Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

ดูแนวShield เดาได้อยู่คับ RX มันมีเอกลักษณ์

มาดูจอชัดๆละ ตอนบ่ายๆดูจากมือถือ

สวยดีอยู่คับ มาตรฐานเลย แต่พอใส่โคมมันหักเหผ่านพลาสติกอีกนิดนะคับ จะดรอปลงหน่อย

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

โม RX มีเยอะเลยคับ ลองหาดูเองได้เลย เช่น เอา Shield ลงนิดนึง ถอยหลอด ดันเลนส์ 

แต่อย่าไปยุ่งกะโมตัว Shield มากเพราะ Shield เค้าออกแบบมาเหมาะสมแล้วคับ ขยับปรับระยะ ง่ายๆเอาดีกว่า

ถ้ามี PSU ทำในบ้านจะง่ายหน่อยคับ  :D

ป๋าถ้ากลับภาพด้านซ้ายจะเป็น RX330 ใส่เลนใส ไม่แน่ใจว่าตัวไหนแล้ว mod MK ส่วนด้านขวา BMW F10 ครับ

ถามหน่อยครับพี่ F10 ได้มาคู่เท่าไหร่ครับ ใช้ D1S หรือ D2S ครับ

PM ก็ได้ ขอบคุณครับพี่

ถามหน่อยครับพี่ F10 ได้มาคู่เท่าไหร่ครับ ใช้ D1S หรือ D2S ครับ

PM ก็ได้ ขอบคุณครับพี่

แต่แสงเดิมๆๆ ไม่ใส่เลนใส ก็อย่างที่เก็นครับ ต้องแปลงเพื่อให้ใส่เลนใสได้เยอะอยู่ครับ จากที่คุยกับพี่นนท์น่ะครับ ผมเลยส่งไปให้พี่นนท์จัดการโมให้ครับ

TL โมชิลแล้วใส่เคลียเลนส์ ยังไม่ใส่โคมได้สีเยอะอยู่  แต่พอใส่โคมแล้วก็หายไปพอสมควรเลย

ของที่สั่งเพิ่งจะมาถึงไปรษณีย์หลักสี่  :0146:  ดีใจน้ำตาแทบไหลหนะครับ 555 จะไม่ส่งแบบธรรมดาอีกแล้ว นานเกิ้นนนนนนนนน  :0094:

ปกติครับ China post 2 อาทิตย์อย่างต่ำ ผมก้อตั้งใจไว้แบบนั้นแต่ดันฟลุคได้ DHL เลยมาเร็วเกินน่ะคับ 

เดี๋ยววันเสาร์นี้เจอกันละ โคมเดิมเติม Cool blue  :0025:

ปกติครับ China post 2 อาทิตย์อย่างต่ำ ผมก้อตั้งใจไว้แบบนั้นแต่ดันฟลุคได้ DHL เลยมาเร็วเกินน่ะคับ 

เดี๋ยววันเสาร์นี้เจอกันละ โคมเดิมเติม Cool blue  :0025:

จนถึงวันนี้ของผม 37 วันละพี่ 555 แต่ทำใจไว้แล้วว่าเดือนกว่าแน่ๆ 

วันนี้แกะโคม FD มาเก็บรายละเอียด เลยทำการทดลองมาให้ชมเล่นๆคับ 

พื้นฐานเดิมๆนะคับ ไม่ได้ทำอะไรมาก ของผม RX330 โมชิลนิดหน่อย 

ที่เล่นวันนี้คือ ระยะท้ายหลอดคับ ที่บอกกันว่ามันทำให้ ColorBand หนาขึ้น แท้จริงแล้ว คืออะไรมาดูกัน 

ภาพนี้ เทียบให้ชม ไล่ไปนะคับ ดูเอาก้อเข้าใจละ 

ดูด้วยตาเปล่า หนาขึ้นเลย แต่ๆ  :D

ถ้าลองปรับ Gainภาพ ดูความเข้มแสง จะเห็นว่า เดิมๆเค้า ความเข้มแสงจะสูงยาวตลอดแนว Shield ครับ

ยิ่งถอยหลอด ความเข้มแสงจะกระจุกตัวลงเรื่อยๆ แสงที่เห็นว่าหนาคือการกระเจิงออกจากแนวปกติ จะออกแนวเป็น Glair ในระยะไกลมากกว่าครับ 

สรุปสุดท้าย ผมตัดสินใจไม่โมอะไรตรงนั้นดีกว่า  :D ชอบความเข้มแสงเต็มๆตลอดแนว แต่Color band บางแต่คมๆให้มันไปออกฟ้าที่ระยะไกลๆ แบบเดิมมากกว่า

สายไฟเข้าโซลินอยด์ไฟสูง Projector พ่วงกับไฟสูงเดิมได้เลยใช่ไหมครับ

ได้เลยครับ

ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ กำลังเตรียมของเผื่อขยันทำเอง แต่ถ้่าขี้เกียจจะเอาไปให้คนอื่นทำให้ละครับ 555

เอาอันนี้มานำเสนอนะคับ คีมถ่างแหวน 159 บาทที่โฮมโปร ใช้ได้ดีเลย ตรงกิ๊บล๊อคมันมีช่องใส่กันพอดี  ไล่ง้างไปทีละช่อง พอถ่างรอบๆได้เอามือง้างสบายละ  :D

ของผมรื้อมาพ่นดำเงา เน้นว่า ดำเงา นะคับ ดำด้านมันไม่ดำจริง ถ้าดำเงาเมื่อใส่ครอบโคมไปแล้วมันจะดูดำสนิทคับ 

เป็นแนวทางคับ ของผมพ่นโคมดำหมดเว้นไว้แต่ช่องไฟสูง ให้เหลือโครมไว้

ส่วนตัวพอเสร็จแล้ว ก้อพอใจคับ หลังจากลองโฟโต้ชอปหลายแบบ  ดูดุขึ้นแต่ยังเหลือความเป็น OEM นิดๆ คับ 

สายไฟเข้าโซลินอยด์ไฟสูง Projector พ่วงกับไฟสูงเดิมได้เลยใช่ไหมครับ

ผมว่าหาชุดวงจรดีกว่าครับ

ที่คลองถมมีขายอยู่ชุดละประมาณ 500

เพราะถ้าต่อตรงระหว่างโซลินอยด์เข้ากับไฟสูงเข้า

ณ ตอนกลางคืนมันทำงานเปิดให้เป็นไฟสูงได้ไม่มีปัญหาครับ เพราะว่าไฟต่ำมีการเปิดใช้งานอยู่แล้ว ตัวโซลินอยด์จะทำหน้าที่เปิดหน้าเลน ให้เป็นไฟสูง แต่.....

แต่ถ้าตอนกลางวัน เราไม่ได้เปิดไฟต่ำไว้ ถ้าเราต้องการเปิดไฟสูง ตัวโซลินอยด์ทำงานจริงครับ แต่หลอดไฟต่ำไม่ได้ทำงานด้วย ดังงงนั้น จะไม่มีไฟออกมาครับ

แต่ถ้าใช้ชุดวงจรพวกนี้ มันจะทำการเปิดไฟให้ด้วยถ้าเราลิปไฟสูงในขณะที่ไม่เปิดไฟต่ำครับ

ปล. เข้าใจไหมอะ T^T

ลืมไป ถ้าเป็นแค่คู่เดียว ไม่ต้องใช้วงจรก็ได้ครับ เพราะช่องไฟสูงยังทำงานได้ปกติ 

แต่ถ้าทำ สี่ดวง ก็เป็นตามด้านบนครับ

ที่คลองถมมีขายอยู่ชุดละประมาณ 500

เพราะถ้าต่อตรงระหว่างโซลินอยด์เข้ากับไฟสูงเข้า

ณ ตอนกลางคืนมันทำงานเปิดให้เป็นไฟสูงได้ไม่มีปัญหาครับ เพราะว่าไฟต่ำมีการเปิดใช้งานอยู่แล้ว ตัวโซลินอยด์จะทำหน้าที่เปิดหน้าเลน ให้เป็นไฟสูง แต่.....

แต่ถ้าตอนกลางวัน เราไม่ได้เปิดไฟต่ำไว้ ถ้าเราต้องการเปิดไฟสูง ตัวโซลินอยด์ทำงานจริงครับ แต่หลอดไฟต่ำไม่ได้ทำงานด้วย ดังงงนั้น จะไม่มีไฟออกมาครับ

แต่ถ้าใช้ชุดวงจรพวกนี้ มันจะทำการเปิดไฟให้ด้วยถ้าเราลิปไฟสูงในขณะที่ไม่เปิดไฟต่ำครับ

พี่ Sarmkung ครับ วงจรที่บอกไปบอกร้านว่าวงจรอะไรครับ รบกวนชี้เป้าด้วยครับ พอดีกำลังมีโปรเจค 4 ดวงมาเจอกระทู้นี้เข้า ชัดเลยครับไม่ได้นึกถึงข้อนี้เลยครับ

ลืมไป ถ้าเป็นแค่คู่เดียว ไม่ต้องใช้วงจรก็ได้ครับ เพราะช่องไฟสูงยังทำงานได้ปกติ 

แต่ถ้าทำ สี่ดวง ก็เป็นตามด้านบนครับ

เข้าใจครับ อธิบายดีมาก ละเอียดยิบเลยเข้าใจง่ายเลยครับ คิดๆ ไว้เหมือนกันครับ ว่าจะต้องเปิดไฟต่ำไฟสูงถึงจะติดได้ แต่ทำไม่เป็นครับ 555 ให้มันติดตอนไม่เปิดไฟต่ำ เลยกะเอาง่ายๆ พอหนะครับ ขอบคุณมากนะครับที่แนะนำ จะไปลองเดินหาวงจรดูด้วยครับ มันเรียกว่าอะไรนะครับ จะได้ถามถูก

มีใครสนใจที่ปิดตูด Hella นี่ป่ะครับ ของเราน่าจะตัว 93 หรือ 100 มิลนี่แหละ จำไม่ได้ 

ราคาประมาณ คู่ละ 300 เองคับ กดใส่ร่องตูดด้านหลังได้เลย มันมีเบ้ารับ สวยๆเลย ลองไปดูเองจะเข้าใจ 

ผมจะสั่งเพิ่มน่ะ ลืมสั่งมาคราวที่แล้ว  

Auto headlight retrofiting water-proof