Jump to content

มีปัญหาเรื่องผ้าเบรคหน้าครับ

Recommended Posts

ปั้มเบรคเดิมแม็กเดิมๆ ผ้าเบรคmuครับ เมื่อวานเปลี่ยนผ้าเบรคมา(muเหมือนเดิม) พอมาสังเกตุผ้าเบรคเก่าที่ถอดออกมาเป็นแบบนี้ครับ

1.ผ้าเบรคหน้าขวากินเฉียงมากครับ แก้ยังไงครับ

2.ผ้าเบรคหน้าทั้งซ้ายและขวา ผ้าเบรคในกินเยอะกว่านอกครับ อันนี้ปกติหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ปกติแก้ไขยังไงครับ

ขอตอบเท่าที่พอจะเข้าใจนะครับ

ข้อ 1. ผมน่าจะเกิดจาก สลักเบรคตายครับ สลักเบรคเลื่อนตัวเข้าออกไม่เท่ากัน ตัวนึง ลื่นๆ อีกตัวนึงฝืดๆ ต้องลองตรวจสอบดูครับ สลักเบรคจะมี 2 ตัว ตัวบน pin B จะกลมๆ ตัวล่าง pin A จะเหลี่ยมๆ

ข้อ 2. ทราบมาว่า โดยปกติผ้าเบรคด้านในจะกินมากกว่าด้านนอก มาจากลูกสูบเบรคทำหน้าที่ดันผ้าเบรคจากด้านในก่อนครับ ซึ่งส่วนนี้ปกติ ความแตกต่างของผ้าเบรค จะไม่ควรเกิน 20% หรือ ไม่ควรแตกต่างกันเกิน 2mm. ครับ ของผมเองความแตกต่างอยู่ประมาณ 1-1.5mm. ครับ

ขอตอบเท่าที่พอจะเข้าใจนะครับ

ข้อ 1. ผมน่าจะเกิดจาก สลักเบรคตายครับ สลักเบรคเลื่อนตัวเข้าออกไม่เท่ากัน ตัวนึง ลื่นๆ อีกตัวนึงฝืดๆ ต้องลองตรวจสอบดูครับ สลักเบรคจะมี 2 ตัว ตัวบน pin B จะกลมๆ ตัวล่าง pin A จะเหลี่ยมๆ

ข้อ 2. ทราบมาว่า โดยปกติผ้าเบรคด้านในจะกินมากกว่าด้านนอก มาจากลูกสูบเบรคทำหน้าที่ดันผ้าเบรคจากด้านในก่อนครับ ซึ่งส่วนนี้ปกติ ความแตกต่างของผ้าเบรค จะไม่ควรเกิน 20% หรือ ไม่ควรแตกต่างกันเกิน 2mm. ครับ ของผมเองความแตกต่างอยู่ประมาณ 1-1.5mm. ครับ

ขอบคุณครับ

1.สลักเบรคตาย สาเหตุเกี่ยวกับปัมเบรคหรือเปล่าครับ พึ่งเปลี่ยมจากศูนย์เนื่องจากปั้มเบรครั่ว ประมาณห้าเดือนที่แล้ว

2.วัดดูแล้วตัวนอก4มม.ตัวในเหลือแค่2มม.

จำเป็นต้องเจียจานเบรคด้วยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

1.สลักเบรคตาย สาเหตุเกี่ยวกับปัมเบรคหรือเปล่าครับ พึ่งเปลี่ยมจากศูนย์เนื่องจากปั้มเบรครั่ว ประมาณห้าเดือนที่แล้ว

2.วัดดูแล้วตัวนอก4มม.ตัวในเหลือแค่2มม.

จำเป็นต้องเจียจานเบรคด้วยหรือเปล่าครับ

ในข้อ 1 อาจจะไม่เกี่ยวกันนะครับ ถ้าหากเปลี่ยนจากศูนย์ อยากให้ตรวจสอบสลักเบรคเป็นอันดับแรกครับ ว่า มันเคลื่อนตัวได้ดีหรือป่าว สลักเบรคคดหรือไม่ ชุดลูกยางบวมมั้ย

ในการตรวจสอบลูกสูบ อาจจะลองถอดล้อ ถอดเบรค แล้วทดลองเหยียบเบรคดูว่า ลูกสูบเลื่อนออกมา แบบไม่ติดขัดหรือป่าวครับ

ในข้อ 2 ผมว่าค่อนข้าง ปกตินะครับ

แต่เปลี่ยนผ้าเบรคดีกว่าครับ น้อยมากแล้ว. ผมเองเปลี่ยนผ้าเบรค 2 ชุดแล้ว ยังไม่ได้เจียรเลยครับ เบรคไม่สั่น ร่องไม่ลึก

ผมกลัวจานเบรคบางด้วยครับ แต่เพื่อความสบายใจ ไม่อยากฟังเสียงเบรค เจียรก็ดีครับ แต่ก็ไม่ควรต่ำกว่า 20mm. นะครับ เพราะจานยอมรับได้ที่ 19mm. ครับ

ในข้อ 1 อาจจะไม่เกี่ยวกันนะครับ ถ้าหากเปลี่ยนจากศูนย์ อยากให้ตรวจสอบสลักเบรคเป็นอันดับแรกครับ ว่า มันเคลื่อนตัวได้ดีหรือป่าว สลักเบรคคดหรือไม่ ชุดลูกยางบวมมั้ย

ในการตรวจสอบลูกสูบ อาจจะลองถอดล้อ ถอดเบรค แล้วทดลองเหยียบเบรคดูว่า ลูกสูบเลื่อนออกมา แบบไม่ติดขัดหรือป่าวครับ

ในข้อ 2 ผมว่าค่อนข้าง ปกตินะครับ

แต่เปลี่ยนผ้าเบรคดีกว่าครับ น้อยมากแล้ว. ผมเองเปลี่ยนผ้าเบรค 2 ชุดแล้ว ยังไม่ได้เจียรเลยครับ เบรคไม่สั่น ร่องไม่ลึก

ผมกลัวจานเบรคบางด้วยครับ แต่เพื่อความสบายใจ ไม่อยากฟังเสียงเบรค เจียรก็ดีครับ แต่ก็ไม่ควรต่ำกว่า 20mm. นะครับ เพราะจานยอมรับได้ที่ 19mm. ครับ

ขอบคุณครับ งั้นผ้าเบรคกินไม่เท่ากันน่าจะเป็นเรื่องปกติ เหลือก็แต่ผ้าเบรคกินเฉียง จบทริปวันหยุดนี้จะเข้าไปเช็คที่ศูนย์ดู ขอบคุณมากๆครับ

เข้าเช็คที่ศูนย์มาแล้วครับ ตามคาดจริงๆ ศูนย์แจ้งว่าเป็นเพราะเปลี่ยนผ้าเบรคนอกมา ถ้าของศูนย์จะไม่เป็น ต้องเปลี่ยมกลับมาใช้ของศูนย์จึงจะหายครับ หึ่อๆๆๆพึงเปลี่ยน Mu spec ไปวันก่อน จะให้ถอดมาใช้ของศูนย์ เฮ้ยยย

เข้าเช็คที่ศูนย์มาแล้วครับ ตามคาดจริงๆ ศูนย์แจ้งว่าเป็นเพราะเปลี่ยนผ้าเบรคนอกมา ถ้าของศูนย์จะไม่เป็น ต้องเปลี่ยมกลับมาใช้ของศูนย์จึงจะหายครับ หึ่อๆๆๆพึงเปลี่ยน Mu spec ไปวันก่อน จะให้ถอดมาใช้ของศูนย์ เฮ้ยยย

งง คับผมก็ใช้  Mu spec  ใช้จนจะเปลี่ยนใหม่อีกชุดเเล้วก็ปกติดีไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย

ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับการไม่ใช้ผ้าศูนย์นะครับ น่าจะมาจากสาเหตุอื่นมากกว่า เพราะผมเองใช้ mu spec มา 3 ชุดไม่เคยเจออาการข้อ 1 เลย

ผมมองว่าน่าจะเป็นจากการติดตั้งหรือการทำงานของปั้มที่ผิดปกติ จึงทำให้น้ำหนักการกดของลูกสูบไม่สม่ำเสมอเกิดการกินเอียง เพียงแต่ไม่รู่สาเหตุว่าจากจุดไหนนะครับ

ผมเบื่อเวลารถมีปัญหา เอาเข้าศูนย์ พอเจอของที่ไม่ใช่ของศูนย์ เอะอะก็โบ้ยว่าไม่ใช้ของศูนย์เลยมีปัญหา เดี๋ยวนี้ผมเลยใช้วิธีซื้ออะไหล่ให้อู่ที่ชำนาญกว่าศูนย์ทำแล้วจบกว่าไม่เปลืองด้วย

เดี๋ยวนี้เข้าศูนย์เฉพาะรอบที่มีเปลี่ยนพวกน้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรคแค่นั่น (เพราะไม่มีเครื่องมือ) นอกนั้นทำเองไม่ก็ให้อู่ทำให้ละครับ

ช่างบอกว่าผ้าเบรคอัดมาไม่แน่น

เสียค่าเช็ค220ยังไม่รวมVat ทั้งๆที่เปลี่ยนปั้มเบรคกับศูนย์ไป ตอนเปลี่ยนบอกรับประกัน12เดือน พอให้มาเช็คบอกเป็นที่ผ้าเบรคนอกศูนย์

ช่างบอกว่าผ้าเบรคอัดมาไม่แน่น

เสียค่าเช็ค220ยังไม่รวมVat ทั้งๆที่เปลี่ยนปั้มเบรคกับศูนย์ไป ตอนเปลี่ยนบอกรับประกัน12เดือน พอให้มาเช็คบอกเป็นที่ผ้าเบรคนอกศูนย์

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ผ้าเบรคอัดมาไม่แน่น นี่ผมก็ไม่แน่ใจ รู้แต่ว่า ถ้าผ้าเบรคน้อยกว่า 50% มันจะหมดไวมาก ของ mu-spec ผมเจอ 2 ชุดเลย แถมมีการร้าวด้วย เคยโพสไว้เหมือนกัน

แต่ผมชอบ feeling ของ mu-spec นะ ติดใจอยู่เลย

แต่ เช็คสลักเบรคแล้วใช่หรือป่าวครับ เพราะสลักเบรค มันเหมือนเราดึงแขนเข้าหาตัว ถ้ามันเข้าพร้อมๆกัน มันก็ไม่เอียง แต่ถ้าแขนข้างไหนดึงได้ดีกว่า มันก็ทำผ้าเบรคเอียงได้ เพราะอีกข้างดึงช้า

ผ้าเบรคอัดมาไม่แน่น นี่ผมก็ไม่แน่ใจ รู้แต่ว่า ถ้าผ้าเบรคน้อยกว่า 50% มันจะหมดไวมาก ของ mu-spec ผมเจอ 2 ชุดเลย แถมมีการร้าวด้วย เคยโพสไว้เหมือนกัน

แต่ผมชอบ feeling ของ mu-spec นะ ติดใจอยู่เลย

แต่ เช็คสลักเบรคแล้วใช่หรือป่าวครับ เพราะสลักเบรค มันเหมือนเราดึงแขนเข้าหาตัว ถ้ามันเข้าพร้อมๆกัน มันก็ไม่เอียง แต่ถ้าแขนข้างไหนดึงได้ดีกว่า มันก็ทำผ้าเบรคเอียงได้ เพราะอีกข้างดึงช้า

ผมว่าน่าจะเป็นสลักเบรคตามที่คุณเหริ๋นว่าครับ ถ้าอัดไม่แน่นน่าจะร้าวไม่ใช่กินเฉียง คงเป็นตอนที่ศูนย์เปลี่ยนปั้มลูกสูบเบรคหน้าขวา แล้วใส่ไม่ดี เพราะก่อนน้านั้นก็ปกติ อีกสามล้อก็ปกติดี

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ของผมเคยเจอเบรคติดด้วยครับ มีเสียงจี๊ดแบบผ้าเบรคหมดและเวลาเหยียบเบรคที่ความเร็วสูงจะมีเสียงดังอื้อขึ้นมา นอกจากนี้ ตอนเหยียบเบรคแบบรถติดๆจะมีเสียงครืดๆด้วย ไปร้านเบรค ให้ช่างแกะมาดูผลที่เจอคือ

1. ผ้าเบรคหน้าด้านในหมด อันที่หมดก็ร้าวด้วย ด้านนอกเหลือเยอะ

2. สลักเบรคคด ช่างบอกลูกสูบเบรคเหมือนจะติด

ทางแก้ตอนนั้นคือ ช่างกลึงสลักเบรคให้ใหม่เพราะสลักเบรคที่ร้านหมดเหมือนกัน แล้วก็ถอดลูกสูบเบรคมาใส่จาระบี ผลคือมันเงียบไปประมาณอาทิตย์นึงครับ

กำลังรอไปร้านเบรคอีกทีครับ แต่คาดว่าลูกสูบเบรคอาจจะเป็นตามดแล้ว งานนี้มีเสียตังค์อีกแล้ว

ของผมเคยเจอเบรคติดด้วยครับ มีเสียงจี๊ดแบบผ้าเบรคหมดและเวลาเหยียบเบรคที่ความเร็วสูงจะมีเสียงดังอื้อขึ้นมา นอกจากนี้ ตอนเหยียบเบรคแบบรถติดๆจะมีเสียงครืดๆด้วย ไปร้านเบรค ให้ช่างแกะมาดูผลที่เจอคือ

1. ผ้าเบรคหน้าด้านในหมด อันที่หมดก็ร้าวด้วย ด้านนอกเหลือเยอะ

2. สลักเบรคคด ช่างบอกลูกสูบเบรคเหมือนจะติด

ทางแก้ตอนนั้นคือ ช่างกลึงสลักเบรคให้ใหม่เพราะสลักเบรคที่ร้านหมดเหมือนกัน แล้วก็ถอดลูกสูบเบรคมาใส่จาระบี ผลคือมันเงียบไปประมาณอาทิตย์นึงครับ

กำลังรอไปร้านเบรคอีกทีครับ แต่คาดว่าลูกสูบเบรคอาจจะเป็นตามดแล้ว งานนี้มีเสียตังค์อีกแล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมยังไม่เคยเจอสลักเบรคคด

อาการค่อนข้างหนักเหมือนกัน    

แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้ากลึงตัวสลักเบรคใหม่แล้ว ช่อง clearance  ระหว่างสลักเบรค กับ caliper มันจะไม่พอดีกัน  มันจะคลอนหลวมๆหรือป่าวครับ  จะทำให้เวลาเบรคมีเสียง หรือสั่นๆได้  

ตอนนี้ผมซื้อจารบีมาหล่อลื่นเอง   ใช้ 2 ตัว คือ ATE กับ RBI  พอกแล้วใส่เข้าไปเลย  ดีทั้งคู่  ตอนแรกใช้ Superlube ไม่ดี เหนียวมาก สลักเบรคไม่เคลื่อนตัวเลยเหมือนสลักเบรคตาย  กลับมาจากเที่ยว ล้อร้อนมาก จานเบรคเป็นรอยไหม้ๆ  เลยออกมาล้างทำความสะอาดใหม่  เปลี่ยนจารบีใหม่ก็ใช้งานได้ดีเลยครับ

สำหรับใครถอดมาทำความสะอาดเอง ลองตรวจสอบลูกยางด้วยนะครับว่ามันรัดแน่นกับ caliper ดีหรือป่าว  เพราะมีอยู่ฝั่งนึงลูกยางหุ่มสลักเบรคของผมมันเหมือนจะเริ่มบวม  มันไม่รัดกับสลักเบรคเลยครับ

เผื่อเป็นแนวทางนะครับ  ที่ผม maintenance ตัว caliper ครับ

ล้างทำความสะอาดลูกยางต่างๆ และทาจารบีให้เรียบร้อย  จากภาพผมใช้จารบีของ RBI นะครับ ไม่เหลวเกินไป แต่ลื่นมากครับ

จากนั้นทำการประกอบสลักเบรคให้ถูกนะครับ จะมี Pin A และ Pin B

ลูกยางต้องอยู่ในสภาพสมบูรณ์พร้อมนะครับ ไม่ฉีกขาด ไม่บวม และรัดแน่นกับตัวสลักเบรค ครับ

ขั้นตอนการตรวจสอบว่าสลักเบรคที่เราประกอบเข้าไปนั้นสมบูรณ์นะครับ  ทดสอบการเคลื่อนตัวของสลักเบรคว่าดีมั้ย

[media=]http://youtu.be/K8SkVawo_4s[/media]

ขออนุญาติแก้ไข ข้อความนะครับ  ที่บอกว่า  จารบีของ RBI  จริงๆผมจำสลับกับตัวลูกหมากกันโครงครับ

ชื่อจริงๆ  คือ จารบี PBR หลอดสีดำครับ  จำราคาไม่ได้แล้ว แต่ไม่แพงครับ  ใช้งานได้ดีเลยทีเดียว

ขออนุญาติแก้ไข ข้อความนะครับ  ที่บอกว่า  จารบีของ RBI  จริงๆผมจำสลับกับตัวลูกหมากกันโครงครับ

ชื่อจริงๆ  คือ จารบี PBR หลอดสีดำครับ  จำราคาไม่ได้แล้ว แต่ไม่แพงครับ  ใช้งานได้ดีเลยทีเดียว

หลอดนี้ซื้อที่ไหนมาอ่ะครับ ปกติใช้แต่ ATE อยากลองเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้มั่งอ่ะครับ

หลอดนี้ซื้อที่ไหนมาอ่ะครับ ปกติใช้แต่ ATE อยากลองเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้มั่งอ่ะครับ

ผมซื้อตามร้านอะไหล่ครับ 120 บาท ใช้ได้อีกนานเลยครับ

ส่วนตัวคิดว่า มัน ok ครับ

ไม่รู้ว่า ATE หมดอายุ ป่าว ใช้ไปมันจับตัวเป็นก้อนๆ

ผมซื้อตามร้านอะไหล่ครับ 120 บาท ใช้ได้อีกนานเลยครับ

ส่วนตัวคิดว่า มัน ok ครับ

ไม่รู้ว่า ATE หมดอายุ ป่าว ใช้ไปมันจับตัวเป็นก้อนๆ

ขอบคุณครับ สงสัยต้องไปบางไผ่อะไหล่ยนต์แระ