Jump to content

รีวิว น้ำมันเครื่องรั่ว # 2 เปลี่ยนซีล กระบอกแคมชาพท์ (Camshaft thrust cover )

Recommended Posts

รีวิว ดีดี เจ๋งๆ มาอีกแล้ววววว รถผม 5 ปีละครับ คงต้อง ก้มๆเงยๆ ดูบ้างแล้วครับ ^^

รถผม ปี 1/2006 ตอนนี้ 1/2015  เต็ม 9 ปี กำลังก้าวสู่ปี 10 แล้วคับ 

ตอนปี5 ไม่มีอะไรคับสบายใจได้   ที่เห็นๆมารีวิวนี่ อาการระหว่างปี 9 ล้วนๆ  :D มาซ่อมเอาท้ายๆปี 

หลายๆจุด มันส่งผลถึงกันทำให้กำลังเครื่องดรอปด้วยคับ แต่ผมไม่ได้เอามาลงไว้ 

ผมแกะ รื้อ ล้าง มันทุกจุดละ สงสัย ไม่สงสัย เอาหมด เหลือ Intake manifold valve อีกตัวเดียว รื้อยาก 

จริงๆอาการมันดรอปมาหลายปีแล้วแหละ แต่ไม่รู้จะเริ่มปรับตรงไหน 

พอเริ่มศึกษา Overhaul แล้วได้ลงมือทำใหม่นี่ เหมือนได้รถปี 3-4 กลับมาเลย  

R18A ไม่เลวครับ ออกแบบดี ซ่อมง่าย ใช้งบไม่มากคับ แต่เมื่อยเยอะ  :D

ขอบคุณพี่ทอมมี่มากๆครับสำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้

รถผม เข้าปีที่ 8 แล้วด้วย  

เดี๋ยวว่างๆ ต้องไป มุดดูบ้างแล้ววครับ

ล่าสุดไปเช็คระยะ 160000 มา ปรากฎว่าศูนย์แจ้งว่าซึม ทั้งปะเก็นฝาครอบวาว์ล แล้วก็ซีลกระบอกแคมชาพท์ เลยว่าจะให้ศูนย์จัดการให้เลย ค่าเสียหายประมาณ 1000 นิดๆ ครับ พอรับได้ 

• 2 weeks later...

ไปจัดมาละครับ ที่ศูนย์ ราคา+ค่าแรงไม่โหดครับ สำหรับคนทำเองไม่เป็นแบบผม 555 รวมๆ ประมาณ 13xx บาท

เพิ่มอีกสองอันคือประเก็นฝาครอบวาว์ล และซีลยางรอง เป็นฝายางดำๆ ทางข้างๆ เครื่องด้านคนขับครับ 

oc4yp0o.jpg?1

ส่วนด้านบนไปให้เช็คประตูหลังซ้ายเปิดยาก ทั้งๆ ที่ไม่ค่อยได้เปิด ทางศูนย์บอกสลักประตูสึกหมดแล้ว - -" ค่าอะไหล่ 2809 บาท เลยไม่เปลี่ยนครับ ยังเปิดได้แค่เปิดยากเอง