Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

คัทออฟใหม่ สวยแล้วครับ พอเลย

ไปปรับเอา ปลายShield หุบเข้ามาอีกคับ ปลายบานเกินขอบเลนส์ครับ แสงตรงนั้นจะหายไป

หุบมาแบบ โค้งๆ พาราโบล่านะคับ ให้ปลายมันจิกมันเข้าแง่งที่รอไว้น่ะ เห็นมีแง่งรอรับ ใช่มะ น่าจะมิดเลนส์พอดี

ถ้าสังเกตดีๆ เวลาเค้าทำ Shield แบบโม จะเป็นโค้งพาราโบล่า

จะเอาส่วนปลายโค้งสุด ไว้ที่ Focus (ระยะตำแหน่ง Shield เดิมน่ะแหละ) ปลายโค้งไปชนขอบเลนส์ทั้งสองด้านครับ แสงมันรวมแนวตามนั้น

อะไรที่เกินขอบเลนส์มันไม่ออกไปครับ มันโดนฝาครอบบังหมดคับ

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวเย็นนี้จะลองใหม่ครับ

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

อยากรื้อ Fiesta มาทำจริง

ต้องวัดดีๆซักที อยากยัด D2S ไปเลย มองด้วยสายตาตอนนี้ น่าจะไม่ไหว ท้ายโคมติดกล่องฟิวส์สนิทเลย 

อยากทำชิลด์ใหม่ ที่มันปรับระดับได้ ขึ้น-บน หน้า-หลัง พี่ๆใช้วัสดุอะไรทำครับ ใช้พวกกระป๋องขนมคุ๊กกี้ได้ไหมครับ ทนความร้อนได้รึปล่าวครับ

อยากทำชิลด์ใหม่ ที่มันปรับระดับได้ ขึ้น-บน หน้า-หลัง พี่ๆใช้วัสดุอะไรทำครับ ใช้พวกกระป๋องขนมคุ๊กกี้ได้ไหมครับ ทนความร้อนได้รึปล่าวครับ

โลหะทนได้คับ ปัญหาคือ ความคมของสันคัทออฟคับ จะใช้อะไรตัดดี ^_^

ลองทำแล้วจะเข้าใจครับ  :D

โลหะบางไป ตัดง่าย ดัดง่าย เส้นสวย แต่ไม่มี Color band 

โลหะหนา ตัดยาก ดัดยาก แต่มีดีที่ Color band  :D

โลหะทนได้คับ ปัญหาคือ ความคมของสันคัทออฟคับ จะใช้อะไรตัดดี ^_^

ลองทำแล้วจะเข้าใจครับ  :D

โลหะบางไป ตัดง่าย ดัดง่าย เส้นสวย แต่ไม่มี Color band 

โลหะหนา ตัดยาก ดัดยาก แต่มีดีที่ Color band  :D

พี่ทอมมี่โมชิลด์รึปล่าวครับ ใช้อะไรทำครับ เคยเห็นพี่บอกว่าให้มุมเอียงนิดๆแล้วจะได้คัลเลอร์แบนหนาขึ้น ผมว่าจะลองเอาถังน้ำอะลูมิเนียมมาตัดดู แล้วจะใช้มีดคัตเตอร์แบบที่เวบนอกเค้าทำกัน ไม่รู้ว่าจะตัดเข้ารึปล่าว

จะซื้อก็รีบซื้อนะครับนะ ของที่ TRS หน่ะ  ตอนนี้เงินบาทแข็งสวดๆ  :lol:

ถูกต้องนะคับ  :0183:  ไม่แปลกใจเหรอ ผมถามหาแต่สั่งของนอก ช่วงนี้ 555

จัดมาหลายละ สะสม ไว้ก่อน หมดตังค์ค่อยทะยอยปล่อย 

นี่ว่าจะเอา Morimoto แท้ ทั้งยวงมาลง แต่ราคาจุกเหมือนกัน  :0002:

ผมโมแต่ระยะคับ กับปาดเอียง 

ตัวชิลเดิม RX หนาเกือบมิล หาอะไรมาเทียบมันยากคับ ทำจนเซ็งก้อเลิก เอาแค่นี้แหละ 555 :D

Morimoto น่าจะครบสุดทำควอทอีกทีคงต้อง พึ่ง Morimoto เริ่มทำกันเถอะ ผมยังหาแรงบัลดาลใจอีกไม่ได้เลย ทำคนเดียวหมดไฟ ตอนนี้เริ่มเตร็ดเตร่แถวๆ เชียงกงอีกแล้ว มีบัลลาส เทพๆ หลุดมาบ่อย ต้องเล็งร้านดีๆ ร้านใหนผู้หญิงอยู่ ไม่ค่อยรุ้จักอะไหล่ อาจได้ราคาที่ทำให้ช็อคได้

Morimoto น่าจะครบสุดทำควอทอีกทีคงต้อง พึ่ง Morimoto เริ่มทำกันเถอะ ผมยังหาแรงบัลดาลใจอีกไม่ได้เลย ทำคนเดียวหมดไฟ ตอนนี้เริ่มเตร็ดเตร่แถวๆ เชียงกงอีกแล้ว มีบัลลาส เทพๆ หลุดมาบ่อย ต้องเล็งร้านดีๆ ร้านใหนผู้หญิงอยู่ ไม่ค่อยรุ้จักอะไหล่ อาจได้ราคาที่ทำให้ช็อคได้

นั่นไง เล็งเผื่อด้วย ถ้าได้บัลลาส OEM ราคาช๊อกโลก เผื่อด้วย 1 ชุด  :P

Shroud ที่เล็กๆ มีแค่นั้นแหละ ของเฟียสต้ามันบีบบนล่าง เอามาตัดทิ้งปล่าว  ^_^

Shroud ที่เล็กๆ มีแค่นั้นแหละ ของเฟียสต้ามันบีบบนล่าง เอามาตัดทิ้งปล่าว  ^_^

ตัวเล็กๆมันบ่องามนะซิ  :P

เวลาสั่งของจากต่างประเทศโดนภาษีกันบ้างรึเปล่าครับ พักนี้ศุลกากรดุมากเลย สั่งของเกิน 1000 โดน 20% ทุกรอบเลยครับ ว่าจะลองสั่งมาทำบ้างกลัวจะจุกค่าภาษีอีกหนะครับ 

สั่งจากไหนคับ ให้เค้าแปะมาว่า Gift ละป่าว

จากอเมกา กะญี่ปุ่นครับพี่ แต่ไม่ได้แปะว่า gift อ่ะครับ 555 โดนทุกทีเลยครับ

หลังๆนี่ผมสั่ง เขียนชื่อไทย ที่อยู่ไทย ลงท้าย Thailand พร้อม HBD หรือ GIFT ตัวใหญ่ๆ (ทำบ่อยไม่ได้ ไปรษณีย์จำแม่น)

แล้ว Capture เป็นภาพให้เค้า Print แปะมาเลยคับ ลองดูนะคับ 

หลังๆนี่ผมสั่ง เขียนชื่อไทย ที่อยู่ไทย ลงท้าย Thailand พร้อม HBD หรือ GIFT ตัวใหญ่ๆ (ทำบ่อยไม่ได้ ไปรษณีย์จำแม่น)

แล้ว Capture เป็นภาพให้เค้า Print แปะมาเลยคับ ลองดูนะคับ 

ของขวัญจากแฟนสาวจากต่างประเทศ 555  :lol:

555 ไว้จะลองบ้างครับพี่