Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

พี่ๆครับ จากการที่ตามกระทู้นี้มาตลอดครับ
เราสามารถแต่ง color mod ที่เป็นสีน้ำเงินๆม่วงๆ ให้กว้างตลอดเเนว cuttoff ได้ไหมครับ หรือว่าอยู่ที่เลนส์ clear lens อย่างเดียวเลย

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

พี่ๆครับ จากการที่ตามกระทู้นี้มาตลอดครับ

เราสามารถแต่ง color mod ที่เป็นสีน้ำเงินๆม่วงๆ ให้กว้างตลอดเเนว cuttoff ได้ไหมครับ หรือว่าอยู่ที่เลนส์ clear lens อย่างเดียวเลย

ตอบช้า ขออภัยคับ  :)

แยกกันนะคับ  Clear lenses ทำให้แสงคม นั่นคือ Color mod ชัด

ดังนั้น เราจำเป็นต้องมีติดตั้งไว้ก่อนเพื่อให้ color band น้ำเงินมันออก ไม่งั้น มันจะเบลอเป็นม่วง เป็นฟ้า หมด :(

ต่อมา จะทำให้ Color band ยาวตลอดเส้น เราต้องโม Shield ให้รับกับโฟกัสจาก Reflector เช่นกัน

ดูจากมุม Refect นะคับ มันเป็นพาราโบล่า รวมแสงออกมาผ่านเลนส์ 

ดังนั้นสีน้ำเงินที่เห็นคือการทำให้แสงตรงตำแหน่ง Focus มันกระเจิง และ การสีน้ำเงินจะกว้างไม่กว้างก้อขึ้นกับ Reflector รวมให้จุดโฟกัสอ้วนขนาดไหน 

ถ้าโฟกัสเป็นจุดแคบ เราจะได้แสงขาวสีเข้มกระจุกตรงกลาง และ เราจะเห็น Color band อยู่ตรงช่วงกลางๆเข้มๆจัดๆ และหายไปตามระยะ

ถ้าโฟกัสกว้าง แสงจะจางหน่อย และ Color band กว้างเช่นกัน

การโม Sheild ให้ Color band กว้าง คือ โม Shield ให้โค้งรับแนว โค้งของจุด Focus ที่ออกมาจาก Reflector นี่แหละ 

มันยากคับ เลยทำกันไม่ค่อยสำเร็จ :D

ใช่คับ  :D

แนวโค้งตัวนี้ของ 330 ต้องดึงหัวโค้งปลายเข้าหาหลอดอีกคับ ถ้าเอาจุดปลายโค้งไว้ที่แนว Shield  

Color band จะเดินหน้าไปม่วงเลยคับ เพราะมันเลย Focus 

แล้วโลหะที่มาทำ ถ้าบางจะทำให้การกระเจิงแสงน้อยคับ  เส้นน้ำเงินจะบางเฉียบเลย

ถ้าจะเอาน้ำเงินหนาๆ ต้อง Shield หนาๆ และปาดเอียง เงยนิดๆ  คับ ให้มันสะท้อน

Rx นี่โมขึ้นทุกๆสเตปครับ

ไม่ใช่จะทำให้เฉพาะคัทออฟ แสงฟ้า น้ำเงิน ม่วง ที่สวยๆ ขึ้นเพียงอย่างเดียวนะครับ

ทั้งคุณภาพแสงทีดีขึ้น ความเข้มของแสงที่เพิ่มขึ้น รวมถึงความกว้างขึ้นด้วย

และทั้งหมดนี้ มันช่วยด้านความปลอดภัยซึ่งหน้า(Active safety) ในยามค่ำคืนได้ชนิดที่ว่า

เลนส์ขนาด 3นิ้ว เดิมๆโรงงาน ยังต้องหันมามอง ค้อนควับ

มันเลยทำให้ผมต้องนั่งทำเฉพาะแสงอยู่เกือบ 4เดือน เพื่อให้ได้ทั้งหมดนี้มา

ทำตอนเวลาอารมณ์ได้นะครับ แล้วมันจะออกมาดี เสียเวลานานๆทีเดียว แต่มันคุ้มค่าครับ ^_^

มีโคม z4 E89 ..ทำอะไรได้บ้างครับ?

อยากจะย้ายทั้ง projector, ไฟเลี้ยว, daylight มาให้หมด ทำได้มั้ยอ่ะคับ??

z4_e89_front_bumper_20090808_1596782385.

เคยเห็นที่พี่โจ้ทำ รู้สึกต้องดีไซด์ฮีทซิงค์ด้วยน่ะครับ ต้องปรานีตสุดชีวิต 

Pro เอามาได้ บ้านๆ ง่ายๆ  :D

ที่เหลือถ้าเป็น LED เอามาลำบาก เพราะของยุโรปใช้ LED เทพ สว่าง ร้อน มีกล่องควบคุม มี Heatsink ซึ่งเค้าก้อทำมาเข้ารูปโคมอย่างดีคับ

ย้ายมาพอได้ แต่คงไม่เข้ารูปน่ะคับ ปรับแต่งลำบากเนื่องจากเป็นพวกโลหะเลย ต้องรื้อดูคับ  :D

ที่คุณโจ้ทำมัน body เดียวกัน ตรงไฟเลี้ยว LED เลยไม่มีปัญหา ข้ามรุ่นแบบนี้ท่าจะยาก

แต่อันนั้น ยัด LS 460 4 ลูกเข้าไป quad Bi xenon อย่างเทพจริงๆ 

ท่านMod ครับ :0117:

ตัวZ4 E89 ทั้งโคมมันไม่มีLED สักกะเม็ดเลยนะ เท่าที่ผมเห็นมา

มีแต่ หลอดไส้ไฟเลี้ยว กับ ฮาโลเจนH1 ที่เอาไว้ยิงแสงให้วิ่งไปที่ ไฟวงแหวน

ยกเว้นที่ตัวโปรฯ ที่ใช้หลอด D1S ครับ

รู้สึกว่าไฟเลี้ยวLED จะเป็นพวก 320i หรือ 320d, 320dse, 320ise , แล้วก็sereis5  F10

อะไรเทือกนั้นมั้งครับ ที่มันต้องใช้ฮีทซิ้งใหญ่มาทั้งยวง

ไม่เห็นทั้งชุด บอกยาก ถ้าไม่มี LED อย่าเอามาเลยคับ เปลืองเวลา  :0102:

ท่านMod ครับ :0117:

ตัวZ4 E89 ทั้งโคมมันไม่มีLED สักกะเม็ดเลยนะ เท่าที่ผมเห็นมา

มีแต่ หลอดไส้ไฟเลี้ยว กับ ฮาโลเจนH1 ที่เอาไว้ยิงแสงให้วิ่งไปที่ ไฟวงแหวน

ยกเว้นที่ตัวโปรฯ ที่ใช้หลอด D1S ครับ

ขอโทษทีครับ พอดีไม่มีรถหรูขับ ไม่ทราบรายละเอียดเท่าท่านเทพ แห่งโปรเจคเตอร์ครับ รับทำเลยไหมหล่ะครับ จะช่วยหาลูกค้าให้ 555+

นั่น มางอนกันซะงั้น

งอนมากๆ แก่งาย ไฟหน้าน้ำเข้าง่าย นะเออ... 

ขออภัยท่านModด้วยถ้าทำสิ่งใดให้เคืองใจ ^_^ จากใจจริง

นั่น มางอนกันซะงั้น

งอนมากๆ แก่งาย ไฟหน้าน้ำเข้าง่าย นะเออ... 

ขออภัยท่านModด้วยถ้าทำสิ่งใดให้เคืองใจ ^_^ จากใจจริง

คิดมากท่าน อำกันเล่นแบบเพื่อนฝูงอย่าซีเรียสครับ ไม่รุ้จริงๆ

ตาพนไม่ค่อยคุ้นเคยกัน เรื่องอำนี่

ถามตาต้นสิ เฮกันมาแล้ว

มีโคม z4 E89 ..ทำอะไรได้บ้างครับ?

อยากจะย้ายทั้ง projector, ไฟเลี้ยว, daylight มาให้หมด ทำได้มั้ยอ่ะคับ??

z4_e89_front_bumper_20090808_1596782385.

ถือว่าเป็นข้อมูลก็แล้วกันนะครับ พี่หนุ่ย :)

เคยมีความคิดแบบนี้เหมือนกันคับ จะเอามาทั้งระบบยกชุดเลย ทั้งE60 LCI, 520d F10 แล้วก็ Z4

ทุกตัวพอแกะออกมา เห็นภายในแล้วก็ถอดใจเลยครับ (จริงๆถอดใจตั้งแต่เห็นมิติของโคมแล้ว)

E60 LCI กับ F10 นี้ฟังก์ชั่นเยอะข้างในแน่น สเตปมอเตอร์ก็ข้างละ 2ตัว เจอแกนหมุนขับฟันเฟือง

ที่ต้องถูกติดยึดมาเฉพาะโคม แถมยังมีโครงสำหรับโยกได้ขึ้น-ลง และก็ซ้าย-ขวา (Swivel module)อีก

พอหันกลับมามองมิติโคมของFD มันน้อยจริงๆ ก็บอกกับตัวเองเลยครับ ต้องผ่าตัด+เชื่อมต่อเท่านั้น

ไม่น่าจะคุ้มสำหรับผม โคมZ4 รู้สึกว่าจะมีฟังก์ชั่นAFS คับ มีSwivel แน่ นอกจากเครื่องมือพร้อมจริงๆ ก็ทำได้คับ

รายละเอียดยิปย่อยพอสมควร ถ้าผ่าโคมมากไปต่อติดไม่สมบรูณ์โอกาส น้ำเข้าสูงมาก

เอาแค่ตัวเลนส์ 3นิ้ว กับ Shrouds ของZ4 มาลองฟิตติ่งกับโคมFD ดู ก็ปาดแต่งกันให้แมทชิ่งกัน

ก็หายใจกันเกือบไม่ทั่วท้องแล้วคับ เพราะมันจะชนฝาครอบหน้า แต่ถ้าถอยมากไป จะติดโครงสร้างตัวรถอีก

ต้องลองดูครับ ส่วนใหญ่จึงจบที่เอามาเฉพาะ ตัวโปรเจคเตอร์คับ

แต่ผมว่านะ ไม่น่าจะเกินมือพี่หนุ่ย หรอกครับถ้าจะทำ

อย่างผมเองที่ยอมเสียเวลา กับการจัดรูปแบบเฉพาะแสง นานกว่า4เดือน เพราะว่ามันเป็นสิ่งที่ต้องพึ่งพามัน

เป็นอันดับแรกๆ ตลอดเวลา ในยามค่ำคืน มันจึงคุ้มค่าที่จะทำให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้ สำหรับผม

ยิ่งเวลากลางคืน ตอนฝนตกๆ ยิ่งรู้เลยครับว่า มันคุ้มค่ามากๆ ^_^

ทำรีวิวติดตั้งด้วยนะครับ  เผื่ออาจมีอีกหลายท่านที่อาจได้รุ่นนี้มา 

นั่นไง ว่าแล้วก้อจัดเลย  :D