Jump to content

ถามพี่เรื่องเคลมประกัน ทีครับ

Recommended Posts

เรื่องมีอยู่ว่า ปีที่แล้ว รถผมประกัน ซ่อมห้าง แล้วผมก็แจ้งเคลมสีสเกิร์ตหน้า ได้ใบเคลมแล้ว ปีนี้ของผมเบี้ยซ่อมอู่ แล้วพอดีสเกิร์ตหน้าไปขูดฟุตบาทมาสเกิร์ตฉีกขาด ด้านล่าง แบบนี้ใบเคลมที่ผมเก็บไว้ยังไม่ได้เคลม ยังสามารถใช้ได้มั้ยครับ จะสามารถเปลี่ยนชิ้นใหม่ได้มั้ยครับ หรือต้องทำยังไง ให้ได้ชิ้นใหม่ครับ

รูปภาพ

รบกวนพี่ๆ ช่วยให้คำปรึกษษทีครับ

ถ้าจุดเดิมที่แจ้งไว้มันเป็นการแตกแถวๆจุดใหม่ ก็ไม่ต้องแจ้งเพิ่มครับ แต่ถ้าอยู่คนละข้างกันเลย โดยหลักการต้องแจ้งอีกจุดครับ

ถ้าจุดเดิมที่แจ้งไว้มันเป็นการแตกแถวๆจุดใหม่ ก็ไม่ต้องแจ้งเพิ่มครับ แต่ถ้าอยู่คนละข้างกันเลย โดยหลักการต้องแจ้งอีกจุดครับ

จุดเดิมมันถลอกอะครับ แต่ของใหม่ มันฉีกเลย แบบนี้ถ้าผมแจ้งเพิ่ม จะต้องซ่อมอู่ หรือ สามารถซ่อมศูนย์ได้ครับ ตอนนี้ประกันเบี้ยอู่ครับ

จุดเดิมมันถลอกอะครับ แต่ของใหม่ มันฉีกเลย แบบนี้ถ้าผมแจ้งเพิ่ม จะต้องซ่อมอู่ หรือ สามารถซ่อมศูนย์ได้ครับ ตอนนี้ประกันเบี้ยอู่ครับ

เบี้ยซ่อมอู่ก็ต้องเข้าอู่น่ะครับ แต่ถ้าจุดมันตรงกันพอดี ต้องลองดูว่าอู่จะจัดการยังไงให้น่ะครับ ผมเคยเป็นกรณีแผลแรกแตก แผลต่อมาถลอกแถวๆเดิม ผมก็ไม่แจ้งเพิ่มครับเพราะมันทำทีเดียวอยู่แล้ว

ถ้ามีใบเคลมเดิมตอยซ่อมศูนย์ อายุไม่เกิน 2 ปี ซ๋อมศูนย์ได้เลย

อยางเช่นผมใช้ของกรุงเทพ เขียนใบเคลมไว้ประมาณ 4 หรือ 5 ใบ นี่แหละ

ผมก็เอาเข้าไปเคลมที่ศูนยืได้

ทั้งที่ผมต่อประกันซ่อมอู่ ปีที่ 2 แล้ว เนื่องจากหมมของกรุงเทพ ผมจ่อซ่อมอู่เจ้าใหม่  และก็ต่อเจ้าใหม่รอบ 2 ผมก้เอาใบของกรุงเทพไปเคลมที่ศุนย์

จนพนักงานเคลมงง เลยว่าเก็บไว้ข้ามปีกันเลยทีเดียวแถมหลายใบิีกต่างหาก

ถ้ามีใบเคลมเดิมตอยซ่อมศูนย์ อายุไม่เกิน 2 ปี ซ๋อมศูนย์ได้เลย

อยางเช่นผมใช้ของกรุงเทพ เขียนใบเคลมไว้ประมาณ 4 หรือ 5 ใบ นี่แหละ

ผมก็เอาเข้าไปเคลมที่ศูนยืได้

ทั้งที่ผมต่อประกันซ่อมอู่ ปีที่ 2 แล้ว เนื่องจากหมมของกรุงเทพ ผมจ่อซ่อมอู่เจ้าใหม่  และก็ต่อเจ้าใหม่รอบ 2 ผมก้เอาใบของกรุงเทพไปเคลมที่ศุนย์

จนพนักงานเคลมงง เลยว่าเก็บไว้ข้ามปีกันเลยทีเดียวแถมหลายใบิีกต่างหาก

ใบเคลมเดิม ผมซ่อมศูนย์ครับ แต่จุดใหม่ ตรงจุดเดิมแต่ดันฉีกนี่สิ ผมกำลังคิดว่า ถ้าเค้าไม่รับซ่อมแต่ทำสีอย่างเดียว ผมจะซื้อสเกิร์ตใหม่งานดิบ มาให้ศูนย์ทำสี หรือมีวิธีอื่นมั้ยครับ