Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

จะพยายามนะ มันต้องหาคนเบิกให้ด้วยน่ะ มันเป็นป้ายบอกทาง พอป้ายมันสีจืดๆเค้าก้อเอาไปเก็บ เอาตัวใหม่ไปติดแทน

แต่ถึงจะเสียเค้าก้อห้ามทิ้งน่ะ เป็น ISOสิ่งแวดล้อม ต้องรอปีนึงขนไปบริจาคแทน ถ้าจะเอาต้องเบิกมาทำ Refurbish ซึ่งผมต้องหาคนมาเบิกให้

จะลองติดต่อให้พรุ่งนี้ ถ้าไม่ทันก้อรอนิด  :D

ใจดีจังพี่ทอมมี่ ขนมาเผื่อน้องซักแผ่นน๊าาาา

ขอบคุณครับผม

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

จะพยายามนะ มันต้องหาคนเบิกให้ด้วยน่ะ มันเป็นป้ายบอกทาง พอป้ายมันสีจืดๆเค้าก้อเอาไปเก็บ เอาตัวใหม่ไปติดแทน

แต่ถึงจะเสียเค้าก้อห้ามทิ้งน่ะ เป็น ISOสิ่งแวดล้อม ต้องรอปีนึงขนไปบริจาคแทน ถ้าจะเอาต้องเบิกมาทำ Refurbish ซึ่งผมต้องหาคนมาเบิกให้

จะลองติดต่อให้พรุ่งนี้ ถ้าไม่ทันก้อรอนิด  :D

เคยได้มาแผ่นนึงแล้วแหละ แต่ไปอยู่บ้านคุณภัทร์แล้ว  :P

เออ ก้อนึกอยู่เคยเอามาให้ อยู่ 2-3 แผ่น จำไม่ได้ว่าใครมั่ง

เออ ก้อนึกอยู่เคยเอามาให้ อยู่ 2-3 แผ่น จำไม่ได้ว่าใครมั่ง

แผ่นนั้นทำชิลได้เป็นร้อยอันเลย  :lol:

เดี๋ยวจะลองทำชิลจากท่อ PVC 2 มิล กับ แผ่นแสตนเลส มิลเดียว ดู

ทำเล่นๆเพื่อดูว่า อันไหนมันคือ ประเด็นจริงๆ

รอของมาก่อน :D

Test 10 วินาทีก้อเห็นแล้ว 

เอาอลูมาเทส เหนื่อย แก้ยาก ถ้าท่อ PVC สบายเลย จะดัดท่าไหนก้อได้  ถ้าแสงสวยก้อค่อยเอาอลูมาเลียนแบบ  :D

กระบวนการทั้งหมดทั้งมวล ก็จะมากินเวลาตรง Color mod และก็

กับการปรับแต่ง Beam pattern เนี่ยและกินเวลาไป 50-60% เลยมั้ง

แต่ถ้าไม่Color mod อาทิตย์เดียวก็จบคับ

*** ยกเว้นพี่ต้นไว้คน 4ปีแล้ว ยังไม่ จอ บอ :lol:

พี่ทอมมี่ของเล่นเยอะจริงๆ เลยครับ ตะก่อนบ้านผมมีโรงกลึง เครื่องมือเยอะเลย คงทำสนุก ตอนนี้เลิกละ ไม่เหลือเลยเครื่องมือเจ๋งๆ ไม่มีละ  จะทำโน่นนี่เลยหมดสนุกเลย

Test 10 วินาทีก้อเห็นแล้ว 

เอาอลูมาเทส เหนื่อย แก้ยาก ถ้าท่อ PVC สบายเลย จะดัดท่าไหนก้อได้  ถ้าแสงสวยก้อค่อยเอาอลูมาเลียนแบบ  :D

ผมว่าแล้ว เอาเข้าจริงๆ หัวหน้าก็อดไม่ได้หร๊อกกกก ที่จะmod แบบว่าคนเคยทำน่ะ

ป๋ากลับมาตกอยู่ในภวังค์อีกครั้ง... ^_^

พี่ทอมมี่ของเล่นเยอะจริงๆ เลยครับ ตะก่อนบ้านผมมีโรงกลึง เครื่องมือเยอะเลย คงทำสนุก ตอนนี้เลิกละ ไม่เหลือเลยเครื่องมือเจ๋งๆ ไม่มีละ  จะทำโน่นนี่เลยหมดสนุกเลย

เสียดายจริงๆครับ ถ้ามีตัวช่วยครบๆ ทำตามไอเดียได้ นี่คงจะสนุกทีเดียว

ไปจ้างทำก็ไม่ได้ดังใจ ค่าแรง งานละเอียดๆ จำนวนชิ้น 2ชิ้น ก็แรงคับ

เสียดายจริงๆครับ ถ้ามีตัวช่วยครบๆ ทำตามไอเดียได้ นี่คงจะสนุกทีเดียว

ไปจ้างทำก็ไม่ได้ดังใจ ค่าแรง งานละเอียดๆ จำนวนชิ้น 2ชิ้น ก็แรงคับ

ใช่ครับ ให้คนงานทำให้ได้สบาย หาของมาก็พอ ตอนเรียนทำ C Camp ทำไม่เสร็จ กลับมาทำที่บ้านสบายเลยครับ 555

กระบวนการทั้งหมดทั้งมวล ก็จะมากินเวลาตรง Color mod และก็

กับการปรับแต่ง Beam pattern เนี่ยและกินเวลาไป 50-60% เลยมั้ง

แต่ถ้าไม่Color mod อาทิตย์เดียวก็จบคับ

*** ยกเว้นพี่ต้นไว้คน 4ปีแล้ว ยังไม่ จอ บอ :lol:

ของผมไม่ใช่แค่ซีรี่ครับ มันยาวนานกว่านั้น เรียกว่า มหากาพย์ ก็น่าจะได้  :P

เหล๋าให้ฟัง ประสบการณ์ของ Color mod :)

คัทออฟของผม ก็เกือบจะน้ำเงินเข้มๆ แถมบนเส้นน้ำเงินยังมี เฉด ม่วงๆ พอให้หวือหวา

เมื่อตั้งระดับด้านซ้าย-ขวา ทับกันแล้ว Color mod ที่ปรากฏบน แนวcutoff ก็ประมาณ 10กว่าเมตรได้

ทำให้ระยะห้าสิบเมตร ร้อยเมตร ที่ท่านผู้ตรวจ ที่ตั้ง เห็นทีไรต้องเดินเข้ามาประชิด อยู่หลายครั้งหลายคราว

เหมือนจะเรียกคุย แต่พอระยะเปลี่ยนไป อยู่ที่สิบ ยี่สิบเมตร ก็ผ่านได้ ทุกครั้งไป  แรกๆก็ลุ้นอยู่

แต่หลังๆ ก็มั่นใจได้ว่า ท่านผู้ตรวจแยกแยะได้ แต่ก็ลุ้นทุกครั้งนะ  เดินทาง ตจว. บ่อยคับ เจอกันทุกครั้ง

*** ชอบตรงถนนยางมะตอย แล้วตีเส้นถนนเสร็จใหม่ๆ อยากบอกว่ามันบรรเจิดมากๆ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับColor mod)

เหล๋าให้ฟัง ประสบการณ์ของ Color mod :)

คัทออฟของผม ก็เกือบจะน้ำเงินเข้มๆ แถมบนเส้นน้ำเงินยังมี เฉด ม่วงๆ พอให้หวือหวา

เมื่อตั้งระดับด้านซ้าย-ขวา ทับกันแล้ว Color mod ที่ปรากฏบน แนวcutoff ก็ประมาณ 10กว่าเมตรได้

ทำให้ระยะห้าสิบเมตร ร้อยเมตร ที่ท่านผู้ตรวจ ที่ตั้ง เห็นทีไรต้องเดินเข้ามาประชิด อยู่หลายครั้งหลายคราว

เหมือนจะเรียกคุย แต่พอระยะเปลี่ยนไป อยู่ที่สิบ ยี่สิบเมตร ก็ผ่านได้ ทุกครั้งไป  แรกๆก็ลุ้นอยู่

แต่หลังๆ ก็มั่นใจได้ว่า ท่านผู้ตรวจแยกแยะได้ แต่ก็ลุ้นทุกครั้งนะ  เดินทาง ตจว. บ่อยคับ เจอกันทุกครั้ง

*** ชอบตรงถนนยางมะตอย แล้วตีเส้นถนนเสร็จใหม่ๆ อยากบอกว่ามันบรรเจิดมากๆ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับColor mod)

สีหนาแบบนี้ ชิลด์ต้องหนามากเลย ใช้โปรของอะไรครับ

สีแบบนี้ RX330 ทำได้ตั้งแต่ shield เดิมแล่วคับ

ชิลเดิม RX330 ก็หนาประมาณ 2 มิลนะ

แต่มีอีกรุ่นเป็นแบบนี้หน่ะ

สีหนาแบบนี้ ชิลด์ต้องหนามากเลย ใช้โปรของอะไรครับ

สีแบบนี้ RX330 ทำได้ตั้งแต่ shield เดิมแล่วคับ

ถูกของป๋าทอม เลยคับ คัลเลอร์แบนด์ มันดูดีตั้งแต่ shieldเดิมๆแล้วครับ :lol:

ตอนนั้นผมลองอยู่นาน สองนาน ตั้งแต่แผ่นอลู 0.6มิล 1มิล 1.5 มิล ก็สรุปเอาเองว่า

shieldเดิม ให้คัลเลอร์แบนด์ออกมา ได้ดูดี และกว้างที่สุดและ Rxนะ

สำหรับโปรฯ Rx ผม ต้องการคัลเลอร์แบนด์ ให้กว้างมากที่สุด ก็เลยใช้shieldsเดิม cutoff มันสวยลงตัวแล้ว

แต่... ก็ไม่เดิมซะทีเดียว คือ จับสไลด์รูทั้งหมดลงอีก เพื่อลดshieldลง ไม่ถึง 1มิล ก็ได้แถบสีหนากว่าเดิมอีกจี๊ดนึง

แถมน่าจะได้ปริมาณแสงมาอีกหน่อย แล้วผมยังเอาโฟรกราวน์ ออกไปอีก ก็ทำให้แถบสี สั้นลงอีกนิด

บวกBulb spacesด้วย จึงจบที่จุดนี้คับ ก็ได้มาอย่างที่เห็น ^_^

ให้ข้อมูลอีกนิด สำหรับคนที่ทำRx คับ ระหว่างE30 กับ TSX-R ตัวอื่นยังไม่เคยลอง

- Cutoff : E30 ให้แนวได้คม และ ตรงยาว กว่าTSX-R คับ โดยเฉพาะ ช่างกลาง ถึงปลายแสงซ้าย-ขวา
(แต่ใครจะสน) ซึ่งมันชี้บ่งว่า E30นั้นเคลียร์กว่า ก็เอาไว้เป็นข้อมูลแล้วกัน

- Color : ผลจากที่E30 เคลียร์กว่า จึงทำให้คัลเลอร์ ออกมามากและเข้มกว่า TSX-Rนิดนึง อาจร่วมถึง
ปริมาณแสงด้วย ไม่เคยวัดคับ(เดา) ใครจะสนอีกนั่นและ

ผมก็เลยเลือก E30 :0021:

เพราะถ้าคุย เรื่อง Color mod คุณภาพของเลนส์ ต้องใส่ใจคับ แล้วจะได้ดังใจ