Jump to content

เคลมยางแท่นเครื่อง เรื่องตลกๆจากศูนย์ฮอนด้า

Recommended Posts

1 ปี ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปเช็คระยะที่ศูนย์บริการฮอนด้าสาขาเทพารักษ์

ก็มีรายการทั่วไป เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอะไรต่อมิอะไรตามปกติ

พอไปรับรถ ช่างมาส่งรถเองแล้วบอกว่า ยางแท่นเครื่องทรุดตัวครับ ต้องเปลี่ยน เวลาจอดจะมีอาการเครื่องสั่นได้

ช่วงนั้นเวลาไม่ค่อยจะมี บวกกับ เราขับทุกวันไม่เห็นมันจะมีอาการอะไรเลย ก็เลยยังไม่ได้ไปเปลี่ยน

ขับต่อมาอีก 1 ปี..................................................................................

.........................................1ปีผ่านไป ได้รู้ข่าวว่า ฮอนด้า เปลี่ยนนโยบายเพิ่มระยะประกันยางแท่นเครื่องเป็น

6 ปี หรือ 160000โล ก็เลยจะเข้าไปเคลมให้เรียบร้อย

เข้าไป ช่างเช็คประมาณ 1 ชม แล้วมาบอกเราว่า ................ ปกติดีทุกอย่างครับ ไม่สึกหรอเลย

....................................***บร้าเอ้ย สรุปใครมั่ว 555555

พึ่งไปเช็ค 80000 โล มาเมื่อวันศุกร์ ช่างก็บอกเหมือนกันว่าบริษัทตอนนี้มีนโยบาย ขยายเวลาดูแลรักษายางรองแท่นเครื่องออกไปเป็น 160000 โล

***เราก็เลยถามว่าเปลี่ยนให้เลยได้มั้ย เพราะมันจะไม่เหลืออยู่แล้ว ช่างบอกมีค่าใช้จ่ายประมาน 3พันบาท ก็เลยถามไปอีกว่าเคลมไม่ได้หรอพี่ ช่างก็บอกว่าเคลมได้ๆ(แล้วจะบอกให้เสียตังตอนแรกทำไมก็ไม่รู้) แต่ต้องทำเรื่องแจ้งเคลมไปก่อนแล้วค่อยมาติดต่ออีกทีนึง

คริ คริ สรุป

ตอนที่ 1 จะจับเปลี่ยนคิดค่าอะไหล่จากลูกค้า ทั้งที่ยางรองแท่นเครื่องยังไม่ทรุด แถมใช้มาได้อีกตั้ง 1 ปี

ตอนที่ 2 หลังจากมีนโยบายใหม่ออกมา ลูกค้าจะเคลมพอเช็คดูยางรองแท่นเครื่องยังไม่ทรุด

ศูนย์พวกนี้ไว้ใจไม่ได้จริงๆครับ ยกตัวอย่างของตัวผมเองครับ

ผมเคยเข้าไปเช็คสภาพ เรื่องพัดลมแอร์เสนอราคามาประมาณ 9,000 ++ ผมถึงกับตกใจไม่รู้มันเปลี่ยนอะไรมั่ง

แว๊กไมแพงจัง เลยยังไม่เปลี่ยน แล้ววิ่งไปที่อู่เฮียก่ำ ให้แกดูอาการให้หน่อย บทสรุปเปลี่ยนแค่พัดลมตัวเดียว

ค่าใช้จ่ายประมาณ 2,400 บาทเอง ฉะนั้นเข้าไปเช็คศูนย์ได้ครับเพื่อนๆ แต่อย่าเพิ่งตัดสินใจตามที่ศูนย์แจ้งมา

ลองดูข้างนอกก่อน หรือเช็คราคาและอาการให้แน่ใจเสียก่อน ค่อยตัดสินใจ.....

เพิ่งเปลี่ยนยางแท่นเครื่องมาฟรีเลย เพราะยังไม่ถึง 3 ปี แต่เขาก็เปลี่ยนให้เลยนะไม่ให้ต้องแจ้งเคลมก่อนเลย

เพิ่งเปลี่ยนยางแท่นเครื่องมาฟรีเลย เพราะยังไม่ถึง 3 ปี แต่เขาก็เปลี่ยนให้เลยนะไม่ให้ต้องแจ้งเคลมก่อนเลย

ทำไมแต่ละศูนย์ รายละเอียดไม่เหมือนกันอ่ะ บางศูนย์บอกต้องแจ้งเคลม ผม งง

พอได้ข่าว ผมเข้าเปลี่ยนเลยที่ศูนย์ลาดพร้าว (เตชะ) แต่ยางแท่นเครื่องผมเพิ่งซื้อมาเปลี่ยนเองได้ประมาณสองเดือน ยังไม่ทรุดหรอก

แต่อยากลองดูว่าศูนย์มันจะเปลี่ยนให้หรือเปล่า บวกกับอยากได้ยางแท่นเครื่องที่บอกว่าเป็นรุ่นใหม่ทนกว่ารุ่นเก่า

เข้าไปเปลี่ยนก็ไม่เห็นว่าอะไร เปลี่ยนให้แต่โดยดี นั่งรอสองชั่วโมงกว่าๆ กินขนมกินน้ำหวาน ยังไม่ได้กินมาม่าเลย เสร็จละ :lol:

ตกลงเขาเปลี่ยนให้ทุกรุ่นเลยหรือป่าวอ่ะคุณต้น

ของผม 2.0 เขาเปลี่ยนให้ด้วยไหม

เฉพาะ 1.8 ครับคุณตี๋

ไม่รู้มันจะอิดออดไปทำไม

ของที่เปลี่ยนก็ไปเคลม maker ทั้งนั้น ไม่ได้เข้าตัวเองเลย...

ไปเปลียนมาแล้วครับ ศูนย์สมุทรปราการ ไม่เรื่องมาก

โทรแจ้ง นัดวัน และเข้าไปกินขนมรอ ครับ

1 ปี ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปเช็คระยะที่ศูนย์บริการฮอนด้าสาขาเทพารักษ์

ก็มีรายการทั่วไป เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอะไรต่อมิอะไรตามปกติ

พอไปรับรถ ช่างมาส่งรถเองแล้วบอกว่า ยางแท่นเครื่องทรุดตัวครับ ต้องเปลี่ยน เวลาจอดจะมีอาการเครื่องสั่นได้

ช่วงนั้นเวลาไม่ค่อยจะมี บวกกับ เราขับทุกวันไม่เห็นมันจะมีอาการอะไรเลย ก็เลยยังไม่ได้ไปเปลี่ยน

ขับต่อมาอีก 1 ปี..................................................................................

........................................1ปีผ่านไป ได้รู้ข่าวว่า ฮอนด้า เปลี่ยนนโยบายเพิ่มระยะประกันยางแท่นเครื่องเป็น

6 ปี หรือ 160000โล ก็เลยจะเข้าไปเคลมให้เรียบร้อย

เข้าไป ช่างเช็คประมาณ 1 ชม แล้วมาบอกเราว่า ................ ปกติดีทุกอย่างครับ ไม่สึกหรอเลย

....................................***บร้าเอ้ย สรุปใครมั่ว 555555

เค้าขยายเวลา รับประกัน 6ปี เลยเหรอครับ

เคยเข้าไปเคลมครั้งนึงตอนใช้ไป 2ปีกว่า

จะได้ไปเคลมก่อนหมด 6ปีครับ

วันนี ผมไปเครมมาเหมือนกันคับ

ช่างบอกว่าต้องให้ติดเหล็ก ก่อนถึงจะเครมใด้

แต่ พี่ช่าง มองไปตรงยางรองแท่นเกียร์ บอกว่า

ยางรองแท่นเกียร์ฉีก ต้องเปรียน เสียไป 2397 บาท รวมค่าแรง 440 บาท

[จะไปเปลียนของฟรี ดันเสียตังซะงัน แต่มันฉีกจริงช่างเก็บไวให้นัยรถแถมใด้ ปลอกหุ้มกันเปรือนพวงมาลัยสีแดงๆ มาอัน]

สงใสลืม]

เดี๋ยวเข้าไปเช็คดีกว่า..ขอบคุณครับ..