Jump to content

เปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ แล้วรถวิ่งดีขึ้นมากๆ

Recommended Posts

มันเกี่ยวกันไหมอ่ะครับ รถใช้แบตเดิมๆ ของศูนย์มา 2 ปี หลังๆพอจอดทิ้งไว้หลายวัน พอสตาร์ท มันจะเบาๆ แบบไม่มีแรงก็เข้าใจว่าแบตมัน

ใกล้เสื่อมสภาพ จนกระทั่งเมื่อเช้า สตาร์ทไม่ติดเลยแบตหมด

ก็เลยถือโอกาส สั่งแบตใหม่ให้มาส่งที่บ้าน ยี่ห้อ Puma แบตแห้ง 100% ขนาด 46 แอมป์ ถ้าจำไม่ผิด

หลังเปลี่ยนก็สตารท์ติด ชึ่งแบบโครตแรง ทีนี้ พอเอาไปขับ โอโห โครตแตกต่างอ่ะครับ แบบว่าไม่ได้อุปทานแน่ๆ

เหยียบเป็นพุ่งเลยอ่ะครับ มันเกี่ยวกันด้วยเหรอ แบต เก่า กับ แบตไหมเนี่ย? ทำให้รถวิ่งดีขึ้น

ปล. เปลี่ยนแบตแบบ พ่วงอีกลูกนะครับิไม่ต้อง รีเซท นาฬิกาใหม่

แน่นนอนครับ เพราะแบตที่ใกล้เสื่อมสภาพไฟจะอ่อนครับ ทำให้ไฟเข้าไปเลี้ยงหัวฉีดได้ไม่เต็มที่ ทำให้เรารู้สึกว่ารถไม่วิ่งและกดคันเร่งไปอีกทำให้เปลืองน้ำมันครับ เปลี่ยนแบตลูกใหม่ไฟเต็มและแรงทำให้มทุกอย่างทำงานเต็มประสิทธิภาพครับ(รถเดิมมีผลน้อยครับ แต่ตัวผมเองก็รู้สึกเหมือนกันครับ)

นึกว่าคิดไปเอง จริงๆ แล้วเหมือนจะไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกันเลย แต่หลังจากที่ทนใช้แบตที่ไกล้จะหมดอายุใช้งาน ร่วม 3 เดือน เวลาสตาร์ททีก็ลุ้นที ต้องกดแช่นานกว่าจะติด พอติดเร่งก็ไม่ค่อยขึ้น พอเปลี่ยนแบตลูกใหม่แค่นั้นแหล่ะ เห็นความแตกต่างเลยครับรู้สึกว่ากดเท่าเดิมแต่รถพุ่งกว่าเดิมเยอะเลย

ตามนั้นครับ ผมก็พึ่งเปลี่ยนมา pana MF 45 แอมป์ เต็มๆ พอดีครับ

ที่รู้สึกได้คือสตาร์ทติดง่ายกวาเดิมแน่ๆ ครับ กิ๊กเดียวตู้ม 5555

เกี่ยวแน่นอน ไฟแรงขึ้น การจุดระเบิดก็ดีขึ้น สมาชิกบางท่านที่ชอบ DIY เขาก็มีเพิ่มคาปาซิเตอร์เข้าไปคร่อมที่แบตเตอรี่ด้วยเพื่่อสำรองไฟจ่ายได้เต็มที่

ตามประสบการณ์

เมื่อระบบไฟดี จะส่งการสตาร์ทก็ดี การจ่ายไฟต่ออุปกรณ์ดีขึ่้น ส่งผลต่อการควบคุมเครื่องยนต์ และอัตราเร่ง จะตอบรับได้ไว้ขึ้น

อาจไม่มาก แต่ต่างแต่ๆ ครับ

แล้วถ้าใหญ่กว่า 45 amp มันจะแตกต่างกันหรือป่าวครับ มีผลอะไรกับไดร์ชาร์จมั๊ย ถ้าแบตใหญ่กว่า 45 amp ในกรณีรถติดเครื่องเสียงชุดใหญ่

แบทเดิมที่ให้มาใช้กันนานแค่ไหนถึงเปลี่ยนหรอครับ

แบตเดิมๆ ผมได้ประมาณ 15 เดือนเองครับ

แน่นนอนครับ เพราะแบตที่ใกล้เสื่อมสภาพไฟจะอ่อนครับ ทำให้ไฟเข้าไปเลี้ยงหัวฉีดได้ไม่เต็มที่ ทำให้เรารู้สึกว่ารถไม่วิ่งและกดคันเร่งไปอีกทำให้เปลืองน้ำมันครับ เปลี่ยนแบตลูกใหม่ไฟเต็มและแรงทำให้มทุกอย่างทำงานเต็มประสิทธิภาพครับ(รถเดิมมีผลน้อยครับ แต่ตัวผมเองก็รู้สึกเหมือนกันครับ)

อันนี้โดน ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลที่ให้เพื่อนๆครับ

แล้วถ้าใหญ่กว่า 45 amp มันจะแตกต่างกันหรือป่าวครับ มีผลอะไรกับไดร์ชาร์จมั๊ย ถ้าแบตใหญ่กว่า 45 amp ในกรณีรถติดเครื่องเสียงชุดใหญ่

ใหญ่สุดเห็นที่เคยใส่กันที่ 75 Amp ครับ ไดชาร์จยังรับได้ครับ

ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย 2 ปี 8 เดือนและ คงใกล้แล้วอยากเปลี่ยนเป็น 45 แอมป์ เหมือนกันครับ

Puma 45 amp ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ

สั่งให้มาเปลี่ยนถึงที่ทำงาน รวมเทิร์นของเดิม 2,550 บาท ครับ

ของ่ร้าน แบตพลังแสงอาทิตย์

ที่วิ่งดีขึ้นไม่ได้อุปทานไปเองแน่นอนครับ

แบตเตอรี่ที่มันใกล้หมดสภาพมันไม่สามารถเก็บไฟได้ ทำให้ไดชาร์ตมันต้องปั่นไฟตลอดครับ

มันทำให้เครื่องยนต์มีโหลดมากกว่าเดิมอะครับ

แบทใหม่มันเก็บไฟได้ ชาร์ทเข้าก็เต็มง่าย โหลดของไดชาร์ตที่เครื่องยนต์ก็น้อย รถเลยวิ่งดีขึ้นครับ

ที่วิ่งดีขึ้นไม่ได้อุปทานไปเองแน่นอนครับ

แบตเตอรี่ที่มันใกล้หมดสภาพมันไม่สามารถเก็บไฟได้ ทำให้ไดชาร์ตมันต้องปั่นไฟตลอดครับ

มันทำให้เครื่องยนต์มีโหลดมากกว่าเดิมอะครับ

แบทใหม่มันเก็บไฟได้ ชาร์ทเข้าก็เต็มง่าย โหลดของไดชาร์ตที่เครื่องยนต์ก็น้อย รถเลยวิ่งดีขึ้นครับ

ตามที่จานตู้ว่าเลยครับผม