Jump to content

ถามเกี่ยวกับลำโพงครับ

Recommended Posts

ถ้าผมอยากจะเปลี่ยนแค่ลำโพงแทนของเดิม ผมควรเปลี่ยนตัวไหนที่เห็นผลที่สุดครับ แบบว่าอ่อนด้อยเรื่องเครื่องเสียงจริงๆ ขอบคุณครับ

มีงบประมาณที่ตั้งไว้เท่าไหรครับ

เอ่อ อันนี้ผมกะว่าแค่เปลี่ยนดอกลำโพงน่ะครับ เลยไม่รู้ว่าถ้าแค่ให้เสียงดีขึ้นในย่านเบสเนี่ย อันไหนราคาไม่สูงและคุ้มที่สุดน่ะครับ

เอ่อ อันนี้ผมกะว่าแค่เปลี่ยนดอกลำโพงน่ะครับ เลยไม่รู้ว่าถ้าแค่ให้เสียงดีขึ้นในย่านเบสเนี่ย อันไหนราคาไม่สูงและคุ้มที่สุดน่ะครับ

นั้นแหละครับ งบที่คุณตั้งไว้เฉพาะที่ซื้อดอกลำโพง

ตั้งไว้เท่าไหร่ครับ คู่หน้า - คู่หลัง

หรือเฉพาะคู่หน้า

ถ้าผมอยากจะเปลี่ยนแค่ลำโพงแทนของเดิม ผมควรเปลี่ยนตัวไหนที่เห็นผลที่สุดครับ แบบว่าอ่อนด้อยเรื่องเครื่องเสียงจริงๆ ขอบคุณครับ

ขึ้นอยู่กับงบประมาณ และบุคคลิกของการฟังครับ

ถ้าใช้กับฟร้อนต์เดิม ก็ควรเลือกลำโพงที่มีความไวสูงๆ ครับ (Sensitive)

เนื่องจากฟร้อนต์เดิมมีกำลังขับค่อนข้างน้อย ก็สมควรเลือกลำโพงที่ไม่กินวัตต์ และความไวสูงครับ

เน้นการติดตั้งให้ได้มาตรฐาน จะยิ่งทำให้รีดเค้นประสิทธิภาพของอุปกรณ์ที่เปลี่ยนไป ได้ดียิ่งขึ้นครับ

ผมว่าใจเย็นๆลองศึกษาหาข้อมูลดูอีกสักพักดีมั้ยครับ ลองศึกษาถึงความรู้พื้นฐานในการติดตั้งเครื่องเสียงก่อน แล้วเราจะมีทิศทางในการเล่นที่ถูกต้องครับ

ปล.ไม่อยากให้ต้องเสียเงินหลายรอบและถูกหลอกด้วยคับ

เปลี่ยนลำโพงกับฟร้อนท์ติดรถ หากเลือกที่ความไวต่ำ ฟร้อนท์ติดรถจะขับไม่ออกนะครับ เลือกที่มีความไวสูงแบบน้าต่อว่าไว้ก่อนครับ ส่วนจะเลือกยี่ห้อไหนก็ต้องแล้วแต่ประเภทของเพลงที่ฟังครับ

ลองบอกแนวเพลงมาเผื่อเพื่อนๆที่เปลี่ยนมาแล้วจะช่วยแนะนำได้ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ สงสัยต้องศึกษาข้อมูลอีกพอควรเลย เดี๋ยวแน่นแล้วผมมาใหม่ครับ

สำหรับคุณ oat_kung ผมกลัวว่าพอเจอทางตัวเองแล้วเกิดอยากซีเรียสขึ้นมา มันจะยิ่งเสียเงินหลายรอบน่ะสิครับ :D

• 1 month later...

ของเดิมติดรถกับลำโพงเดิมติดรถ ผมว่านะความคิดส่วนตัวผมนะ

ตามจินตนาการของผมเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าที่กินวัตต์น้อยความไวสูงสเปคตอบสนองกว้างๆ (ราคาคงแพงคงน่าดู)

ติดทวิตเตอร์ที่ เสา A ความสูงระดับคอหอย ติด bass box อีกตัว น่าจะ OK

ผมคิดอย่างนี้ถูกผิดยังไง วานผู้รู้แนะนำด้วยครับ :)

กินวัตต์น้อยความไวสูง ค่าความไวควรจะเป็นเท่าไรดีครับ และขนาดกี่นิ้ว จะได้ซื้อถูก

จะซื้อมาเปลี่ยนเอง เอาแบบพอดีๆ ไม่ต้องไปเแปลงช่องอะไรมากมาย ครับ

กินวัตต์น้อยความไวสูง ค่าความไวควรจะเป็นเท่าไรดีครับ และขนาดกี่นิ้ว จะได้ซื้อถูก

จะซื้อมาเปลี่ยนเอง เอาแบบพอดีๆ ไม่ต้องไปเแปลงช่องอะไรมากมาย ครับ

ค่าไว 92 db/w ขึ้นไปครับ คงหายากครับ ความไวต่ำประมาณ 84-88 dB ความไวปานกลางประมาณ 89-92 dB

ความไวสูงประมาณ 93 dB ขึ้นไป

ตัวอย่างสเปคลำโพง Hertz DCX - 165

Hertz DCX-165 ราคา 2,500 บาท<p><strong><span style="font-family: Times New Roman"><span style="font-size: x-small"><a href="http://www.klongthom2.com/images/subpulldown_12237711/hertz_dcx165.jpg" target="_blank">

ขอโทษทีเอาใหม่ บอร์ดแก้ไขไม่ได้ หรือได้แต่ผมไม่รู้

ค่าไว 92 db/w ขึ้นไปครับ คงหายากครับ ความไวต่ำประมาณ 84-88 dB ความไวปานกลางประมาณ 89-92 dB

ความไวสูงประมาณ 93 dB ขึ้นไป

ตัวอย่างสเปคลำโพง Hertz DCX - 165

Power Handling RMS 60w peak 120w

Impedance 4 Ohms

Frequency Response 60-21kHz

Sensitivity 93dB 1w/1M

Tweeter diameter 15mm.

Voice coil 25mm.

ผมเห็นท่านบอกว่า ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียง ขอแนะนำต่างจากท่านอื่นเล็กน้อย ตามนี้นะครับ

งบน้อยและเห็นผลที่สุด แนะนำให้ใช้ลำโพงเดิม ตัวที่อยู่ในประตูนั้นแหละครับ

แดมป์ประตูเพิ่มเข้าไป ให้มันแน่นหนาครับ (การแดมป์คล้ายการทำตู้ให้ลำโพง)

หาทวีตเตอร์ใหม่ และย้ายออกมา ส่วนตัวอยากให้ลองคุยกับคุณ tor_geo ที่แนะนำอยู่ด้านบนครับ

ที่ผมแนะนำเช่นนี้ เพราะอยากให้ทำเป็นขั้นตอน แบบ step by step ครับ

หากท่านถูกใจ จ่ายแค่นี้จบ ผมก็ดีใจ และหากฟังแล้วยังไม่สุด การเปลี่ยนลำโพงคู่ล่างใหม่ ก็ไม่ถือว่าเป็นการเสียเงินซ้ำซ้อนครับ

เพราะท่าน ทำตู้ให้ลำโพงไว้แล้ว มันคือการอัพเกรด มันต่างกับ แนะนำให้ติดโน่น นี่ นั้น ไม่ถูกใจเปลี่ยน อย่างนั้นคือ เสียเงินซ้ำซ้อนครับ

ผมเห็นท่านบอกว่า ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียง ขอแนะนำต่างจากท่านอื่นเล็กน้อย ตามนี้นะครับ

งบน้อยและเห็นผลที่สุด แนะนำให้ใช้ลำโพงเดิม ตัวที่อยู่ในประตูนั้นแหละครับ

แดมป์ประตูเพิ่มเข้าไป ให้มันแน่นหนาครับ (การแดมป์คล้ายการทำตู้ให้ลำโพง)

หาทวีตเตอร์ใหม่ และย้ายออกมา ส่วนตัวอยากให้ลองคุยกับคุณ tor_geo ที่แนะนำอยู่ด้านบนครับ

ที่ผมแนะนำเช่นนี้ เพราะอยากให้ทำเป็นขั้นตอน แบบ step by step ครับ

หากท่านถูกใจ จ่ายแค่นี้จบ ผมก็ดีใจ และหากฟังแล้วยังไม่สุด การเปลี่ยนลำโพงคู่ล่างใหม่ ก็ไม่ถือว่าเป็นการเสียเงินซ้ำซ้อนครับ

เพราะท่าน ทำตู้ให้ลำโพงไว้แล้ว มันคือการอัพเกรด มันต่างกับ แนะนำให้ติดโน่น นี่ นั้น ไม่ถูกใจเปลี่ยน อย่างนั้นคือ เสียเงินซ้ำซ้อนครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวไว้มีโอกาสจะลองดู เพราะอย่างน้อยแดมป์ประตูก็ช่วยลดเสียงรบกวนจากข้างนอกได้ด้วย