีไหนบ้าง

เคลมลักษณะไหนครับ รถเกิดจากการอะไร เช่น โดนขีด ชนฟุตปาท ชนเสา หรืออะไรก้แล้วแต่ลองเข้าไปดู คำสั่ง คปภ ที่ 11/2552 หน้า 80-81 นะครับ จะได้ไม่โดนศูนย์ หรืออู่หลอกเอาค่า Excess และดูเงื่อนไขในการทำประกันด้วยนะครับ ว่าต้องเสียส่วนแรกอะป่าว ผมทำ Link ให้ Load เอานะครับ

http://www.oic.or.th/th/rule/car09.php

เคลมลักษณะไหนครับ รถเกิดจากการอะไร เช่น โดนขีด ชนฟุตปาท ชนเสา หรืออะไรก้แล้วแต่ลองเข้าไปดู คำสั่ง คปภ ที่ 11/2552 หน้า 80-81 นะครับ จะได้ไม่โดนศูนย์ หรืออู่หลอกเอาค่า Excess และดูเงื่อนไขในการทำประกันด้วยนะครับ ว่าต้องเสียส่วนแรกอะป่าว ผมทำ Link ให้ Load เอานะครับ

http://www.oic.or.th/th/rule/car09.php

ขอบคุณครับ

อยากเก็บสีใหม่รอบคันเฉยๆครับ ไอรอยขูด ขีด มีบ้าง แต่อยากทำทั้งคันอะครับ

ขอบคุณครับ

อยากเก็บสีใหม่รอบคันเฉยๆครับ ไอรอยขูด ขีด มีบ้าง แต่อยากทำทั้งคันอะครับ

สีใหม่ที่ทำจะไม่เหมือนเก่านะครับ.........ไม่เก็บไว้นานๆกว่านี้แล้วค่อยทำทีเดียวละครับ โดยผมดูจากคันของผมส่วนที่ไปทำมาจะมัวหมองยังไงก็ไม่รูเมื่อเทียบกับส่วนที่ไม่ได้ทำมา........คิดให้ดีนะครับ

สีใหม่ที่ทำจะไม่เหมือนเก่านะครับ.........ไม่เก็บไว้นานๆกว่านี้แล้วค่อยทำทีเดียวละครับ โดยผมดูจากคันของผมส่วนที่ไปทำมาจะมัวหมองยังไงก็ไม่รูเมื่อเทียบกับส่วนที่ไม่ได้ทำมา........คิดให้ดีนะครับ

ทำสีใหม่ทั้งคันไปเลยครับ ไม่ได้แยกทำเป็นชิ้น เลยอยากถามว่าพอจะมีวิธีหรือเปล่า

เพราะกังลว่า ส่วนที่มีรอยขูดขีด จะเคลมยังไง

ทำสีใหม่ทั้งคันไปเลยครับ ไม่ได้แยกทำเป็นชิ้น เลยอยากถามว่าพอจะมีวิธีหรือเปล่า

เพราะกังลว่า ส่วนที่มีรอยขูดขีด จะเคลมยังไง

แก้ครับ... ส่วนที่มันไม่มีรอยขูดขีด จะเคลมยังไง

ส่วนที่มันยังไม่มีก็หาไรมาขูดให้รอยมันดูสมจริงหน่อยครับ แล้วก็แจ้งเคลมสะสมใบเคลมไปเรื่อยๆ

:0073:

หากอยากเคลมโดยไม่เสียส่วนเกินก็ทำให้บุบ ยุบ แตกร้าวเลยครับ แต่ต้องศึกษาให้ดีนะว่าศูนย์ หรืออู่เขารับทำสุงสุดไม่เกินกี่ชิ้นจึงไม่เสียส่วนเกิน

แนะนำให้เฉี่ยวกำแพง  ถอยหลังชนเสา หรือรั้ว เปิดประตูชนกำแพงบุบ  แต่ต้องแจ้งประกันทันทีนะ หากแจ้งเท็จมีสิทธิ์ที่ประกันจะไม่ซ่อมให้  

เคลมรอบคันเลยครับ...ไม่เกิน5,000 บาทครับ...เขาจะสาดสีภายนอกให้ใหม่ทั้งคัน

ทีนี้ไม่ต้องกังวลว่าสีจะด่างหรือไม่เสมอกันครับ...ลองมาแล้วครับ  เหมือนรถใหม่เลย

ผมเพิ่งจะเคลมไปครับ ของธนชาติ

เคลมทั้งคันทุกชิ้น H แดงข้างหน้ายังเคลม โดนเอ็กเซฟ ไป 4,000 ครับ

แต่คุ้มครับเบี้ยซ่อมห้าง เข้าศูนย์ ฮอนด้า ได้เลยครับ (:

ของธนชาติเหมือนกันค่ะว่าจะเคลมทั้งคัน ไม่ทราบว่าเคลมที่ไหรค่ะ ขอบคุณค่ะ