Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

ระเอียดครบถ้วนกระบวนความ

แล้วตัวของ BI-XENON: HELLA EVOX-R คุณนนท์ว่าเป็นไงครับ เห็น TRS ทำออกมาใหม่

http://www.theretrofitsource.com/product_info.php?cPath=25&products_id=92

มันเป็น Replica ครับ ทำเลียนแบบ คุณภาพก็น่าจะพอๆกับตัว FX-R ครับ

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ดูว่าเป็น bi xenon ที่น่าจะประกอบง่ายดี โซลินอยไม่ยื่นออกมามาก

ผมเองก็นำตัวแท้มาทำบ่อยครับ EvoX ของแท้เป็นของ Stainley โดยจ้างให้ Hella ผลิตตัวโปรให้ครับ และ Cut-off เป็น ECE ครับ

อ่อ ครับ

ของผมก็ยังต้องรือทำใหม่อีกรอบ ซื้อShroud Panamera เดี๋ยวมาถึงก็ได้รือทำใหม่กันอีกรอบเลย

สงสัยต้องทำ shield ใหม่ด้วย อยากให้มันโค้งกว่านี้ ทำตอนแรกๆก็ไม่รู้อะไรเลยทำส่งๆไป

Cut-Off Again

มันแจ่มมากจริงๆเชียวครับ

Rx350 คู่นี้ เข้มมากมาย สะใจวัยสว่างอารมณ์

เคยเห็นแสงคู่นี้ตอนยังไม่ผ่านเคลียร์เลนส์ มันก็มีน้ำเงินบางๆ แถมกว้างได้ใจ

แต่พอแสงผ่าน STi-R เห็นแล้ว จื๊ดจ๊าดจังคับพี่ ^_^

มันแจ่มมากจริงๆเชียวครับ

Rx350 คู่นี้ เข้มมากมาย สะใจวัยสว่างอารมณ์

เคยเห็นแสงคู่นี้ตอนยังไม่ผ่านเคลียร์เลนส์ มันก็มีน้ำเงินบางๆ แถมกว้างได้ใจ

แต่พอแสงผ่าน STi-R เห็นแล้ว จื๊ดจ๊าดจังคับพี่ ^_^

ตัวจริงแจ่มกว่านี้อีก ผมลืม 350Z ไปเลย โดยเฉพาะขอบไล่ตั้งแต่น้ำเงินเข้ม ฟ้า ม่วง มาทุกสีเลย

ผมถามพี่อ้วนมาแล้วครับ พี่เค้าขายเป็นชุดครับ จริงๆอยากได้แต่สายแปลง ขอบคุณพี่นนท์มากครับ

งั้นนี่เลยครับ

www.tradedd.com

ครับ

ขอบคุณครับพี่นนท์ แล้วโปร pajero sport single xenon มันเลนส์ 2.5" รึปล่าวครับ เปลี่ยน clear lens ได้ไหมครับ ถ้ามันเปลี่ยนได้ว่าจะถอดของ Tranformer 2.5" มาใส่ (เป็น clear lens แล้ว) แต่ไม่รู้ว่าสามารถเอามาใส่ด้วยกันได้รึปล่าว

ขอบคุณอีกครั้งครับ ตอนนี้งบยังไม่พอ

ขอบคุณครับพี่นนท์ แล้วโปร pajero sport single xenon มันเลนส์ 2.5" รึปล่าวครับ เปลี่ยน clear lens ได้ไหมครับ ถ้ามันเปลี่ยนได้ว่าจะถอดของ Tranformer 2.5" มาใส่ (เป็น clear lens แล้ว) แต่ไม่รู้ว่าสามารถเอามาใส่ด้วยกันได้รึปล่าว

ขอบคุณอีกครั้งครับ ตอนนี้งบยังไม่พอ

ต้องดูว่าความโค้งของเลนส์เท่ากันไหมด้วยครับเพราะไม่งั้นใส่ไปแทนที่จะได้แสงคมๆฟ้าๆ กลายเป็นไม่คมและไม่ได้ขอบเลยครับลองมาแล้ว

Panamera Shroud มันใหญ่มาก ใหญ่กว่า gatling gun shroud จะใส่ FD ได้ป่าว เดี๋ยวรู้กัน :blink:

มันโตกว่า 130 มม ไหมครับ ถ้าโตกว่าก็เหนื่อยหน่อย

มันโตกว่า 130 มม ไหมครับ ถ้าโตกว่าก็เหนื่อยหน่อย

ต้องเฉือนครับทาบดูแล้ว แต่ของผม TL มันต้องเฉือนอยู่แล้วครับด้านโซลินอยข้างล้างหน่ะ พอได้อยู่ครับไม่น่ายาก  :D 

ได้อยู่ ไม่ยากง่ายกว่า gatling gun shroud เพราะข้างในโล่งไม่ต้องทำอะไร เกิดมาเพื่อ TL เลยตัวนี้  :)

ผมว่าถ้าเป็นโปรเจคเตอร์แบบแสงลอดออกมาได้แหล่มกว่านี้ครับTL เป็นโปรแบบปิดไม่งั้นตรงพลาสติกใสๆมีแสงลอดมาจะดูดีมากครับ

ผมว่าถ้าเป็นโปรเจคเตอร์แบบแสงลอดออกมาได้แหล่มกว่านี้ครับTL เป็นโปรแบบปิดไม่งั้นตรงพลาสติกใสๆมีแสงลอดมาจะดูดีมากครับ

ใช่เลยครับ อาจจะหา ccfl หรือ led มาใส่น่าจะพอได้  :D

ได้โปร LS 460 มา แต่มันใช้กับหลอด D4

ถ้าผมเอาหลอด D2 มาใช้แทน D4 แสงมันจะเพี้ยนไปไหมครับ

แล้วหลอด D2 กับ D4 ต่างกันยังไงครับ

ได้โปร LS 460 มา แต่มันใช้กับหลอด D4

ถ้าผมเอาหลอด D2 มาใช้แทน D4 แสงมันจะเพี้ยนไปไหมครับ

แล้วหลอด D2 กับ D4 ต่างกันยังไงครับ

แสงไม่เพี้ยนครับ แต่ต้องโมขั้ว เพราะเขี้ยวที่ขั้วไม่เหมือนกัน 

บากร่องของหลอด D2 ให้เหมือน D4 ก็เอาไปใส่ได้แล้วครับ  ผมก็ยังเอา D2R มาบากขั้วให้ตรงกับ D2S ใส่อยู่ครับ