Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

ตัดทิ้งได้ครับมันเหมือนกับเป็นสายถักกันสัญญานกวนให้ลงตัวถังอะไรประมาณนั้นแหละ

บัลลาสเสียงแบบนี้แหละครับ ที่เงียบๆเลยยังไม่เคยเจอ  :P 

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ดังหมดแหละครับ ยิ่ง Aftermarket ดังตลอดเวลาเข้าไปนั่น

บัลลาสไฟบ้านก้อดังนะครับ แต่ไม่มาก ลองฟังดู :D  เราชินกับมันมาตั้งแต่เกิดเลยไม่ได้ยินคับ

ตัดทิ้งได้ครับมันเหมือนกับเป็นสายถักกันสัญญานกวนให้ลงตัวถังอะไรประมาณนั้นแหละ

บัลลาสเสียงแบบนี้แหละครับ ที่เงียบๆเลยยังไม่เคยเจอ  :P 

ค่อยโล่งอกหน่อย ตอนนี้กำลังลองแสงยังไม่มืด แสงสวยมากมาย สว่างกว่าพี่ trans อีก น้ำเงิน ฟ้า ม่วง  มากันให้พรึบ แต่ปลายแสงมันโค้งขึ้นบน ผมยกชิลด์ขึ้นสูงไปใช่ไหมครับ?

แสงนอก โคม สวยแบบนี้แหละครับ 

ใส่เข้าไปปั๊บ อยากตาย  :0006:

ใส่โคมปั๊บ แสง drop ลงไปเลยอย่างที่พี่ๆบอก

ขอถามเพิ่มว่า ทำยังงัยสีม่วง น้ำเงิน จะได้ยาวๆ แบบของพี่ๆครับ เอาวัสดุอะไรมาทำชิลด์กันมั้งครับ หาไม่ได้เลย

ปล.ผมใช้ FXR ครับ

color band โมไปอาจพังคับ FXR เป็น Pro ที่ออกแบบและแต่งของมาจากโรงงานระดับนึงแล้วคับ เดิมๆของเค้าก้อหรูหราแล้ว  :D

FX R เดิมมันยาวอยู่นะครับ เวลาเอามาต่อกันมันจะยาวเต็มเอง หนา สวยเลย :lol:

แหมะ รูปข้างบนนี้มันกัดกินหัวใจเหลือเกิน  :0006: 

สีอ่ะได้นะ แต่เส้น cutoff ผมมันยังไม่ตรงเป๊ะ คงต้องมีรื้อทำอีกจนกว่าจะพอใจ  :0026: 

อยากบอกว่าหยัก Shield มันเล็กมากครับ โมยาก ใจนิ่ง เครื่องมือถึง

จากโรงงานเค้าปั้มมาตูมเดียวจบ โมเป็นก้อไปต่อ โมพลาด เหนื่อยแก้ครับ

ถูก น่าจะประมาณ มิลเดียว ผมก็ใช้ตะใบตัวเล็กๆที่ซื้อจากโฮมโปรวันนั้นแหละแต่งเก็บรายละเอียด นั่นไม่ยาก

แต่ที่ shield ผมไม่ตรงเพราะเป็น Semi-Curve Shield ของ TL ผมปรับสีแล้วมันต้องขยับย้อนมาข้างหลัง

ส่วนที่เป็น Curve มันก็ไม่ได้ระดับละต้องเจียร์ให้เป็นเส้นตรงให้ได้ นี่แหละที่ยาก เจียร์ Curve Shield ให้แสงเป็นเ้ส้นตรง 

น้อยไปก็เว้าลง มากไปก็เว้าขึ้น 

FX R เดิมมันยาวอยู่นะครับ เวลาเอามาต่อกันมันจะยาวเต็มเอง หนา สวยเลย :lol:

ของผมเดิมๆจากโรงงานสีน้ำเงินมันไม่หนาขนาดนี้ แต่เมื่อวานลองยกชิลด์ขึ้น 1 มม. สีน้ำเงินหนาและยาวขึ้นอีกนิดหน่อย แต่ยังไม่ได้ยิงดูระยะไกลๆ แค่ลองในบ้าน เด๋วเย็นนี้จะยกขึ้นอีก 1 มม.ดูว่าแสงมันจะเป็นยังงัย

ถูก น่าจะประมาณ มิลเดียว ผมก็ใช้ตะใบตัวเล็กๆที่ซื้อจากโฮมโปรวันนั้นแหละแต่งเก็บรายละเอียด นั่นไม่ยาก

แต่ที่ shield ผมไม่ตรงเพราะเป็น Semi-Curve Shield ของ TL ผมปรับสีแล้วมันต้องขยับย้อนมาข้างหลัง

ส่วนที่เป็น Curve มันก็ไม่ได้ระดับละต้องเจียร์ให้เป็นเส้นตรงให้ได้ นี่แหละที่ยาก เจียร์ Curve Shield ให้แสงเป็นเ้ส้นตรง 

น้อยไปก็เว้าลง มากไปก็เว้าขึ้น 

พี่ต้นครับ การขยับชิลด์ขึ้นลงมีผลแค่สีที่ขอบเปลี่ยนไปใช่ไหมครับ ส่วนเรื่องโฟกัสไม่มีผลใช่ไหมครับ

ส่วนเรื่องการขยับมาหน้า-หลัง มีผลอย่างไรบ้างครับ fxr ผมมันไม่สามารถขยับหน้า-หลังได้ครับ

อั่ยยะ นี่มันปืนกลในตำนานนี่ ใส่มอเตอไซคเลยคุณนน สุดยอด

พี่ต้นครับ การขยับชิลด์ขึ้นลงมีผลแค่สีที่ขอบเปลี่ยนไปใช่ไหมครับ ส่วนเรื่องโฟกัสไม่มีผลใช่ไหมครับ

ส่วนเรื่องการขยับมาหน้า-หลัง มีผลอย่างไรบ้างครับ fxr ผมมันไม่สามารถขยับหน้า-หลังได้ครับ

มีผลทั้งสีและโฟกัสครับ ของผมต้องขยับชิลสูงขึ้นและขยับมาข้างหลังเพื่อให้มีสีเพิ่มครับ

ลองดูบางตัวอย่างครับ ของ FXR

http://www.hidplanet.com/forums/showthread.php?40944-Modded-FX-R-With-Prism-Star-Shield-For-Ultra-Flicker

http://forums.acuralegend.org/fxr-bi-xenon-color-t4526.html?s=2f93565e4f71e64714513aac44517e40&

นี่มัน โมอะไรวะเนี่ย เอียงได้โล่ กะเอากระเจิงแสงเต็มที่ มันไม่น่าออกน้ำเงินนะนั่น เลยไปเป็นครึ่งเซนต์

ผมเองยังตามแก้ปลาย cut off ที่มันโค้งลงไม่ได้เลย fx r มัน fix ชิลด์ไว้ ขยับได้แค่ขึ้น-ลง แต่สงสัยว่าปลายแสง cut off ที่มันโค้งลง น่าจะเป็นผลมาจากที่ผมขยับชิลด์ขึ้นบนจากของเดิมรึปล่าว

ปล.การขยัลชิลด์ขึ้นบน จะได้สีน้ำเงินเพิ่มและยาวขึ้นจริงๆครับ สำหรับ fxr ของผม อยากถอดชิลด์มาปาดปลายออกจัง แต่ฝีมือไม่นิ่งพอ

tast จนกว่าจะพอใจก่อนครับค่อยจับยัดโคม ไม่งั้นตอนแก้เหนื่อยหลายต่อครับ 

ผมเหนื่อยมาหลายรอบละ และยังมีอีก พูดแล้วเหนื่อย  :0026: 

ต้องลองระยะไกลกว่านี้ นี่อาจจะใกล้เกินไปหรือเปล่า ลองไกลๆน้ำเงินอาจเข็ม ระยะลองแสงต้องเกิน 5 เมตรขึ้นไปครับ 

ที่ผมทำคือขยับชิลขึ้น แล้วส่วนแสงด้านข้างที่มันโค้งผมเจียร์ชิลเอาเลย ทีละนิดๆจนกว่าแสงจะเป็นเส้นตรง

แต่มันก็ยังไม่ตรง  :0026:   ว่างๆต้องรื้อทำใหม่อีก

ครับ อันนี้ลองในบ้านระยะประมาณ4เมตรครับ ส่วนปาดชิลด์นี่ต้องปาดให้โค้งลงใช่ไหมครับปลายแสง

มันถึงจะค่อยๆตรง

มาแล้วครับพี่ทอมมี่ รูปใหญ่ไปนิด จะโมยังงัยครับ

[/url">http://image.ohozaa.com/view2/wKsODWonqZMLIZoD]wA5dgn.jpg[/url]

[/url">http://image.ohozaa.com/view2/wKsOQlEfmpZZp4VW]5gm6La.jpg[/url]

อันนี้ cut off ล่าสุด[/url">http://image.ohozaa.com/view2/wKsP0Z0HRJdK5C7o]omVDYh.jpg[/url]

คัทออฟใหม่ สวยแล้วครับ พอเลย

ไปปรับเอา ปลายShield หุบเข้ามาอีกคับ ปลายบานเกินขอบเลนส์ครับ แสงตรงนั้นจะหายไป

หุบมาแบบ โค้งๆ พาราโบล่านะคับ ให้ปลายมันจิกมันเข้าแง่งที่รอไว้น่ะ เห็นมีแง่งรอรับ ใช่มะ น่าจะมิดเลนส์พอดี

ถ้าสังเกตดีๆ เวลาเค้าทำ Shield แบบโม จะเป็นโค้งพาราโบล่า

จะเอาส่วนปลายโค้งสุด ไว้ที่ Focus (ระยะตำแหน่ง Shield เดิมน่ะแหละ) ปลายโค้งไปชนขอบเลนส์ทั้งสองด้านครับ แสงมันรวมแนวตามนั้น

อะไรที่เกินขอบเลนส์มันไม่ออกไปครับ มันโดนฝาครอบบังหมดคับ