Jump to content

ปกติเติมน้ำมันอะไรกันคับ แก๊ส91,95 หรือ E20 คับ

Recommended Posts

อยากทราบกันว่าปกติใส่น้ำมันชนิดไหนกันครับข้อดี ข้อเสียกะรถ และสามารถเติมผสมกันได้ทั้ง 3 แบบเลยป่าวคับ

ผสมกันได้หมเละครับทั้ง91และ95. ยกเว้นe20ต้องดูว่ารองรับรถเราหรือป่าว. ผมเติมตามเงินในกระเป๋านะครับเหลือเยอะก็95. เงินน้อยก91.นะครับ55

ผสมได้หมดครับ

ผมเองยังแล้วแต่อารมณ์บางทีเจอหัวจ่ายว่างอันไหนก็เอาอันนั้น

แต่ส่วนใหญ่จะ E20 กับ โซฮอลล์ 91 ครับ 

ส่วนใหญ่เติม แก๊สโซฮอล95 บ้างก็แก็สโซฮอล91  บางทีก็เติมเบลซิล 95 บางโอกาส เดินทางไกลต่างจังหวัดก็ E20  ตามนั้นครับ

สมัยมีเบนซิน 91 ผมเติมตลอด แต่สมัยนี้ไม่ม่ละผมเลเติม 95 เพราะใช้รถน้อยมาต่อเดือน 2xx กม. ครับ

รถผม ปี 2009 คู่มือบอกเติม E20  ได้ แต่ไม่เคยลองสงสัยต้องลองบ้างเพราะน้ำมันขึ้นเอาๆ -_-  ไม่รู้รถจะอืดกว่าเดิมป่าว

เติมE20ครับแตพรุ่งนี้จะเปลี่ยนไปเติมE85แล้วครับ

E85 คับ :)

เติมE20ครับแตพรุ่งนี้จะเปลี่ยนไปเติมE85แล้วครับ

e85 กันเลยเหรอคับ  ไม่ทราบว่าต้องปรับเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรกันบ้างครับ???

ผมปี 08 รองรับ E20 ....เติม E20 มาตลอด

ตอนนี้กำลังทดสอบ E85 + E20 อัตราส่วนผสม 50:50 วิ่งดีขึ้น รถปกติทุกอย่างครับ

แต่ใช้เฉพาะวันที่เดินทางเยอะๆ ไปธุระหรือไปเที่ยวหลายๆ ที่

ถ้าต้องจอดทิ้งนานๆ จะเติม E20 ทิ้งไว้ตลอด

ทุกอย่างเดิมไม่ได้ เพิ่มหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ใดๆ ครับ

ส่วนผมเมื่อก่อนเติมเเต่ เบนซิน 91 พอยกเลิกไปก็เลยไปคบเเต่ Gasohol 95   เเต่เคยลองเติม e20 ขอบอกว่าอืดกว่าเเละก็น้ำมันหมดเร็วมากยิ่งเหลือต่ำกว่า 3-4 ขีดหมดเร็ว 

ปกติเบนซิน 95 ครับ วิ่งวันนึงประมาณ 56 KM
ถ้าออกต่างจังหวัดแบบวันนึงวิ่งม้วนเดียวหมดถังก็ E20 ครับ

กำลังคิดจะทำเป็น E85 อยู่ครับ 

เติม E85 แล้วครับ ประหยัดแน่นอนครับ ตอนนี้ที่สังเกตเห็น อัตราเร่งดีขึ้นกว่าเก่า  รอบนิ่งกว่าเดิมครับ แต่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์เล็กน้อยครับ

สนใจมาทางนี้เลยครับ  

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/10429-car-up-%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87kn%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%84knoil-gear-cooler%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3air-breather%E0%B8%AB%E0%B8%B1/page-3

สลับกันไปครับ ตามอารมณ์ ระหว่าง V-Power Nitro+ 95 กับ Shell E20

ผมเอง ใช้แต่ โซฮอล 95 มาตลอด หลังจาก ไม่มี 91 แล้ว

ผมเจอเพื่อนที่ขับซิ่งๆหน่อยเค้าก็เอาไปจุน E85  ขับไปสนามพีระ ด้วยกัน ขับพอๆกัน E85 กินกว่า 2-3 จุด

ผมเองก็สนใจนะคับ แต่เพิ่งจะเริ่มหาข้อมูลเกี่ยวกับ ข้อดี ข้อเสีย