Jump to content

Recommended Posts

• Replies 794
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

คันนี้ต้องบอกว่าครบจนแทบจะหาจุดที่ต้องอัพไม่มีแล้ว  แต่ผมก็ยังติดตามดูตลอดนะครับพี่บอล  ^_^

• 2 weeks later...

คันนี้เก็บทุกจุดครับ หล่อมากๆ

ขอบคุณครับ ไว้คงได้มีโอกาสเจอตัวแรงฝาแดงแห่งอยุธยาครับ 

อุโมงงงงง

ชิ้นนี้ตามรอยเป้มาครับ 

เป็นไงบ้างครับ นกป ใช้ดีไหมครับ

คืออะไรอะครับ นกป นวดกระX เหรอครับ 55

แก้เซ็งแต่ละที มีเสียวๆ ชอบๆครับๆ เซ็งบ่อยๆ นะครับ รอชมไอเท็ม อิอิ

รอชมคันนี้มากกว่าเงียบๆแบบนี้ น่ากลัวจะมีทีเด็ด 

Feel สุดหล่อ ต้องยกให้ Feel พี่บอล คันนี้ครับ อิอิ

Feel's บ้านๆครับ ไม่ค่อยจะครบสำนักหรอกครับ แต่งตามใจมากกว่า 

นานนานมาที หลังๆมาบ่อยๆหน่อยนะครับคุณบอล ^^

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อัพอะไรครับ อิอิ 

คันนี้ต้องบอกว่าครบจนแทบจะหาจุดที่ต้องอัพไม่มีแล้ว  แต่ผมก็ยังติดตามดูตลอดนะครับพี่บอล  ^_^

โอ้ย ขาดอีกเยอะครับ เทียบกับพวกหัวแถวแล้วผมนี่ ยังห่างอีกเยอะ 

รอชม Version ต่อนะครับ หลังจากขายฝาหลัง+หาง แล้ว ^^

อูยยย ไว้จะมาอัพเดทนะครับ 

นั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกถึงหน้าสุดท้าย บอกได้คำเดียว "สุดยอด"...

ซาหวัดดีครับ Feel's ตัวแรงสีแดง 

นิดๆหน่อยๆ แก้คันก่อนละกัน

ผมเคยใช้ผ้าเบรคแบรนด์เบรคโตมา 3 ยี่ห้อและ คือ Brembo , Project U , EBC 

จะชอบ EBC ที่สุด โดยตัวที่ได้ใช้เป็นตัวท็อปสุด คือ EBC Yellow ที่ชอบเพราะมันเบรคดี เสียงไม่มี เรื่องฝุ่นก็มีบ้างครับ ตามสไตล์ผ้าเบรคซิ่ง

ซึ่งคาลิปเปอร์ F50 ที่ใช้อยู่ก็เป็นผ้าเบรคตัวนี้ ถ้าจะเปลี่ยนผ้าเบรคก็คงเลือกตัวเดิม ก็เลยสั่งซื้อมาไว้ เก็บมา 4-5 เดือนและ ไม่ได้เปลี่ยนซักที

มีโอกาสได้ถอดล้อเลยสำรวจดูซะหน่อย ไอยะ เหลือไม่ถึง 4 มิล แล้ว อันตรายน่าดู เลยจัดการเปลี่ยนซะเลย

เอามาเทียบกันดูผ้าเบรคใหม่กับเก่า 

ดูวามสูงต่ำของผ้าเบรค

ดูเนื้อผ้าเบรคจากร่องตรงกลางผ้าเบรคได้เลยครับ ต่างกันราวฟ้ากับเหว

เปลี่ยนเสร็จแล้วก็รันอินผ้าเบรค เพื่อให้หน้าผ้าเบรคได้มีการสัมผัสกับจานเบรคได้สมบูรณ์ครับ  มั่นใจขึ้นอีกเยอะ 

ปิดท้ายด้วยของสวยงามอีกซักชิ้นกับ ไฟท้ายหลัง FD2R

ไฟท้าย FD2 นั้นสีจะเข้มกว่าของบ้านเรา ถ้าจอดเดี่ยวๆอาจดูลำบาก แต่ถ้ามีรถให้จอดเทียบจะเห็นว่าแดงกว่าอย่างเห็นได้ชัด 

พลาสติกจะเป็นสีดำ ทำให้ดูเข้มกว่า ต่างจากบ้านเราที่จะเป็นสีเทา

แหม่ เติมตลอดเบยยย ^^ 

อัพแล้วจอดครับ สไตล์การแต่งรถผม 55

ผ้าเบรคสีสดใส มากๆ ใช้กันยาววววว  

จริงๆพอมันเข้าไปในคาลิปเปอร์ก็มองไม่เห็นแล้วครับ ถ้าไม่ส่องกันจริงๆ 

แต่ใช้กันยาวๆ สบายใจกันไปครับ 

รีวิว เยี่ยมยอด เช่นเคย ไอเท็ม เทพ อีกชิ้นละครับ

คันนี้รอชมโปรเจคพาร์ทนะครับ อิอิ 

ได้ข่าวว่ามีแก้มด้วยไม่ใช่หรอคุณบอล

ยกยอดไปอัพครั้งหน้าละกันครับ เพราะยังไม่ได้ถ่ายรูปเลย ^^ 

ไม่รุ้จะพูดคำว่าอะไรนอกจาก...สุดดดดดด !!!!! 

:P  :P  :P

อัพอะไรบ้างครับวินรอชมอยู่นะ 

มาดูกันถึงเรื่อง แบตเตอรี่ กันบ้างครับ

เป็นเรื่องเล็กๆ แต่มักโดนมองข้ามกันพอสมควร

สำหรับแบตเตอรี่ในรถ FD นั้น ผมเปลี่ยนมา 3 รอบและ โดยเฉลี่ยก็ลูกละ 2 ปีครึ่ง มีลูกที่ออกจากโรงงาน ครบ 2 ปี ผมรีบชิงเปลี่ยนก่อนเลย 

ลูก1 - แบตติดรถมาจากโรงงาน จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร รู้แต่ว่าลูกเล็ก

ลูก2 - Boliden แบบไม่เติมน้ำกลั่น 

ลูก3 - Bosch แบบไม่เติมน้ำกลั่น

ต้องยอมรับว่ากับ FD คันนี้ผมชอบลองแบตยี่ห้อแปลกๆดูบ้าง ไม่เหมือนกระบะที่ใช้ประจำ อันนั้นยัด GS ตลอด

ล่าสุด ได้วัดใฟกับแบต Bosch ช่างแจ้งว่าไฟแบตเริ่มอ่อนแล้ว ก็ใช้มา 2 ปีครึ่งแล้วนิ ถึงเวลาอันสมควร

จริงๆ ก็พอจะมีอาการแจ้งอยู่ คือ สตาร์ทนานกว่าปกติ ก็เลยเริ่มหาแบตยี่ห้อแปลกๆมาลองใช้ดูบ้าง

แปลกแต่ไม่ใช่โนเนม ของไม่มียี่ห้อ หรือมั่วซั่วนะครับ แต่เป็นแบบไม่ติดตลาดอะไรแบบนี้มากกว่า

ก็เลยไปได้ของยี่ห้อนี้มาครับ

AMARON 

อมารอน เป็นสินค้าที่ผลิตภายใต้การควบคุมและออกแบบ ผลิตภัณฑ์โดย บริษัท จอนห์สัน คอนโทรล(johnson control USA.)

ปัจจุบันย้ายฐานการผลิตมาที่อินเดีย ทำให้ราคาถูกลงมาพอสมควร รับประกัน 2 ปี น่าจะมากที่สุดในตลาดแล้ว

สีสันสดใส สีเขียวปรี๊ดมากๆ ใส่แล้วเพิ่มความเด่นในห้องเครื่องได้อีก

แว็บแรกที่เปลี่ยน สตาร์ททีแรก โอ้ ชิ้งเดียวติด ไม่ต้องลากนานเหมือนแต่ก่อน

แถมแอร์เย็นกว่าอีกด้วย 55 ขับกลับหนาวกันไปเลย

งานนี้ขอขอบคุณ น้องในกลุ่มด้วยครับ เอกแบตเตอรี่ 

อุตสาห์มาเปิดร้านเพื่อเปลี่ยนแบตกันให้ ทั้งๆที่จริงวันที่ผมไป ปิดด้วยซ้ำ

ยังไงก็ขอขอบคุณมากๆ ฝากร้านน้องเขาไว้ด้วยครับ สำหรับ ร้านเอกแบตเตอรี่

อยู่ถนนเลี่ยงเมืองนนท์ ใกล้กับจุดตัดระหว่างถนนเลี่ยงเมืองนนท์กับถนนประชาราษฎร์

น้องเขาทำเอง ดูแลเองทั้งหมด สบายใจได้ ตอนเปลี่ยนแบตก็เอาแบตสำรองมาพ่วงให้

ไม่ต้องกลัวว่าข้อมูลในวิทยุจะหาย จะต้องมานั่งเซ็ทช่องวิทยุ เซ็ทนาฬิกากันใหม่ หายห่วงกันไปครับ

แบตเขียว ได้ "Feel's" มากกครับ ^^ ถ้าสีแดงนี่ ผมไปจัดเลยนะ555

สีแดงแนะนำ panasonic กับ yuasa เลยครับ 

แบตฯ สีน่าใช้มากคับ

55 ขอต้อนรับคนใช้แบต Amaron อีกท่านน่ะครับ

ของผมก็ใกล้ไปแล้วแบต สีมันน่านัก

555 แบตส่วนใหญ่สีดำ หาแบบสีๆ เพิ่มความเด่นของห้องเครื่องกันดีกว่า 

แอบเปลี่ยนโฉมนิดหน่อยครับ

สูงสุดคืนสู่สามัญ 

หลังจากใส่วิงใหญ่เรียกแขกมาหลายปี ขอหล่อเรียบๆกับหาง Type-R FD2 ดีกว่า

ไหนๆก็จัดหางแท้มาและ ก็เอาฝาแท้มันมาด้วยเลยดีกว่า มาเป็นชุด อุปกรณ์ครบๆ สบายใจ

ไหนๆก็มาขนาดนี้ ก็เอาให้ครบทั้งคันไปเลย กับแก้ม Type-R FD2 

เสร็จเรียบร้อยก็กลายเป็น ด้านหลัง FD2 เดิมๆ เรียบร้อยดูดีสะอาด เป็นรถบ้านๆ ไม่เรียกแขกละครับ

โลโก้ต่างๆ มาให้ครบ สวยงาม