Jump to content

ขณะขับรถมีเสียง วี๊ด ขณะเร่งเครื่อง ดังตามจังหวะที่เราเร่ง

Recommended Posts

สวัสดีครับ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่พอทราบถึงอาการหรือพปเจออาการเดียวกันให้คำปรึกษาหน่อยครับ

เวลา เร่งเครื่องรถยนต์ จะมีอาการดังตามจะหวะที่เราเร่ง วิ๊ด เหมือนจะดังมาจากแถวคอลโซนหน้า  หรือ   

พวงมาลัย จับที่มาของเสียงได้ไม่แน่นอนครับ แต่จะดังเมื่อเร่งเครื่องรถวิ่ง บางครั้งก็ดัง บางครั้งเสียงก็ไม่ดัง       

แต่ส่วนมากจะดังนะครับ 

พี่ๆบางท่านบอกอาจเป็นที่ครัทคอมแอร์ ถ้าเป็นในส่วนนี้ แอร์จะเย็นไม เพราะรถผมแอร์เย็นปกติครับ

ถ้าเป็นที่ตัวนี้จริงช่วยแนะนำร้านใน กทม หน่อยนะครับ หรือเป็นที่อาการอื่นรบกวน เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ

ที่ประสบกับสาเหตุเดียวกันช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากๆๆ

ทำเครื่องเสียงมาด้วยมั้ยครับ

ถ้าทำมาอาจจะเป็นที่ระบบที่ติดตั้งมานะครับ

แต่ไม่ทราบนะครับว่าจากจุดไหน อาจต้องให้ทางร้านเช็คให้

ทำเครื่องเสียงมาด้วยมั้ยครับ

ถ้าทำมาอาจจะเป็นที่ระบบที่ติดตั้งมานะครับ

แต่ไม่ทราบนะครับว่าจากจุดไหน อาจต้องให้ทางร้านเช็คให้

เครื่องเสียงผมไม่ได้ทำอะครับ  ไม่น่าจะใช่ในจุด ขอบคุณมากครับ

เหมือนเคยได้ยินว่าถ้าเครื่อง 1.8 จะเป็นที่ปั๊มพาวเวอร์รั่วน่ะครับ ไม่ชัวร์น่ะครับ :D

เหมือนเคยได้ยินว่าถ้าเครื่อง 1.8 จะเป็นที่ปั๊มพาวเวอร์รั่วน่ะครับ ไม่ชัวร์น่ะครับ :D

ครับ ผมเครื่อง 1.8/AT ครับ ถ้ารั่วจะมีอาการอะไรอีกไมครับที่สามารถสังเกตุได้

ตรวจสอบปั๊มปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์เสีย
-สตาร์ท เกียร์ P จอดอยู่กับที่ หักพวงมาลัยซ้ายหรือขวาไม่ต้องเร่ง ข้อสังเกต พวงมาลัยรถจะหนักมือ หรือหักพวงมาลัยจะมีเสียงหอน หรือที่ช่างเรียกกันว่า ปั๊มหอน และให้ตรวจดูน้ำมันเพาเวอร์ในกระป๋องเติมน้ำมันว่าขาดหรือพร่องไปใหม
-ถ้าน้ำมันไม่ขาดเมื่อกดคันเร่งแล้วพวงมาลัยเบาขึ้น แสดงว่าปั๊มปั่นเริ่มมีอาการสึกหรอแล้ว แต่ใช้ได้อยู่ครับ แล้วจะมีปัญหาหรือไม่ เมื่อปั๊มปั่นเพาเวอร์สึก จะมีเศษเหล็กเป็นผงละเอียดเข้าไปในระบบเพาเวอร์ เศษเหล็กจะเข้าไปในกระปุกพวงมาลัยทำให้วาวล์ติดหรือซีลเสียเร็วขึ้นคับ
-กดคันเร่งแล้วพวงมาลังไม่เบาขึ้นแสดงว่าปั๊มปั่นเพาเวอร์เสียแล้วครับแนะนำให้เปลี่ยนหรือ Overhaul ปั๊มครับ

ลองดูก่อนครับอาจจะไม่ใช่ก็ได้น่ะครับ >>เพิ่มเติม

ตรวจสอบปั๊มปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์เสีย

-สตาร์ท เกียร์ P จอดอยู่กับที่ หักพวงมาลัยซ้ายหรือขวาไม่ต้องเร่ง ข้อสังเกต พวงมาลัยรถจะหนักมือ หรือหักพวงมาลัยจะมีเสียงหอน หรือที่ช่างเรียกกันว่า ปั๊มหอน และให้ตรวจดูน้ำมันเพาเวอร์ในกระป๋องเติมน้ำมันว่าขาดหรือพร่องไปใหม

-ถ้าน้ำมันไม่ขาดเมื่อกดคันเร่งแล้วพวงมาลัยเบาขึ้น แสดงว่าปั๊มปั่นเริ่มมีอาการสึกหรอแล้ว แต่ใช้ได้อยู่ครับ แล้วจะมีปัญหาหรือไม่ เมื่อปั๊มปั่นเพาเวอร์สึก จะมีเศษเหล็กเป็นผงละเอียดเข้าไปในระบบเพาเวอร์ เศษเหล็กจะเข้าไปในกระปุกพวงมาลัยทำให้วาวล์ติดหรือซีลเสียเร็วขึ้นคับ

-กดคันเร่งแล้วพวงมาลังไม่เบาขึ้นแสดงว่าปั๊มปั่นเพาเวอร์เสียแล้วครับแนะนำให้เปลี่ยนหรือ Overhaul ปั๊มครับ

ลองดูก่อนครับอาจจะไม่ใช่ก็ได้น่ะครับ >>เพิ่มเติม

ขอบคุณมากครับ เด๋วผมจะลองเช็คดูครับ และถ้าเป็นที่ครัทคอมแอร์นี่จะมีอาการยังไงครับ

ผมก็เป็น เปิดฝาหร้าแล้วไล่ฟังเสียงดู
มันดังมาจากกเครื่อง แถวๆหลังเครื่อง

ถ้าเป็นที่ครัชท์คอมแอร์ จะมีเสียงหวีดตอนเราเหยียบคันเร่งครับ วี๊ด วิ๊ด ๆ อย่างกับเล่นเกมรถแข่ง 5555 วี๊ด อย่างชัดเจนเมื่อเปิดฝาโปร่งหน้าฟัง ไม่ว่าจะ เปิดหรือปิดแอร์ แต่แปลกตรงที่ แอร์มันก็เย็นปกติ เลยตัดสินใจลองเปลี่ยนครัชท์คอมแอร์ โดยตกลงกับทางช่างว่า ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ขอเสียแค่ค่รแรง แล้วเปลี่ยนครัชคืนน้ะ ช่างยืนยันตามนั้นเลยเปลี่ยน สรุปว่า หายเงียบเลยทีนี้ อิ อิ

ขอบคุณทุกคำแนะนำของพี่ๆๆนะคับ. มันเหมือนเสียงมอเตอร์อีกตัวกำลังทำงาน แต่เสียงที่ดังอะผมจะลองหาสาเหตุแล้วจะมาสรุปถึงปัญหานะคับ

เป็นเรื่องปรกติครับ ปั้มพาว์เวอร์ทำงาน ตามจังหวะคันเร่ง (ถ้าผิดปรกติคือ ใส่เกียร์ P หมุนพวงมาลัยมีเสียงดังวี้ดๆ)

• 2 years later...