Jump to content

ติดตั้ง ไฟต่ำ Xenon กับรุ่น 1.8 BY. Tommie

Recommended Posts

กะลัง อินเทรนด์ เอาซะหน่อย

เริ่มเลย ไปหา ซื้อ ไฟXenon HB4 กะ ไฟตัดหมอกที่เหมาะสม มาก่อน เอาทีเดียวเลย สบายดี

1. เริ่มเลย นั่งสมาธิให้จิตใจเยือกเย็น ซัก 5 นาที

2. หยิบมือถือ โทรตามเพื่อนที่บ้านใกล้ที่สุดให้มาช่วย

3. เอาละมาเริ่มถอดกัน เปิดกระโปรงรถก่อน แล้ว เอาไขควงปากแบนมาถือไว้

งัด Tapping 3 ตัวบนออกมา แบบสบายๆ ครับ อย่าซีเรียส

ต่อมาถ้าเริ่มง่วง อย่าฝืนครับ นอนไปเลย หน้ารถนั่นแหละ

แต่ไหนๆ ก้อไหนๆ มองไปเจอ Tapping ด้านล่าง 8 ตัว แงะเอาออกมาซะ

ก่อนนอน วานเพื่อน ไขน๊อตด้านข้างกันชนออกด้วยนะ ไม่ยาก เล็งดีๆ

เอาละ ตื่นมา เริ่มตาใส

ถอดมันออกมาเลย กันชนหน้าครับ ถ้าใครติดไฟตัดหมอกแล้ว ระวัง สายท้ายหลอด ตึงขาดนะจ๊ะ

เลื่อนมัน เอาออกมานิดนึง แล้วเอื้อมมือไปปลดซะก่อนล่ะ

มาเริ่มที่ไฟตัดหมอกก่อน

ตัดแง่ง พลาสติก ดำๆ นั่นออกซะ เหลือกรอบไว้ แล้วเอาไฟมายัด ขันน๊อตเลย ตรงเป๊ะ

สายที่ให้มาก้อติดมันตามคู่มือ แหละ

แล้วเอามาต่อกับ สายที่ตัวรถ ตรง Socket ที่เค้าให้มาน่ะ

มาต่อ เอ้อ นี่เอามาฝาก จุด ถอดเปลี่ยน H แดงหน้า โคตรเล็กเลย งัดสบายมากๆ

มา ดูที่ Xenon ต่อ

มาดูชุดที่เค้าให้มาก่อน มันจะมี Ballast กับ หลอด+ชุดขั้วหลอดไฟ

เรามาติด Ballst กันก่อน อันนี้ ด้านคนขับ ติดง่ายๆ มีรูรอเรียบร้อย ชิวๆ

ด้านคนนั่ง ชิวๆเช่นกัน

เอาหลอด ใส่ที่โคมก่อน

แล้วSocket ที่เหลือ ก้อเอามาเสียบกับชุด Ballast มันบังคับอยู่แล้ว ไม่หลงแน่ๆ

ลองเปิดไฟดู ติดเป็นอันจบ ถ้าไม่ติด ให้ถอดเอาไป ปาหน้าร้านที่ซื้อมา ขอเปลี่ยนใหม่มา

ก่อนประกอบกลับ ก้อเช็ดๆ ถูๆ แต่งอะไรให้ทำซะเลย โล่งๆ สบายๆ

เอาสี 10000 K มาให้เทียบดูนะจ๊ะ อันนี้ เปิด แบบ โพล้เพล้

อันนี้ เอามาให้เทียบดู ตามคำขอครับ

แสงจะออกขาวนะครับ ฟ้ามันจะมาตอนเปิดเท่านั้น พอเริ่มร้อนมันขาวขึ้นจนนิ่ง

เหลือฟ้านิดเดียว คลาสสิคถูกใจ :D

ขอบคุณ น้องย๊อสสส ที่ไปซื้อและทดสอบมาให้, น้องบอล ที่จัดส่งให้ถึงที่ รวดเร็วปานกามนิต

ขอบคุณที่ติดตามครับ

ไหนๆก็ไหนๆ ถ้าทำได้ก็เปลี่ยนโคมเป็น 2.0 ไปพร้อมกับชุดบัลลาสต์+หลอด OEM เลยดีกว่าครับ รื้อๆแงะๆสนุกกว่ากันเยอะ แสงไม่ฟุ้งด้วยครับ

ไหนๆก็ไหนๆ ถ้าทำได้ก็เปลี่ยนโคมเป็น 2.0 ไปพร้อมกับชุดบัลลาสต์+หลอด OEM เลยดีกว่าครับ รื้อๆแงะๆสนุกกว่ากันเยอะ แสงไม่ฟุ้งด้วยครับ

แงง ไม่กล้าแกะเอง ทำไม่เป็น แต่มีของครบหมดแล้ว

แงง ไม่กล้าแกะเอง ทำไม่เป็น แต่มีของครบหมดแล้ว

ผมก็ไม่กล้า ตอนแรกไม่คิดว่าจะทำเองหรอกครับ แต่อารมณ์ว่าว่างๆเลยมือซน แงะกันชนก่อน แงะไปแงะมา กันชนมันหลุดออกมา ผมก็ต้องเลยตามเลยน่ะครับ ว่ากันต่อจนจบ หมดไปห้าชั่วโมง แต่ถ้าคนที่แงะเชี่ยวชาญแล้ว ไม่เกินชั่วโมงครึ่งครับ ถ้าอยากซนแบบผมก็ลองดู แต่ถ้าขี้เกียจก็ไปหาอู่ที่ทำพวกงานซ่อมตัวถังรถให้เขาทำให้ครับ ผมเคยถามร้านทำหม้อน้ำ เขาคิดผมแค่ 300 เอง

ถ้าว่างๆไม่มีอะไรทำก็ประกอบหลอด+ บัลลาสต์เข้าไปกับโคมก่อนครับ เพราะเราใส่หลอดเองจะระวังกว่าคนอื่น เดี๋ยวมือเขาไปจับหลอดแล้วจะยุ่ง เดี๋ยวหลอดขาดง่ายเปล่าๆ

• 1 year later...
  • 1 month later...
  • 2 weeks later...