Jump to content

เสียงดังเวลาเลี้ยวขวาสุดๆ

Recommended Posts

รถผมมีเสียงดังเวลาเลี้ยวขวาสุดๆหรือเวลา ขึ้นเนิน ขึ้นลูกระนาด และเวลาลงหลุมนิดๆ ปัญหานี้ให้ช่างดูหลายทีแล้วครับ เลยไปลองปรับดูเพื่อหาสาเหตุดังนี้ครับแต่ก็ไม่ใช้สักอย่าง

ครั้งที่ 1. ผมลองถอดค้ำล่างหน้า 2 จุด เพราะค้ำอาจจะหรั้งโช้คใว้เลยทำให้มีเสียง ผลออกมายังไม่หายครับ

ครั้งที่ 2. ถอดค้ำโช้คบน คิดว่าคงเกี่ยวกัน มันก็ยังไม่หายครับ

ครัั้บนี้ครั่งที่ 3. ลองไปที่ร้านปรับช่วงล่างครั้งนี้ลงเข้่าไปใต้ท้องรถกับช่าง เสียงมันมาจาก (เขาเรียกว่า. "แร็ก" ครับผมก็ไม่รู้จักหรอกครับ)เวลาลองหมุนพวงมาเลย มันดังมาจากจุดนี้ ครับ

ก็เลยมาสอบถาม เจ้า "แร็ก" ตัวนี้ เมื่อมันมีเสียงเกิดจากตรงนี้ วิธีแก้เขาทำกันแบบไหนครับ ต้องเปลี่ยนอะไร ยังไง รึเปล่าครับ เพราะผมเองไม่มีความรู้กะเรื่องตัวนี้เลย เลยมาขอความช่วยเหลือข้อมูลด้วยครับ. ขอบคุณครับผม

เข้า DIY หากระทู้ catalogue part เปิดหา 49 รูป  B-33-13 กรณีเครื่อง 2.0 B-33-11 และ -20 กรณีเครื่อง 1.8

เอารถขึ้นฮ้อย ดูอะไหล่หมายเลข 8 และ 22 ในกรณี เครื่อง 2.0 ส่วน 1.8 ดูหมายเลข 4 (-11) และหมายเลข 20 (-20)

หากบูชยางทั้งสองเริ่มเสื่อมสภาพอาจทำให้แร็คให้ตัวขณะรับแรงกระทำ

เข้า DIY หากระทู้ catalogue part เปิดหา 49 รูป  B-33-13 กรณีเครื่อง 2.0 B-33-11 และ -20 กรณีเครื่อง 1.8

เอารถขึ้นฮ้อย ดูอะไหล่หมายเลข 8 และ 22 ในกรณี เครื่อง 2.0 ส่วน 1.8 ดูหมายเลข 4 (-11) และหมายเลข 20 (-20)

หากบูชยางทั้งสองเริ่มเสื่อมสภาพอาจทำให้แร็คให้ตัวขณะรับแรงกระทำ

ขอบคุณครับผม

มายันหมายเลขอะไหล่เลย แม่นจริงๆคับ แม่นจริงๆ :)

คุณ Yutaki ต้องลองดูก่อนนะครับ สิ่งที่ผมคิดอาจไม่ถูกต้องได้ครับ

คุณ Tommie ต้องขอขอบคุณทางเว็ปครับที่เปิดให้หลายท่านนำข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาลงแชร์กัน เพื่อก่อให้เกิดการให้และรับแบ่งปันกัน

ผมได้เพียงเสนอสิ่งที่เคยพบจากการใช้รถและเป็นปัญหามาแชร์ในฐานะผู้ใช้งานเว็ปอีกคนหนึ่งครับ

คุณ Yutaki ต้องลองดูก่อนนะครับ สิ่งที่ผมคิดอาจไม่ถูกต้องได้ครับ

คุณ Tommie ต้องขอขอบคุณทางเว็ปครับที่เปิดให้หลายท่านนำข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาลงแชร์กัน เพื่อก่อให้เกิดการให้และรับแบ่งปันกัน

ผมได้เพียงเสนอสิ่งที่เคยพบจากการใช้รถและเป็นปัญหามาแชร์ในฐานะผู้ใช้งานเว็ปอีกคนหนึ่งครับ

ได้เลยครับ มันเป็นปัญหาที่ เหมือนจะไม่ซับซ้อนนน แต่่่มันก็ทำให้เป็นเรื่องไม่ธรรมดานะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ อย่างน้อยจะใช่หรือไม่ มันก็เป็นแนวทางอีก 1 แนว

ที่ต้องลองดูครับเผื่อตรงจุด ดีกว่าเหมือนงทเข็มในทะเล ครับผม

น่าจะเป็นเหมือนผมรู้สึกว่าแร๊คต้องเปลี่ยนทั้งชุดนะ

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นเพราะตัวนี้ ราคาเบื้องต้นอะไหล่ตัวนี้ทั้งชุด พอจะทราบราคาไหมครับ ขอบคุณครับ

ทั้งชุดน่าจะหลักหมื่น (มั้ง) ;)

อันนีราคาเบิกศูนย์ รึเป่าครับ ......อู่ทั่วไปสามารถไหมครับเรื่องนี้