Jump to content

ธนชาตประกันภัย ไม่มีความรับผิดชอบ

Recommended Posts

ดิฉันเพิ่งถูกรถแท็กซี่ชนท้ายมาเมื่อก่อนส่งการณ์นี้ค่ะ พี่แท็กซี่ออกมาขอโทษ เราก็ไม่ได้ว่าอะไรเพราะมันไม่เสียหายอะไรมาก แค่สีถะลอก ฝาท้ายยุบไปเท่าลูกมะนาว เฟรมกันชนหลังเคลื่อน ท้ายล๊อคฝาหลังเดิน แล้วโดนชนก่อนสงกรานต์ได้ประมาณ 1 อาทิตย์  ประกันธนชาติมาไวมาก ของพี่แท็กซี่กว่าจะมาช้ามาก แต่ลืมถามว่าของอะไร  พอได้ใบเครมเสร็จ ก็รีบไปหาอู่เข้าประกันเพื่อเครมรถ แต่อู่บอกว่าเครมได้แต่ต้องรอหลังสงกรานต์ คือมันนานมาก เพราะว่าต้องการใช้รถกับบ้านวันสงการต์ เลยพอดีรู้จักกับอู่นอก เลยไปหาอู่นอกให้ทำให้ ประกันธนชาตก็บอกว่าทำได้ แล้วต้องคุมราคาเอา พี่เขาก็ตอบว่าได้แน่นอนไม่เกิน4วัน ทันสงการต์พอดี เลยตกลงทำ พี่ที่อู่แกก็ทำก่อน แล้วคุมราคาทีหลัง (ทำฟรี) พอหลังสงการต์กลับจากต่างจังหวัด พี่ที่อู่ก็พาเราไปที่ ห้างเดอะนายณ์ (สาขาใหญ่ธนชาตประกันภัย) เขาก็คุมราคา ทุกอย่าง พี่ที่อู่คิดไป 8500 คุมราคาธนชาต ให้แค่ 6400 พี่ที่อู่ก็ทำหน้าอึ้งๆๆไป แต่แก่ก็บอกกับเราว่าไม่เป็นไร แค่ไหนแค่นั้น ยังไม่พอเรื่องมันอยู่ตรงนี้ค่ะ ประกันธนะชาตบอกว่า จะไม่โอนเงินให้อู่ แต่จะโอนเงินให้เรา ให้เอาสมุดบัญชี เจ้าของรถมา เพื่อที่จะโอนเงินให้ ไม่เข้าใจทำไมต้องโอนให้เรา โอนให้อู่ก็จบ เพราะว่าจะได้จบๆๆกันไป อะเอาไงก็เอาไหนๆพี่อู่เขาก็ทำรถให้เราแล้ว นัดวันโอนเงินวัน ที่17 พฤษภาคม 2556 เวลา บาย 2 โมง เราก็ไม่เอะใจอะไรตอนบ่ายสอง รองานเลิก โทรนัดอู่เรื่องโอนเงินว่าจะโอนเงินให้เย็นหลัง 6โมงเย็น พอไปถึงธนาคาร ตอน 6โมง30 ที่ห้างบางกะปิ กดเงินดูว่าโอนมายัง (ในใจคิดว่าโอนแล้ว) ยอดเงินคงเหลือเท่าเดิม (ธนชาตประกันภัยไม่ยอมโอนเงินให้ตามกำหนด) เสียหมากับอู่อีกเรา แล้วไง อู่เขาจะคิดอย่างไง เขาใจมา เราผัดผ่อน เหมือนเป็นหนี้เป็นสินกัน (เรื่องของเรื่องที่คิดมากเพราะ พี่อู่เขาโทรมาไม่ได้รับสายประมาณ 5 ครั้ง พี่อู่จำวันผิดเป็นวันที่ 15 ไม่รับสายเพราะติดประชุมงานอยู่) สงสารพี่ที่อู่ แต่โทรไปบอกเขาแล้วว่าเกิดอะไรขึ้น ต้องรอวันจันทร์ เพื่อที่จะติดต่อกับธนาคาร เสียเวลา ต้องลางาน

ธนชาตประกันภัย ออกจะใหญ่โต ไม่มีความรับผิดชอบ ไม่ใส่ใจลูกค้า ไม่ตรงเวลา ไม่น่าเชื่อว่า จะอยู่ได้ถึงทุกวันนี้ แล้วคอมเม้นส์ก็ไม่ใช่อันแรกของธนชาตประกันภัย ลองเข้า Google หาดู คนด่าเพียบ

(ขอโทษพี่น้องcivicclub ด้วยนะค่ะ หากข้อความด้านบนไปรบกวนพี่ๆ ขอระบายหน่อยนะค่ะ)

เรื่องไม่ตรงเวลานี่ไม่ขอแสดงความเห็น เพราะเป็นความรับผิดชอบของบริษัทเต็ม ๆ

แต่เรื่องโอนเงินให้เจ้าของรถอันนี้เข้าใจได้ครับ เพราะผมเองเคยทำในศูนย์ที่ไม่ได้ deal กับประกัน (คนละบริษัทนะครับ) แล้วเราสำรองจ่ายไปก่อน ทางบริษัทก็จะโอนเงินมาให้คู่สัญญา ซึ่งก็คือเจ้าของรถน่ะครับ อันนี้ไม่แปลกอะไร ซึ่งจะบอกว่าเร็วมาก ใช้เวลาไม่เกิน 7 วัน หลังจากส่งเอกสารไป 

ขอให้จบด้วยดีคับ

เรื่องไม่ตรงเวลานี่ไม่ขอแสดงความเห็น เพราะเป็นความรับผิดชอบของบริษัทเต็ม ๆ

แต่เรื่องโอนเงินให้เจ้าของรถอันนี้เข้าใจได้ครับ เพราะผมเองเคยทำในศูนย์ที่ไม่ได้ deal กับประกัน (คนละบริษัทนะครับ) แล้วเราสำรองจ่ายไปก่อน ทางบริษัทก็จะโอนเงินมาให้คู่สัญญา ซึ่งก็คือเจ้าของรถน่ะครับ อันนี้ไม่แปลกอะไร ซึ่งจะบอกว่าเร็วมาก ใช้เวลาไม่เกิน 7 วัน หลังจากส่งเอกสารไป 

ขอให้จบด้วยดีคับ

ผมก้เคยทำอู่นอกมาก่อน เหมือนกันครับ ปกติเวลาซ่อมอู่นอก ประกันจะโอนเงินมาทางคู่สัญญานั่นคือเจ้าของรถนะครับ  ไม่แปลกนะครับ  แต่เรื่องช้านี่ต้องโทษประกันเต็มๆครับ^^ :P    ตาม อ. มาตรครับ

ขอบคุณค่ะ ไม่เคยรถชนเลยค่ะ ครั้งแรก แต่ที่ออกมาว่าเนี่ย ทำไม ธนาคารใหญ่ แต่ไม่ตรงเวลา พูดจาก็ กวนๆๆ (คนรับเรื่องเครม)

ประกันเค้าต้องโอนเงินให้เรานั่นถูกต้องแร่ะ เพราะเราเป็นคู่สัญญา อย่างที่ เพื่อนๆ ท่านอื่นข้างบนว่า 

เรื่องกวนๆ เรื่องโยกโย้ นี่ เป็นธรรมชาติของประกันทุกที่ มากน้อยแล้วแต่สันดานแต่ละคนทำเรื่องให้เรา เป็นทุกๆ บริษัทล่ะครับ กวนตรีน ทั้งนั้น

ผมเคยมีเคสก่อน ช่วงน้ำท่วมปี 54 รถกระบะผมโดนทิ่มตูดกันชนหลังที่เป็นสแตนเลส กับมุมกระบะบุบไปหน่อย ตัวกันชนหลังมันก็มีรอยบุบเดิมหลายรอยอยู่แล้วไม่ซีเรียสอะไร 

ผมไปเคลมกรุงเทพประกันภัย กะว่า จะซ่อมแค่มุมกระบะท้าย ซึ่งเป็นรอยนิดเดียว จริงๆก็มองไม่ค่อยเห็นไม่ซ่อมก็ได้ แต่ก็อยากใช้สิทธิ

ปกติทำสีเองถ้าจ่ายเองก็นับเป้น 1 ชั้น ราคาก็น่าจะราวๆ 2,000  ก็กะว่า ได้ 1500 ก้โอแร่ะ

ประกันมาดู บอกว่า แผลนี้ ถ้าไปทำสีเองจะจ่ายให้ 800 บาทอู่เค้าทำได้  เราต้องสำรองจ่ายไปก่อน ทำสีเสร้จแล้ว ให้เรารถมาตรวจ แล้วจะตั้งเรื่องให้ มารับเงิน

ผมก้บอกว่า บ้าแร่ะ  วิ่งไปวิ่งมา จะคุ่มอะไร กะเงิน  800 บาท   งั้นผมทำอู่ในเครือพี่ล่ะกัน 

นัดอู่เคลมได้

พอดีปลายปี  54 น้ำท่วม รถเข้าอู่เยอะ อู่เลยโทรมาเลื่อน หลายรอบ ทั้งปี 55  จนข้ามมาปี 56 ผมถึงได้เอารถไปทำ อู่บืม วิ่งหาเอกสารแทบตาย 

สรุป ผมให้อู่ประกันทำสี เปลี่ยนสติ๊กเกอร์ท้ายใหม่    เปลี่ยนกันชนท้ายใหม่ 

สมน้ำหน้าประกันไป เราต่อขอแค่ 1500 ไม่ให้ แต่สุดท้ายประกันจ่ายค่าซ่อมสี ค่ากันชนหลังใหม่  รวมราวๆ  12-13,000

(เฉพาะกันชนสแตนเลสอย่างเดียว ก็ 9,000 แร่ะ)

บ. ประกันมีพนักงานบื้อๆ  ยังงี้ เยอะๆ คงเจริญน่าดู

ประกันบางที่พูดดี เคลมไว แต่บางที่ก้อเอิ่ม... พี่คะ  ไม่พูดก้อคงจะดีกว่า

เจอมา 2 บริษัท ปีหน้าจะเปลี่ยนอีก เอาให้ครบ