Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ง่ายเลยครับป๋า ตอนนี้เหลือเจียร เศษที่กัดตามขอบไม่ได้ครับ หัวเจียรกากเพชรเริ่มหมดสภาพต้องหาวิธีเอาออกใหม่ละครับ

ยี่ห้อ SATA เห็นลงโฆษณาในหนังสือรถอยู่นะครับน่าจะมีขาย เด๋ววันอังคารจะลองไปดูในรถเครื่องมือที่เค้าส่งมาให้ก่อนว่ามีตัวนี้ไหม เหมือนคุ้นๆว่าจะมี ถ้ามีละหล่อเลย

เหมือนคับ มันเท่าไหร่นิ ที่โน่นขาย 30$ แน่ะ เอาของก๊อบๆก้อน่าจะโอมั้ง ซื้อไว้อันนึงยืมต่อๆกันไปได้ นานๆทำกันที

ลองละคับ mini h1 ราคาหน้าโรงกลั่นจีนแท้ๆ อันนี้แบบใส่หลอด ส่องเลยนะคับ ไม่ได้แต่งอะไร ไม่ได้จัดสีภาพด้วยครับ จัดรูปอย่างเดียว

ผมลองกดชัตเตอร์ไฟสูง (ขยับ shield :D ) หลายๆที พบว่า มันมี Error อยู่หลายจังหวะที่มันขึ้นไม่สุดและทำให้คัลเลอแบนเป็นม่วง เหลือง

ดังนั้น อาจต้องเข้าไปโมให้จุดสุดท้ายมันนิ่งๆหน่อยอีกทีคับ งานจีนราคาเบามาก ต้องคิดต่อนิดนึง ส่วนตัว รับได้คับ  ^_^

ส่วนความงามคงต้องให้ 2.5" เค้าจริงๆ พัฒนามาหลายเวอชั่น คม เข้ม ชัดมาก

ตัว 3" เข้าใจว่าเป็นการต่อยอดมา เลยยังไม่ลงตัวมากนัก  แต่ผมว่าถ้าไม่เทียบกัน มันก้อโอนะ บานกว้างกว่าคับ แต่แสงไม่เข้มเท่า น่าจะเพราะมันกระจาย

ถ้าชอบเล่น ต่อยอดอีกหน่อย น่าจะโมได้ แต่ผมยังไม่ได้แตะอะไรตอนนี้ เพราะเป็นของสัมคัง 555  :D  ลองดูเฉยๆคับ ระยะ 8-10 เมตรคับ ไม่ได้วัดชัด

อันนี้ลองปรับลด gamma เล่นๆ ให้ดูว่า แสงของ 3" เค้าเกลี่ย แผ่กว้างกว่าจริงๆ 

แจ่มมากเลยพี่ อดใจรอไม่ไหวละ ของไม่มาซักที 555

สั่งไปนานแค่ไหนละคับ เค้าให้ track ID มายัง

ของผมเค้าคิดราคาส่งแบบนี้ช้าๆนี้เลยคับ แต่ไม่รู้คุยถูกคออีท่าไหน ส่ง DHL มาให้เลย งงเหมือนกัน 

อันนี้ลองปรับลด gamma เล่นๆ ให้ดูว่า แสงของ 3" เค้าเกลี่ย แผ่กว้างกว่าจริงๆ 

นั่นไง ออกแบบมาดี  :)

ลองนะคับ เอาตะไบเล็บปาดเบาๆ ให้แนว Shield เงยๆหน่อย เอาลวดไปรองก่อนวางหลอด ทีละหน่อยคับ RX ปกติจะโหดกว่านี้คับ อันนี้เอาเลนส์ใสตัวไหนลงคับ

ลองขยับหลอดเดินหน้าถอยหลัง เอียงซ้าย - ขวาดูจะได้ตำแหน่งแสงตรงกลางที่ชัดขึ้นครับ อาจได้คัลเลอร์แบนแถมมาด้วย ตอนแรกๆผมก็แบบนี้หล่ะครัีบ เลือก หลอด D2R ด้วย ปรับแสงยากต้องตะใบทำตัวล็อกฐาน และต้องวางหลอดเอียงด้วยครับถึงจะได้แสงที่งาม