Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

เสร็จซะทีกับการปรับปรุงครั้งที่เท่าไหร่ผมก็จำไม่ได้ละ  :0184:

ยังไม่ได้ใส่รถเดี๋ยวใส่รถแล้วค่อยถ่ายแสงมาดูกันอีกที 

ปล  โคมผมนี่มันทหารผ่านศึกชัดๆ รอยเพียบ   :0213:

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ผมอยากทำแบบนี้บ้างครับ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าไปทำได้ที่ไหนดี อยากได้ทนๆครับ

(เห็นเพื่อนๆไปทำมาที่ไหนไม่รู้ ไม่ค่อยเกินปีก็พังกันเป็นแถวๆ)

ทำแบบนี้ มีอยู่ 2-3 เจ้าในไทยนะคับ 555 เรื่องจริง :P

ในเวบเราที่รับทำมีเจ้าเดียวคุณ t_nonthawat ลองสอบถามกันดูครับ

ความทนทานเนื่องจากอุปกรณ์ทั้งหมดเป็น OEM นั่นคือมาตรฐานเรื่อง reliability มันสูงมากครับ

การวิจัย การควบคุมการผลิตก่อนส่งออกขายโรงงานประกอบรถยนต์ มันสูงกว่าหลอดจีนชนิดเทียบกันไม่ได้

แจ้งไว้อย่างไรก้อตามนั้น เช่น แจ้งว่าอุปกรณ์ใช้ได้ 20000 ชั่วโมง ก้อ 20000 หรือสูงกว่า

คุณภาพของแก้ว คุณภาพของชุดอุปกรณ์อีเล็คโทรนิคที่มาทำ มีเทคโนโลยีการผลิตที่สูงกว่ามากกกก

หลายอย่างครับ ถ้าเทียบกันด้านราคาของ ราคาการทำ เวลาการทำ เหมือนจะสูงมากถ้าเทียบกับสินค้าจีน (ติดตั้งแป๊ปเดียวเสร็จ)

แต่คุณภาพและการใช้งานมันคนละชั้นเลยนะครับ คนละหลายชั้นเลยคับ :D หารกันแล้ว คุ้มกว่าเยอะ

รอให้ป๋ามาตอบนี่แหละ ไม่รู้จะตอบยังไง

มหากาพย์ TL ของผม มันยังไม่จบ งวดนี้ทำ shield  ออกมาได้กากมาก ต้องรื้อทำใหม่อีก  :0160: 

ตอนอยู่นอกโคมก็ว่าดูดีนะ แต่พอใส่โคมแล้ว รับไม่ได้อย่างแรง คงต้อง test ตอนใส่โคมด้วยจะได้ทีเดียวจบ

นี่รูปตอนที่เปิดอยู่ในบ้านยังไม่ได้ยัดโคม

ตอนอยู่นอกโคมก็ว่าดูดีนะ แต่พอใส่โคมแล้ว รับไม่ได้อย่างแรง คงต้อง test ตอนใส่โคมด้วยจะได้ทีเดียวจบ

นี่รูปตอนที่เปิดอยู่ในบ้านยังไม่ได้ยัดโคม

ตัว ZKW-R clear lens คุณต้นสั่งจากไหนครับ ถ้าจากจีนความเคลียร์สู้ Retrofit source ไม่ได้ครับ ซึ่งตัวขอบฟ้าเข้มจะมาไม่เยอะครับ แต่ถ้าเป็น ZKW-R ของ retrofit source ตอนนี้

OK ครับ ผมสั่งมาบ่อย 

ตัว ZKW-R clear lens คุณต้นสั่งจากไหนครับ ถ้าจากจีนความเคลียร์สู้ Retrofit source ไม่ได้ครับ ซึ่งตัวขอบฟ้าเข้มจะมาไม่เยอะครับ แต่ถ้าเป็น ZKW-R ของ retrofit source ตอนนี้

OK ครับ ผมสั่งมาบ่อย 

สั่งจาก retrofit source ครับ

สั่งจาก retrofit source ครับ

สั่งช่วงไหนพอจำได้ไหม ช่วงก่อนหน้านี้ Retrofit source ก็มีปัญหาเรื่องความใสของเลนส์เหมือนกัน ช่วงปีที่แล้วครับต้นๆปี

ของตาต้นน่าจะซัก 2-3 ปีแล้วมั้งคับ เอ๊ะ ไม่แน่ เหมือนจะพึ่งสั่งมาพร้อม Shroud ตัวเก่าลอกๆนั่น :D

สั่งช่วงไหนพอจำได้ไหม ช่วงก่อนหน้านี้ Retrofit source ก็มีปัญหาเรื่องความใสของเลนส์เหมือนกัน ช่วงปีที่แล้วครับต้นๆปี

ช่วงก่อนน้ำท่วมใหญ่ กทม. ครับ น่าจะประมาณเดือน กันยาหรือตุลา ปี 54

ช่วงก่อนน้ำท่วมใหญ่ กทม. ครับ น่าจะประมาณเดือน กันยาหรือตุลา ปี 54

ใส่แล้วมันขึ้นสีน้ำเงินเข้มไหม ถ้าเข้มก็โอเคครับ

ใส่แล้วมันขึ้นสีน้ำเงินเข้มไหม ถ้าเข้มก็โอเคครับ

ตอนนี้สีเข้มแล้วครับผมยกชิงให้สูงขึ้น แต่ต้องตามแก้ปัญหาเส้น cutoff ไม่ตรง โค้งทีเดียวเชียว  ;)

• 4 weeks later...
  • 2 weeks later...

รบกวนพี่ๆครับ ช่วยดูให้หน่อยครับ มีคำถามด้วยครับ 

1.สายบัลลาสต์มี 2 เส้น สีไหน + สีไหน - ครับ

2.ถ้าผมรู้ว่าเส้นไหน + - ผมสามารถเอามาต่อกับ power supply ของคอมฯ ได้เลยหรือไม่ โดยที่ power supply สายดำคือ - สายเหลือง คือ + ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ

รบกวนพี่ๆครับ ช่วยดูให้หน่อยครับ มีคำถามด้วยครับ 

1.สายบัลลาสต์มี 2 เส้น สีไหน + สีไหน - ครับ

2.ถ้าผมรู้ว่าเส้นไหน + - ผมสามารถเอามาต่อกับ power supply ของคอมฯ ได้เลยหรือไม่ โดยที่ power supply สายดำคือ - สายเหลือง คือ + ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ

โจ เอาคำถามที่ PM คุยกะผมมาถามกระทู้นี้ก้อได้ครับ ไหนๆก้อลงมือทำแล้ว เดี๋ยวเจอเรื่องอีกเยอะ :lol:

เดี๋ยวเพื่อนๆช่วยแนะนำ ตาต้นแกถอดเล่นจนโคมจะพังละ

เดี๋ยวสายๆ มาตอบให้ครับ พอดีช่วงเสาร์อาทิตย์ งานที่บ้านเยอะ เข้าห้องไม่ได้เปิดคอมพ์เลย หลับตลอด :D

โจ เอาคำถามที่ PM คุยกะผมมาถามกระทู้นี้ก้อได้ครับ ไหนๆก้อลงมือทำแล้ว เดี๋ยวเจอเรื่องอีกเยอะ :lol:

เดี๋ยวเพื่อนๆช่วยแนะนำ ตาต้นแกถอดเล่นจนโคมจะพังละ

เดี๋ยวสายๆ มาตอบให้ครับ พอดีช่วงเสาร์อาทิตย์ งานที่บ้านเยอะ เข้าห้องไม่ได้เปิดคอมพ์เลย หลับตลอด :D

ขอบคุณครับพี่ รอได้ครับ

อีกเรื่องครับ xxxสายที่มีหมวกสีฟ้าๆ ที่อยู่ข้างปลั๊กขาว (จากรูปด้านบน) เอาไว้ทำอะไรครับ

แดง + ดำ -  ถูกแล้วครับ

หมวกสีฟ้าเป็นสายกราวด์ครับ  เอาเสียบกับตัวโปรกับตัวบัลลาส มันจะมีปลายแบบนี้ทั้ง 2 ด้าน

แต่โปรบางตัวไม่มีให้เสียบก็ไม่ต้อง ของผมมีแต่ตัดทิ้งแล้วก็ไม่ได้ใช้ครับ

แดง + ดำ -  ถูกแล้วครับ

หมวกสีฟ้าเป็นสายกราวด์ครับ  เอาเสียบกับตัวโปรกับตัวบัลลาส มันจะมีปลายแบบนี้ทั้ง 2 ด้าน

แต่โปรบางตัวไม่มีให้เสียบก็ไม่ต้อง ของผมมีแต่ตัดทิ้งแล้วก็ไม่ได้ใช้ครับ

ขอบคุณครับ พี่ต้น ตัดทิ้งเลยไม่มีผลเสียอะไรใช่ไหมครับ เย็นนี้จะได้ลอง

แล้วปกติแล้ว บัลลาสต์พวกนี้ตอนเปิดใหม่ๆจะมีเสียงจี๊ดๆ เปิดได้สักพักเสียงจะเบาลง แต่ก็ยังดังอยู่ แบบนี้ปกติหรือปล่าว

ปล.อะไหล่ทุกชิ้นเป็น OE หมดครับ

ดังหมดแหละครับ ยิ่ง Aftermarket ดังตลอดเวลาเข้าไปนั่น

บัลลาสไฟบ้านก้อดังนะครับ แต่ไม่มาก ลองฟังดู :D  เราชินกับมันมาตั้งแต่เกิดเลยไม่ได้ยินคับ