Jump to content

เสียงแบบนี้ผ้าเบรคหมดหรือป่าวครับ?

Recommended Posts

อาการจะเป็นตอนออกรถเช้าๆ ขับไปซักพักเสียงจะหายไป

จะเป็นแค่ ตอนปล่อยเบรคหลังจากสตาร์ทออกตัวปุ๊บ เสียงมาเลยครับ เอี๊ยดดด  เหมือนอะไรไปขูดจาน

ยิ่งพอกดเบรคลึกอีก เสียงจะดังขึ้นอีก 

แต่พอขับไปไม่ถึง2นาที เสียงหายครับ จะกดเบรคยังไงก็ไม่ดังแล้ว

ปัญญหาข้องใจ คือ ผมเพิ่งเข้าศูนย์ เช็คระยะมา ไม่ถึงอาทิตย์ แจ้งผมว่า ผ้าเบรคหน้าเหลือ 6 mm. หลังเหลือ 4 mm. ยังไม่ต้องเปลี่ยน

ตกลงมันน่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ ส่วนตัวผมก็ยังแอบคิดว่า น่าจะเป็นที่ผ้าเบรค :wacko:

ถ้าเป็นตอนเช้าๆอาจจะเป็นเพราะจานเบรคชื้นเลยมีสนิมเกาะ พอล้อเริ่มหมุนเลยมีเสียงผ้าเบรคกับจานสีกัน พอสนิมหลุดออกหมดก็จะหายครับ

แต่ถ้าเวลากลางวันยังเป็นอยู่น่าจะมาจากสาเหตุอื่นครับ

น่าจะสนิมเกาะจาน  

พอวิ่งใหม่ๆ สนิมยังเกาะจานอยู่ ผ้าดิสเบรคปกติมันก็แนบติดกับจาน พอ วิ่ง เสียดสี มีความฝืด เสียงเอี๊ยดดดด ๆๆก็เลยมา

วิ่งๆ ไป ผ้าเบรคกับจานสีกัน จนสนิมหลุดหมด จานมันเงา เสียงก็เลยหายไป จะว่าปกติๆ ก้ปกตินะ หลังล้างรถ หรือจอดกลางคืนอาการมีความชื้น สนิมก็ขึ้นจานได้

ล้างรถยังไม่ทันแห้ง สนิมขึ้นจานแล้ว

อันนี้ ลุยฝน ลุยน้ำ มา จอดค้างคืน เช้ามา สนิมแดงเชียว

น่าจะสนิมเกาะจาน  

พอวิ่งใหม่ๆ สนิมยังเกาะจานอยู่ ผ้าดิสเบรคปกติมันก็แนบติดกับจาน พอ วิ่ง เสียดสี มีความฝืด เสียงเอี๊ยดดดด ๆๆก็เลยมา

วิ่งๆ ไป ผ้าเบรคกับจานสีกัน จนสนิมหลุดหมด จานมันเงา เสียงก็เลยหายไป จะว่าปกติๆ ก้ปกตินะ หลังล้างรถ หรือจอดกลางคืนอาการมีความชื้น สนิมก็ขึ้นจานได้

ล้างรถยังไม่ทันแห้ง สนิมขึ้นจานแล้ว

อันนี้ ลุยฝน ลุยน้ำ มา จอดค้างคืน เช้ามา สนิมแดงเชียว

เห็นด้วยตามพี่ป๊อบเลยครับ เพราะเป็นเหมือนกัน :)

สรุปว่า ผ้าเบรคหมดครับ .... ด้านหน้าขวา 

ปัญหาคือ ทำไมศูนย์แจ้งผมว่าไม่มีปัญหาอะไร เหลือ 6 mm. <_<

ทำไมหมดทีละข้างครับ แล้วข้างซ้ายเหลือเยอะรึเปล่าครับ ถ้าต่างกันมากก็น่าสงสัย

สรุปว่า ผ้าเบรคหมดครับ .... ด้านหน้าขวา 

ปัญหาคือ ทำไมศูนย์แจ้งผมว่าไม่มีปัญหาอะไร เหลือ 6 mm. <_<

ผ้าเบรคหมดมันน่าจะได้ยินเสียงทุกครั้งที่เหยียบเบรคนะครับ แปลกจัง

ผ้าเบรคหมดมันน่าจะได้ยินเสียงทุกครั้งที่เหยียบเบรคนะครับ แปลกจัง

นั้นสิครับ แปลกจัง

จขกท. ก็บอกว่าขับไปซักพักเสียงจะหายไป

ถ้าเสียงมาบางช่วงไม่น่าจะเกิดจากผ้าเบรคหมดครับ ประเด็นสนิมก็น่าจะพอเป็นไปได้ จริงๆความหนาผ้าเบรคเหลือประมาณกี่มิล เราสามารถดูได้คร่าวๆจากการมองลอดคาลิปเปอร์ดู ลองเชื่อสายตาตัวเองดูครับ

หมดข้างเดียวครับ ผมก็งงเหมือนกัน

ตอนแรกเสียงมาตอนออกตัวใหม่ๆครับ แต่วันที่ต้องวิ่งไปเปลี่ยน วันนั้นดังตลอดเวลาเลยครับ เหมือนมันค้าง ผมเหยียบเบรคแรงๆถึงจะหายไปแป๊บนึง ก็กลับมาดังอีก

ผมก็ไม่รุ้ว่า 0 ได้ทำอะไรหรือป่าว เพราะวันนั้นผมให้ 0 ตรวจสอบลูกปืนล้อให้ อาจจะไม่เกี่ยวก็ได้ แต่มันหมดข้างเดียวเลยงง ขับมาตั้งนานไม่เปนไร ออกจาก 0 ปุ๊บ งานเข้าเลย :wacko:

ไม่อยากให้คิดมาก แต่ผ้าเบรคหมดข้างเดียว ผมว่าลองให้ร้านเบรคข้างนอกเช็คลูกสูบเบรคดูด้วยดีกว่าครับ ของผมเคยเป็นเหมือนกันเพราะ "ลูกสูบเบรคค้าง" ครับ ตอนนั้นขอผมหมดข้างเดียวเหมือนกัน ด้านนอกหมดไม่เท่าไหร่ แต่ก็เห็นได้ชัดว่าบางกว่าล้ออีกข้าง ส่วนด้านในบางจนผ้าเบรคร้าวเลยครับ

ของผมผ้าเบรคไม่หมด แต่ดังทุกเช้าเลย ขับไปสักพักก็เงียบ
เข้าใจละว่ามันดังจากสนิม ที่เกิดจากความชื้น