Jump to content

ขอคำแนะนำครับ เลียเบรคแล้วมีเสียงดังกึกๆๆ

Recommended Posts

ของผมหายแล้วครับ ผมไปเปลี่ยนผ้าเบรคกลับมาเป็นของศูนย์ แล้วก็เจียจานใหม่สี่ส้อเลยครับ

แบบนี้เลย ไม่แน่ใจว่าเป็นที่จาน หรือผ้าเบรค เพราะว่าผมใช้ mu-spec อยู่ ปกติดี

ตอนนี้กำลังนั่ง pm พวกระบบหล่อลื่นสลักเบรค ทำความสะอาดใหม่. แก้เยอะเลย เพลินๆดี

• 2 weeks later...

ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่มาใช้ bendix stealth เปลี่ยนจานเบรคใหม่คู่หน้า ก็ยังดัง

ลำดับต่อไปว่าจะเปลี่ยนชุดซ่อม คาลิปเปอร์หน้าพร้อมกับสลักเบรคทั้งหมดดูครับ

ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่มาใช้ bendix stealth เปลี่ยนจานเบรคใหม่คู่หน้า ก็ยังดัง

ลำดับต่อไปว่าจะเปลี่ยนชุดซ่อม คาลิปเปอร์หน้าพร้อมกับสลักเบรคทั้งหมดดูครับ

ตอนนี้ผมเริ่มสงสัยว่าอาการที่ผมเจอน่าจะเป็นเพราะดุมล้อหน้าคดครับ

เพราะผมจำได้ว่าเสียงนี้เริ่มมาเป็นหลังจากไปเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า

นั่นคงเป็นเพราะวันที่ิเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า ร้านคงอัดลูกปืนล้อไม่ดี

ทำให้ดุมล้อคด พอใส่จานเบรคเข้าไปก็จะโยกตามดุมที่คด เวลาเบรคใกล้หยุดเลยมีเสียงเหมือนจานคด

หลังจากนั้นก็แก้ไขตามวิธีข้างบน ทำมาเกือบทุกอย่างแล้ว แม้จะเปลี่ยนจานเบรคใหม่ก็ไม่หาย

พอเปลี่ยนจานเบรคใหม่ก็ยังโยกอยู่ เปรียบเสมือนจานคดตามไปด้วย เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองใส่จานเบรคเก่า

แล้วไปเจียรจานแบบประชิด ดูว่าอาการจะหายหรือไม่ ถ้าหายคงต้องเปลี่ยนดุมล้อหน้าต่อไปครับ

เอ้า นึกว่าผมเป็นคนเดียว    ผมเป็นตั้งแต่ผ้าเบรคเดิมล่ะครับ เปลี่ยนลูกปืน ดุม เปลี่ยนจาน  ผ้าเบรคก็เปลี่ยน เปลี่ยนมาหมดล่ะ แรกๆๆยังไม่ดัง กึกๆๆ นานๆๆไป กลับมาดัง  ของผมเป็นล้อหลังซ้าย ล้อเดียว เป็นมาตลอด    เคยแก้มาก็กลับมาดัง  ดึงเบรคมือขึ้นบ่อย เกี่ยวกันรึเปล่าผมไม่แน่ใจนะ  เพราะมีช่วงนึงไปปรับตั้ง เบรคมือ เคยเงียบไป ลองไม่ใช้เบรคมือ  ไม่มีเสียง แต่หลังจากดึงเบรคมือไป กลับมาดังอีก งงเลย 

• 5 weeks later...

ของผมผ้าเบรคศูนย์คับ  ดังเหมือนกันตอนเลียเบรค มันจะเป็นล้อหลังฝั่งคนขับครับ

ของผมก็ดังตอนเช้าๆออกจากบ้าน เบรคก่อนขึ้นลูกระนาดจะดังกึกๆๆที่บริเวณเบรคหน้า แต่วิ่งไปได้ซัก 1 กม. ก็หายครับ  ไม่รุ้เหมือนกันว่าเป็นอะไร  :unsure::wacko::unsure::wacko:

ผมก็Mu specเสียงจะดังกึกๆเลียช่วงความเร็วต่ำเหมือนกันคับ แต่เบรกไปสักพักนึงก็จะหาย

ผมเป็นเหมือนกัน ใช้ผ้าเบรคเดิม ตอนไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เลยแจ้งปัญหา สุดท้ายช่างบอกว่าหล่อลื่นระบบเบรค ไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่

พอขับออกมาก็เงียบได้ประมาณ 3,000 กิโล ก็กลับมาดังอีก

• 4 months later...

เอ้า นึกว่าผมเป็นคนเดียว ผมเป็นตั้งแต่ผ้าเบรคเดิมล่ะครับ เปลี่ยนลูกปืน ดุม เปลี่ยนจาน ผ้าเบรคก็เปลี่ยน เปลี่ยนมาหมดล่ะ แรกๆๆยังไม่ดัง กึกๆๆ นานๆๆไป กลับมาดัง ของผมเป็นล้อหลังซ้าย ล้อเดียว เป็นมาตลอด เคยแก้มาก็กลับมาดัง ดึงเบรคมือขึ้นบ่อย เกี่ยวกันรึเปล่าผมไม่แน่ใจนะ เพราะมีช่วงนึงไปปรับตั้ง เบรคมือ เคยเงียบไป ลองไม่ใช้เบรคมือ ไม่มีเสียง แต่หลังจากดึงเบรคมือไป กลับมาดังอีก งงเลย

เบรกมือมันตั้งได้ด้วยหรอคับ เคยถามร้านเบรกบอกตั้งได้ที่คันเบรกมือ แต่เค้าไม่แนะนำให้ทำอะคับ

• 3 weeks later...

ขอเป็นอาการนี้ด้วยอีกคนนะครับ ของผมเป็นเบรค หน้า r33 จาน330 หลัง ปั้มเดิม จาน 320

เวลาเลียเบรค ที่ความเร็วรถกำลังจะหยุด จะมีเสียดัง กรอดๆ กรอดๆ (ไม่ใช่เสียงจากผ้าเบรคสีกับจาน) ทำเบรคมาใหม่ๆไม่เป็น พอปรับโช๊คเตี้ย แล้วเป็น พอปรับขึ้นสูงก็ยังเป็น ทุกวันนี้ ก็ยังดัง ไม่รู้จะเริ่มแก้ตรงไหนดี งง..!!

ของผมก็เป็นที่ล้อหลังขวา เวลาเลียเบรคตอนรถใกล้หยุดจะดัง กรอด กรอด เจียจานประชิดล้อเสียงหายแต่ก็กลับมาดังอีก เปลี่ยนจานเปลี่ยนผ้าเสียงหายแต่ก็กลับมาดังอีก เวลาเบรคแป้นเบรคก็ไม่สั่น ใครพบสาเหตุที่แท้จริง หรือว่าดุมล้อคดตามที่คุณ Fluke007 ว่า ดุมล้อราคาเท่าไรครับ

ของผมเปนอาการแบบว่าเลียก้อดัง เหยียบก้อยิ่งดัง ผมเปลี่ยน nut ที่ล๊อคคาลิปเปอร์คับ รุสึกว่าเปน nut เบอร์ 12 พอถอดออกมามันเหมือนจะบวมๆ เลยเปลี่ยนตัวใหม่ไป ก้อหายอะคับ