Jump to content

ใครใช้เกียร์ออโต้ที่อัตรทดเกียร์เท่าเกียร์ธรรมดมั่งครับ

Recommended Posts

ที่เห็นรุ่น E นั่นเป็นเกียร์ MT ครับ ข้างบนมันคงพิมพ์ผิดครับ รุ่น E ที่เป็น MT มีออกมารุ่นนึงครับ น่าจะเป็นรุ่นแรกๆแหละครับ 2006-2007

อ่าครับขอบคุณครับ ผมกลัวท่ามันมีจริงแล้วมีปัญหาอะไร กลัวมันหาอะไหล่ยากนะครับ เพราะมันเคยรอบไม่ตัดมา 2 3 ครั่งแล้วนะครับ

ไม่เข้าใจคำว่ารอบไม่ตัดอ่ะครับ รถ E MT ผลิตช่วงปี 2006

และ ไม่มีอีกเลยหลังจากนั้น เหลือแต่ตัว S เท่านั้นที่ผลิต MT ครับ

Option ที่ต่างกัน คือเป็นเบาะหนังจากโรงงานครับ

ผมว่านะ อัตราทดที่พิมพ์ไว้นั่นแหละน่าจะผิดครับ เพราะผมออกรถปี 2008 ก็มี E AT ซึ่งผมว่ามันไม่น่าจะทำอัตราทดต่างจาก AT ของ 1.8 ตัวอื่นครับ (เซลส์เองก็บอกว่า E AT กับ E AT(AS) ต่างกันหลักๆแค่พวกอุปกรณ์๋ภายในเท่านั้น)

อีกอย่าง ในแง่ของการผลิตแล้ว ไม่น่าเป็นไปได้ที่ product line เดียวกัน (เอาแค่เฉพาะเกียร์ civic 1.8 นี่เลย) จะมีคุณลักษณะทางเทคนิคที่ต่างกันแบบนี้ครับ ผมว่ามันไม่เหมาะสมในการผลิตแบบ Mass production ซึ่งถ้าจะทำ ต้นทุนการผลิตน่าจะสูงกว่าปกติและไม่สามารถทำราคาได้ดีนักครับ ไหนจะเรื่อง maintenance ในภายหลังอีกที่น่าจะมีปัญหาพอควร

รอบไม่ตัดคือ มันยาวไปถึง 7พันกว่ารอบนะครับ เวลาเล่นเกียร์หนักๆ

หือ รอบไม่ตัด ผิดปรกตินะครับ สำหรับออโต้ 7000 ก็ตัดละ

ครับมันเป็นมา 2-3 ครั่งครับ เวลาเบรคจนล้อตาย(รถผมไม่มี abs อ่าครับ) แล้วดึงเกียร์ลงมาช่วยในการเบรค พอเราเหยียบส่งต่อพอรอบถึง 7000 ก็ดันเกียร์ขึ้นเพื่อเปลี่ยนเกียร์

เกียร์มันไม่เปลี่ยนให้ครับ 2 ครั่งแรกรอบมันก็ตี 7000 แต่ตัด แต่พอมาครั่งหลังนี่ มันยาวไปเลย 7000 อีกครับ ต้องเข้า N ปล่อยไหรถึงเข้าเกียร์ได้ต่อ แล้วเป็นตอนแซงพอดี ฉี่แทบแตก><

ผมว่านะ อัตราทดที่พิมพ์ไว้นั่นแหละน่าจะผิดครับ เพราะผมออกรถปี 2008 ก็มี E AT ซึ่งผมว่ามันไม่น่าจะทำอัตราทดต่างจาก AT ของ 1.8 ตัวอื่นครับ (เซลส์เองก็บอกว่า E AT กับ E AT(AS) ต่างกันหลักๆแค่พวกอุปกรณ์๋ภายในเท่านั้น)

อีกอย่าง ในแง่ของการผลิตแล้ว ไม่น่าเป็นไปได้ที่ product line เดียวกัน (เอาแค่เฉพาะเกียร์ civic 1.8 นี่เลย) จะมีคุณลักษณะทางเทคนิคที่ต่างกันแบบนี้ครับ ผมว่ามันไม่เหมาะสมในการผลิตแบบ Mass production ซึ่งถ้าจะทำ ต้นทุนการผลิตน่าจะสูงกว่าปกติและไม่สามารถทำราคาได้ดีนักครับ ไหนจะเรื่อง maintenance ในภายหลังอีกที่น่าจะมีปัญหาพอควร

เรียนคุณ zarya 

คือที่ผมใช้นะครับ ไม่มี abs airbag ไม่มีระบบกระจายแรงเบรคด้วยอ่าครับ T T

เรียนคุณ zarya 

คือที่ผมใช้นะครับ ไม่มี abs airbag ไม่มีระบบกระจายแรงเบรคด้วยอ่าครับ T T

ใช่ๆ ผมเลยมาเอา S AT AS แทนล่ะครับ ขอ safety ครบๆไว้ก่อนดีกว่า อย่างอื่นรับได้ครับ

ใช่ๆ ผมเลยมาเอา S AT AS แทนล่ะครับ ขอ safety ครบๆไว้ก่อนดีกว่า อย่างอื่นรับได้ครับ

ใช่ครับตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องรถอะไรมาก รถคันนี้ ที่บ้านใช้มาก่อนเค้าอยากซื้ออะไรก็ซื้อ(เงินเค้า555) พอได้มาใช้เลยเรื่มคุ้ยหาโน่น นี่ นั้น เก่าๆ มาดู เลยไปเจอที่สงสัยนี่และครับว่า เกียร์เค้าพิมผิดหรือมีอยู่จริง แหะๆ

เป็นเหมือนกระบะที่บ้านคันนึงเลยคับ พึ่งขายไป (triton) ออโต้ รอบทะลุเร้ดไลน์  :lol: ไม่ทราบว่าเป็นอะไรเหมือนกันคับ  :D

เป็นเหมือนกระบะที่บ้านคันนึงเลยคับ พึ่งขายไป (triton) ออโต้ รอบทะลุเร้ดไลน์  :lol: ไม่ทราบว่าเป็นอะไรเหมือนกันคับ  :D

Oops!

• 2 weeks later...

อาการ นี้เหมือนเกียร์จะไปแล้ว ที่ เกียร์ 5  แสดงว่า เวลานั้น รถวิ่งได้แค่ 4 เกียร์ มันเลย ขยับไปเกียร์ 5 ไม่ได้ รอบเลย ค้างแบบนั้น หมั่นดูแล เกียร์นะครับ ถ้าชอบเล่นเกียร์ ผม เป็นมาแล้ว รอบค้าง เกียร์วิ่งได้ 1-2-3  / 4-5 ไม่มา ต้องได้จอกข้างทาง แล้วดับสตาทใหม่ อีก 2 วัน เอาเข้าไป ลบ code เลยครับ รีเซ็ท ECU ใหม่ หาย ตอนนี้จะหา Oil เกียร์ มาใส่แล้วครับ ป้องกัน ความร้อนเวลา ลากเกียร์ยาวๆ