Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

หาซื้อตัวยึดหลอดของ Mini H1 ได้ละครับ ถามที่เวบจีนที่เคยซื้อโปรเจคเตอร์ก็ไม่ยอมตอบ เลยไปถาม TRS ก็เลยได้มาครับ ตัวละ 2.5$ ก็ยังดีกว่าไม่มีขายครับ 555

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

เดี๋ยวก้อมีคนช่วยแบ่งคับ ยังไม่ได้เริ่มประกอบร่างซักคน :D

ต้องสั่งจีนที่เดิมคับ สั่งเดี่ยวๆ ค่าส่งจุกคับ :D

ทำไมไม่สั่งพร้อมเค้ากันคราวที่แล้วล่ะ ป่านนี้สว่างเต็มถนนแร้ว :lol:

ตอนนั้นงบไม่มีครับ เพิ่งหยอดกระปุกครบครับ

ว่าจะซื้อหลอด H1 มาเปลี่ยนใหม่ครับ 6000K หลอดดีๆ มันจะให้แสงที่ดีกว่าหลอดจีน 6000K ใช่ไหมครับ จะเอา 4200K ก็กลัวจะออกเหลืองๆ ใช้หลอดจีน 6000K เจอถนนราดยางนี่จบกันเลยครับ 

ว่าจะซื้อหลอด H1 มาเปลี่ยนใหม่ครับ 6000K หลอดดีๆ มันจะให้แสงที่ดีกว่าหลอดจีน 6000K ใช่ไหมครับ จะเอา 4200K ก็กลัวจะออกเหลืองๆ ใช้หลอดจีน 6000K เจอถนนราดยางนี่จบกันเลยครับ

เคยใช้ h1 4300k ของจีนเทียบกับ d2s 4300k OEM ผมว่าh1ของจีนออกขาวกว่าครับ

สอบถามหน่อย ครับ หลอด H1 ดีๆ นี่ซื้้อได้ที่ไหนบ้างครับ 

สั่งซื้อที่ TRS เลยครับ http://www.theretrofitsource.com/product_info.php?products_id=235

หลอดจีนถูกๆ ข้อเสียที่ร้ายแรงที่สุดคือ ปล่อย UV ออกมากัดจานฉายครับ ใช้ไปนานๆจานฉายจะค่อยๆหมองจนไม่สะท้อนแสง

หลอดจีนถูกๆ ข้อเสียที่ร้ายแรงที่สุดคือ ปล่อย UV ออกมากัดจานฉายครับ ใช้ไปนานๆจานฉายจะค่อยๆหมองจนไม่สะท้อนแสง

ขอบคุณมากครับผม

TRS ไม่มีโรงงานผลิตคับ :0102:

จ๊ะ  ไม่งั้นต้องเข้าป่าไปหาอารีกันเลย แต่น้อยคนนักจะได้ของตามต้องการ มันค่อนข้างยุ่งยาก  :lol:

น่าซื้อ หลอดมาโมกันนะตาต้น ไม่กี่บาทเอง

เอาซิ รวมๆกันคุ้มค่าส่งก็จัดโลด  ว่าแต่ CBI ยังอยู่ในกล่องอยู่เลย  :P

• 2 weeks later...

เซ็งเป็ดมากๆ อุตส่าห์ดีใจที่พัสดุจาก TRS มา เปิดซองมา ที่ไหนได้ฐานรองหลอดที่สั่งไปกลายเป็น clip lock หลอดซะงั้น คิดว่าถ้าได้จะถอดมารื้อเสาร์นี้ซะหน่อย อดเลยครับ 555 กว่าจะคุยกันเสร็จ กว่าของจะมาคงอีกนานแน่ๆ เลย  :0006:

มีคำถามมาถามอีกแล้วครับ เรื่อง ballast ถ้าหลอดเดียวกัน ระหว่าง ballast oem กับ ballast จีน  แสงที่ได้ ballast oem น่าจะดีกว่าใช่ไหมครับ คิดว่าจะซื้อมาแทน Ballast เดิมน่าจะจีน ใช้มาจะสองปี เริ่มๆ มีบางทีเห็นแสงไม่นิ่งเท่าเดิมหนะครับ

หลอดเดียสกัน แสงไม่ต่างกันจนชัดหรอกคับ ถ้าจะต่างก้อเพราะบัลลาสจีน จ่ายไม่เสถียร

ผมลองบัลลาสจีนใหม่ใส่ D2S เทียบกะบัลลาส Stanlay ตัวเก่า

มองไม่ออกนะคับ ลองถ่ายมาปรับ Gain ดู บัลลาสจีนให้แสฝเข้มกว่าอีก 555

น่าจะไปต่่างที่คุณภาพอุปกรณ์ภายในน่ะคับ ใช้ยาวๆ ก้อน่าจะเดี้ยงไปก่อน OEM

หลอดเดียสกัน แสงไม่ต่างกันจนชัดหรอกคับ ถ้าจะต่างก้อเพราะบัลลาสจีน จ่ายไม่เสถียร

ผมลองบัลลาสจีนใหม่ใส่ D2S เทียบกะบัลลาส Stanlay ตัวเก่า

มองไม่ออกนะคับ ลองถ่ายมาปรับ Gain ดู บัลลาสจีนให้แสฝเข้มกว่าอีก 555

น่าจะไปต่่างที่คุณภาพอุปกรณ์ภายในน่ะคับ ใช้ยาวๆ ก้อน่าจะเดี้ยงไปก่อน OEM

อย่างงี๊เลือกไม่ถูกเลยครับพี่ 555 เรื่องมันเกิดจากไปเจอหลอด H1 ใหม่มาคู่นึง เปลี่ยนแล้วรู้สึกว่า cut off มันดูชัดเจนขึ้น แต่ความสว่างมันดูน้อยกว่าเดิม ตอนเปลี่ยนดันลืมเทียบของเดิมกะของใหม่ อย่างละข้างเลย ไว้ค่อยแกะใหม่ แล้ว ballast ที่ใช้เริ่มมีอาการไม่นิ่งนิดๆ หนะครับ เลยคิดว่า ถ้า Ballast OEM แสงมันจะดีกว่านี้ไหมหนะครับ เดี๋ยวลองอีกทีก่อนครับ ค่อยคิดว่าจะซื้อ oem ดีรึเปล่า