Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

อย่าไปมองว่าหลอดใหม่ดีกว่า ทำให้คัทออฟชัดคับ ต้องมองว่า 2 หลอดนี้จุดกำเนิดแสงต่างกันยังไง หลอดหลังน่าจะเดินหน้ามานิดนึงนะ ผมเดา

ถ้าเอายัลลาส OEM ก้อดีนะคับ ถ้าไปทางนั้นได้จะเวอคมาก

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

อย่าไปมองว่าหลอดใหม่ดีกว่า ทำให้คัทออฟชัดคับ ต้องมองว่า 2 หลอดนี้จุดกำเนิดแสงต่างกันยังไง หลอดหลังน่าจะเดินหน้ามานิดนึงนะ ผมเดา

ถ้าเอายัลลาส OEM ก้อดีนะคับ ถ้าไปทางนั้นได้จะเวอคมาก

เดี๋ยวลองเสาร์อาทิตย์นี้อีกทีครับพี่ เสาร์ผ่านมารีบมาก ทำหน้าบ้าน แกะเสร็จทีไร ฝนจะมาทุกที 555 เลยไม่ได้เทียบไม่ได้ลองปรับระยะหลอดเลยครับ 

ขอแจมด้วยนะคับ ^ ^ สวัสดีคับ

ก่อนหน้านี้ผมก็เคยทำแล้วล่ะคับ แต่คราวนี้ยากยัด 4 ดวงเลย ลังเลอยู่นาน

เจอ Shroud w204 ก็เลยจัดเลยคับ พร้อม เลนส์ Morimoto 2.5 นิ้ว

อันนี้ที่เคยโมคับ โปรเจคเตอร์ RX330 ,Shroud CRV พร้อมกลึงเหล็กปิดหน้า Shroud ด้วยคับ

ตั้งกับไฟสูงเดิมคับ ตั้งได้แล้วจะเอาจานฉายไปทำสีเทาดำ ^ ^ คับ

ทำสีแล้วคับ ใช้สีไพแลค น่าจะทนร้อนได้คับ เพราะผมใช้ทำสีฮับจานเบรคอยู่คับ

ตั้งเลนส์ Morimoto เรียบร้อบคับ

แสงคับ morimoto 2.5" รวมร่างกับ Rx330 wish Clear lens 4300 k คับ

แสงด้านขวา นี้ Rx330 wish Clear lens 4300 k อย่างเดียวนะคับ ส่วนทางซ้ายก็ morimoto 2.5" รวมร่างกับ Rx330 wish Clear lens 4300 k คับ

หลังจากเลาะ Shroud ออกแล้วลองสวมดูนะคับ

พอครอบกระจกตรงไฟสูงติด ขยับไม่ได้เลยคับ T T ต้องแต่งอีกเยอะ ทั้งตัว Shroud และตรงที่ครอบจานฉายไฟ ตรงไฟต่ำรอดคับ ไม่ติด แต่ต้องกลับด้าน Shroud เด็วหาอลูมเนียมปิดซิลิโคนเอาคับ

ต้องเจียร์ออกเยอะพอสมควร สรุปว่า Shroud ต้องส่งไปชุบใหม่คับ

วงกลมด้านบนด้องเจียร์ Shroud ออกเพื่อให้ปรับขึ้นได้คับ

ส่วนวงกลมด้านล่างต้องเจียร์ที่ครอบจานฉายออกเพื่อให้ปรับ ลง และซ้าย-ขวา ได้คับ

เจียร์ shroud ออกเรียบร้อยคับ ลองประกอบดูก่อนโดยใช้กาว 2 หน้าติดเอาคับ

ลองประกอบดู...เรียร้อยไม่ติดแล้วคับ ^ ^ ส่วนที่แหว่งๆ ที่เห็นด้านในติดซิลิโคนเด๋วผมหาแผ่นอลูมิเนียมพ่นสีดำปิดบังเอาไว้คับ

เป็นอันเส็ดไป 1 ข้าง ส่วนอีกข้างคงไม่ยากแล้วคับ เดี๋ยวทำเหมือนกัน ^ ^

ขอบพระคุณพี่ๆทุกคนนะคับที่ช่วยแชร์การโมไฟโปรเจคเตอร์กัน ก่อนที่ผมจะทำ ส่วนใหญ่ผมก็ศึกษาจากพวกพี่ๆนี่แหละคับ อ่านหมดทุกหน้าติดตามมาตลอดทั้งจากที่บ้านหลังเก่า จนในที่สุดก็ได้ลองทำเอง...ขอบคุณมากคับผม ^ ^

ด้านข้างคนขับระวังด้านหลังโคมนะครับ ถ้าตูดยื่นออกไปเยอะอาจจะติดถังพักน้ำนะครับ

คับผม...^ ^...ลองดูแล้ว รอดคับ

ผมขอถามหน่อยนะคับ...ยางปิดตูดโคมไฟนี่ทนร้อนได้เยอะมั้ยคับ...ถ้าสัมผัสกับตัวโปรเจคเตอร์ไบซีนอลจะละลายมั้ยคับ

ขอบคุณคับผม...

ถ้าแตะตัวโคมโปรไม่ได้คับ ร้อนมาก

แตะตรงขอบขั้วได้ สบายมาก ลองดูได้คับ ผมเปิดแช่ลองแตะมาหมดละ กันพลาด

ถ้าแตะตัวโคมโปรไม่ได้คับ ร้อนมาก

แตะตรงขอบขั้วได้ สบายมาก ลองดูได้คับ ผมเปิดแช่ลองแตะมาหมดละ กันพลาด

คับผม...ขอบคุณมากคับ (-/\-) งั้นเดี๋ยวผมลองเปิดแช่อย่างที่พี่ Tommie ว่าดีกว่าคับ

ได้บัลาสต์+บัลลาสต์d4s มาจะแปลงใส่ โปร d2s ต้องทำยังงัยบ้างคับ สายแปลงจากตัวรถเข้าบัลลาสต์ไม่มีคับ เอาสายแปลงของd2rเดิมศูนย์มาเสียบได้เลยไหม หลอดถ้าเอามาบากร่องแบบ d2s ทำได้ไหมคับใส่ได้เลยรึป่าว

ได้บัลาสต์+บัลลาสต์d4s มาจะแปลงใส่ โปร d2s ต้องทำยังงัยบ้างคับ สายแปลงจากตัวรถเข้าบัลลาสต์ไม่มีคับ เอาสายแปลงของd2rเดิมศูนย์มาเสียบได้เลยไหม หลอดถ้าเอามาบากร่องแบบ d2s ทำได้ไหมคับใส่ได้เลยรึป่าว

เอานี่ไป  http://www.hidplanet.com/forums/showthread.php?31003-the-best-projectors/page9

สรุปว่าบากร่อง กับหาอะไรมายึดหลอดให้แน่นก็น่าจะโอแล้วใช่ไหมครับ แต่สายแปลงจากรถเข้าบัลาสต์นี่สิจะหาจากไหน ช่วยชี้แนะด้วย

ขอบคุณพี่ทอมมี่ มากกกกคับ

ลองรื้อดูวิธีคลาสสิคผมคับ จำไม่ได้ละหน้าไหน

เอาหลอด HB4 มาตัดใส่เลย 555

ลองรื้อดูวิธีคลาสสิคผมคับ จำไม่ได้ละหน้าไหน

เอาหลอด HB4 มาตัดใส่เลย 555

โชคดีมาก เอาสายต่อmitsuที่สั่งกับพี่ทอมมี่ตอนนั้นมาลองดู ใส่ได้เป๊ะเลย

โคม 1.8 ถ้าจะยึดบัลลาสต์ใต้โคมเพื่อร้อยสายปลั๊กเสียบหลอดไว้ด้านในแบบ oem ต้องเจาะโคมตรงที่มันเป็นวงกลมใต้โคมอย่างเดียวเลยใช่ไหมครับ เห็นมีรอยอยู่อ่ะ หรือพี่ๆใช้วิธีแบบไหนคับ

ใช้จ้า  .0 ก้อโบ๋รวตรงนี้แหละ 

แต่ตูดโคม 2.0 กว้างกว่า ร้อยหัวออกไปง่ายกว่า ของ 1.8 แคบ ต้องจินตนาการไป ทำไป :D

ใช้จ้า  .0 ก้อโบ๋รวตรงนี้แหละ 

แต่ตูดโคม 2.0 กว้างกว่า ร้อยหัวออกไปง่ายกว่า ของ 1.8 แคบ ต้องจินตนาการไป ทำไป :D

ขอบคุณคับพี่