Jump to content

ยางโดนหูกันชนหลัง แก้ยังไงครับ

Recommended Posts

ผมใช้ mag ศูนย์ ตัว top 17" Minor Change อยู่ครับ ยาง 215/45/17 ครับ โช๊คเดิม 2.0 สปริงแดงเก่าพี่ทศ

แล้วพอดีไปใส่ spacer 20 mm มาครับ

เวลาจั้มคอสะพาน จะโดนหูกันชนหลังตลอดครับ พอมีวิธีแก้มั้ยครับ

ลดขนาดสเปเซ่อ ก้อน่าจะไม่ติดล่ะนะครับ

ลดลงมาซัก 10 มม.น่าจะ OK

มีวิธีแบบลูกทุ่งครับ คือ เจียรในส่วนที่ติดออกไป(แต่ไม่ถึงกับเจียรหูทิ้ง) แต่ผมไม่แนะนำครับ เพราะ เหมือนแก้ปํํํัญหาที่ปลายเหตุและเสียดายรถครับ แต่ถ้าคุณรับได้ก็หาร้านดีดีที่ไว้ใจได้ให้เค้าช่วยดูว่าพอจะแก้ไขอะไรได้บ้างไหม เจียรแค่ไหน หรือวิธีอื่นๆตามแบบภาษาช่าง

ส่วนแก้ปํัญหาที่ต้นเหตุก็แบบที่คอมเม้นข้างบนบอกครับ กับ อัพเกรดช่วงล่างให้แข็งและหนึบขึ้น โดยการหันไปเล่นโช็คแต่งครับ

แต่ผมแนะนำให้หาSpacer ที่ใส่แล้วพอดีพองามพอใจและไม่ก่อให้เกิดปัญหาครับผม

หูกันชนเลยเหรอคับ พับอะไรก้อไม่ได้ด้วย

เปลี่ยนโช๊คหนืดมากขึ้น เปลี่ยนยางให้แก้มหลบหรือแก้มดึงล้มมากขึ้น เปลี่ยนขนาด Spacer

ประมาณเพื่อนๆว่านะคับ จริงๆพวกล้นมากๆนี่ ต้อวพึ่งช่วงล่างแข็งๆอย่างเดียวเลย ไม่ให้ยุบ

แล้วสมมุติว่าผมเอา โช๊คไปอัดน้ำมัน หรือเปลี่ยนเป็นโช๊ค Type-R ไป จะแก้ได้มั้ยครับ

ได้ครับ แต่แนะนำโช็ค Type-R ดีกว่าครับ

ถ้าจะแก้ที่ต้นเหตุจริงๆต้องลดขนาดสเปเซอร์ลงฮะ แต่ถ้าไม่อยากเปลี่ยนขนาดก็ลองใส่ยางรองสปริงดูครับเผื่อว่าจะดีขึ้น

สาเหตุผมว่าน่าจะมาจากองศาของซุ้มล้อกับล้อที่เพี้ยนไปเนื่องมาจากการรองสเปเซอร์ มันจึงทำงานไม่สัมพันธ์กันเวลาสปริงยุบตัวลง

ลองนึกภาพดูว่า ซุ้มล้อกับล้อหลังที่มีมุมต่างกัน(ตูดโด่งๆๆเว่อร์) เวลาที่สปริงยุบตัวลงมามันจะเป็นยังไง??!?(หลับตานึกภาพเอาเองนะฮะ)

เมื่อเทียบกับรถเดิมๆหรือรถที่ไม่ได้รองสเปเซอร์และใส่ล้อ18"x9.0 ทำไมถึงไม่โดน

แล้วสมมุติว่าผมเอา โช๊คไปอัดน้ำมัน หรือเปลี่ยนเป็นโช๊ค Type-R ไป จะแก้ได้มั้ยครับ

Type R หนึบ หนึบ หนึบ

อันนี้ก็แล้วแต่ฮะ ถ้าคุณยอมเสียเงินจัด Type R มา แต่แลกกับความแข็งของมันได้โดยไม่จุก,ไม่มีคนข้างๆบ่น ก็จัดซะ

ส่วนผลจะออกมาบวก/ลบ ก็?!!!?? พวกเรารอฟังคำตอบนะครับ @_@

ไม่ต้องคิดมากอยากหล่ออยากสวย พับหูยึดขึ้น แล้วใช้เคเบิ้ลไทร์รัดแทนการยึดด้วยสกรู

แค่นี้ก็ไม่ติดแล้วครับ