Jump to content

แนะนำร้านไฟซีนอนทีคับ

Recommended Posts

อยากถามจากผู้ไปติดมาคับชอบร้านไหนแจ่มๆแนะนำทีคับ อยากติด4300kเหมือนไฟจากโรงงานพอคับขับตจวบ่อย อยากเซฟงบเบิกใหม่แพงไปแนะนำร้านทีคับ

สอบถามอีกอย่างคับไฟหน้าแท้ไทปอา ค่าk เท่าไรหรอคับ ไฟหรี่ด้วยคับ

ไปติดร้านไหนนี่ ไม่แน่ใจว่าของที่ไหนจะดีบ้าง

ส่วนตัวซื้อมาติดตั้งเอง  ไม่ยากเท่าไหร่   ใช้มาปีกว่า ยังนิ่งไม่สั่น  สีจากหลอดไฟเหมือนกัน   ขนาด 4300k ครับ

ครั้งแรกติดแบบ DC ไม่ไหว ติดบ้างดับบ้าง... แสงสั่นๆ  วิทยุไม่ชัดตอนเปิดไฟ Xenon

ครั้งสองติดแบบ AC ซื้อมา 1,500 บาท  ปัญหาข้างบนทุกอย่างหมดไป   หาซื้อจากในห้องซื้อขายครับ

ถ้าอยากเอาไปลองเล่น ผมมีชุดไฟ DC 8000k มาเอาได้นะครับ ให้ฟรี  สมัยนั้นซื้อจาก ร้าน WIN อะไรนี่ละ 5พันกว่า 

โห ต้องหาอ่านก่อนมั้ยคับ แลว่ายัง งง กับสังเวียนนี้

ระบบหลอดที่ท่านเรียก น่าจะเรียก halogen หรือ Xenon คับ

1.8 เป็น Halogen ใช้หลอด halogen ขั้ว HB4 หรือ 9006

ส่วน 2.0 ,typeR เป็น พวก HID หรือ Xenon หลอด เป็น D2 จุดระเบิดผ่าน Ballast

ถ้าโคมมเก่า 1.8 คงต้องหาชุดXenon แปลงมาใส่

ตลาดตอนนี้น่าจะมาจากจีนหมดแล้ว เพราของพวกยุโรปแท้เป็นหมื่นคับ

จะหามาใส่ก้อเอา 4300 K หรือ สวยๆก้อ5000-6000 K แต่การจับถนนดรอปลงนิดคับ

osram 6000k เป็นยังไงบ้างครับ work wหมครับ

ยี่ห้อนี้ดีอยู่แล้วครับ แต่ราคาก็สูง

ส่วน 6000K ก็ใช้งานทั่วไปได้ครับ แสงจะขาวนิดๆ 

osram 6000k เป็นยังไงบ้างครับ work wหมครับ

อันนี้เข้าใจว่าจะเอาชุดแปลงของ OSRAM ที่เป็นขั้ว HB4 มาใส่ใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ แสงมันจะยังฟุ้งอยู่เหมือนกัน เอาใช้งานจริงๆก็ 4300K ดีกว่าครับ ยิ่งเราไม่เปลี่ยนโคมด้วยแล้วแสงมันจะแยงตาคันที่สวนมาได้

อยากถามจากผู้ไปติดมาคับชอบร้านไหนแจ่มๆแนะนำทีคับ อยากติด4300kเหมือนไฟจากโรงงานพอคับขับตจวบ่อย อยากเซฟงบเบิกใหม่แพงไปแนะนำร้านทีคับ

สอบถามอีกอย่างคับไฟหน้าแท้ไทปอา ค่าk เท่าไรหรอคับ ไฟหรี่ด้วยคับ

ของ จขกท ผมว่าเอาตามนี้ดีมั๊ยครับถ้าไม่รีบ

1. หาโคม 2.0 แท้ มือ 2 สภาพดีๆหน่อย

2. หาชุดบัลลาสต์กับหลอดแท้มือ 2 (D2R 4300K) สภาพโอเค

3. สายแปลงขั้วไฟจาก HB4 ให้ต่อเข้าบัลลาสต์แท้ได้

ได้มาแล้วก็เอามาเปลี่ยนแทนโคมเดิมครับ จะเป็นเหมือนกับไฟหน้าของ 2.0 เลย

ตอนผมจัดไป ก็หมดงบไปประมาณหมื่นนึงครับ

ทำแล้ว ใส่ Projector ด้วยเลยครับ ประสิทธิภาพจะแตกต่างเห็นๆ ขับ ตจวบ่อยๆ แนะนำเลยครับ

แต่เอาแบบ มีเกรดหน่อยนะครับ แบบทรานฟอมเมอ ที่ขายกันไม่รุ้ใช้ นานๆแล้วเป็นไง