Jump to content

เรื่องยางแท่นเครื่องครับ เคยคุยกับอู่นึงบอกเฉือนยางออกได้

Recommended Posts

เคยไปถอดแหวนซิมแอร์ออกที่อู่แห่งนึงครับ  ชวนเค้าคุยเรื่องยางแท่นเครื่องตัวขวา(ตอนนั้นยังไม่ทรุด)  เค้าบอกว่าเฉือนยางส่วนที่กระแทกออกได้  ค่าทำ 800 ครับ  ผมอยากทราบว่าลองทำดูดีไหม หรือเปลี่ยนของศูนย์ไปเลยครับ  กลัวเสียน้อยเสียยาก  เสียมากเสียง่ายครับ (รถปี 06 ตอนนี้โดนหนักครับ  เลยอยากเซฟบ้างครับ  แต่ถ้าไม่ชัวร์  ก็ไม่อยากเสี่ยงครับ)

ค่าเฉือนแพงไปหน่อยคับ

ยางส่วนที่มาแตะแท่น มันเป็น Reference คับ ว่าขณะนี้ระบบไฮดรอลิคในกระบอกดันแท่นเครื่อง มันย่ำแย่แล้วคับ เลยทรุดลงมา

ถ้าตัดยางส่วนนี้ออก แน่ละ มันยืดระยะแตะไปหน่อย แต่ไปเพิ่มภาระยืดยุบให้ช่วงชักกระบอก คราวนี้ไม่ใช่สั่นเตือน แต่อาจจะแท่นยางฉีกขาดกันเลยคับ :D

จะบอกว่ามันไม่ได้อะไรหรอกครับ เสียดายเงิน

อย่าเลยครับ อันตราย แท่นอาจหลุดได้ เดี่ยวจะลามไปหลายอย่าง

ปล.ผมเคยแท่นเกียร์ขาด ทำให้เครื่องฟาดไปข้างหน้า แท่นเครื่องตัวสายพานหลุด แท่นเครื่องฝั่งแบตฯ ยังอยู่ดี
 เครื่องเกือบหล่นพื้น
สิ่งที่ตามมาหลายอย่างมากๆ เช่น เพลาขาดเพราะเครื่องมันไปข้างหน้า-เครื่องฟาดไปข้างหน้าทำให้ท่อนใต้เครื่องไปทับท่อส่งน้ำมันพาวเวอแบนสนิท
เครื่องฟาดถึงพัดลมหม้อน้ำ

อย่าเลยครับ อันตราย แท่นอาจหลุดได้ เดี่ยวจะลามไปหลายอย่าง

ปล.ผมเคยแท่นเกียร์ขาด ทำให้เครื่องฟาดไปข้างหน้า แท่นเครื่องตัวสายพานหลุด แท่นเครื่องฝั่งแบตฯ ยังอยู่ดี

สิ่งที่ตามมาหลายอย่างมากๆ เช่น เพลาขาดเพราะเครื่องมันไปข้างหน้า-เครื่องฟาดไปข้างหน้าทำให้ท่อนใต้เครื่องไปทับท่อส่งน้ำมันพาวเวอแบนสนิท

เคสท่านนี่น่ากลัวจริงๆครับ  เดี๋ยวผมจะรีบไปเปลี่ยนครับ

อาการน่ากลัวจัง

ขับโหดไปรึเปล่าครับน้องป๊อบ

:D

เคยไปถอดแหวนซิมแอร์ออกที่อู่แห่งนึงครับ  ชวนเค้าคุยเรื่องยางแท่นเครื่องตัวขวา(ตอนนั้นยังไม่ทรุด)  เค้าบอกว่าเฉือนยางส่วนที่กระแทกออกได้  ค่าทำ 800 ครับ  ผมอยากทราบว่าลองทำดูดีไหม หรือเปลี่ยนของศูนย์ไปเลยครับ  กลัวเสียน้อยเสียยาก  เสียมากเสียง่ายครับ (รถปี 06 ตอนนี้โดนหนักครับ  เลยอยากเซฟบ้างครับ  แต่ถ้าไม่ชัวร์  ก็ไม่อยากเสี่ยงครับ)

แล้วการถอดแหวนซิมแอร์ออกระยะยยาวมันเป็นไรใหมครับ  ผมก็พึ่งไปทำมา  เพราะ Compressor ไม่ทำงานครับ

ช่างที่อู่แนะนำให้เอาออกยังไม่ต้องเปลี่ยน

แล้วการถอดแหวนซิมแอร์ออกระยะยยาวมันเป็นไรใหมครับ  ผมก็พึ่งไปทำมา  เพราะ Compressor ไม่ทำงานครับ

ช่างที่อู่แนะนำให้เอาออกยังไม่ต้องเปลี่ยน

ผมเคยทำนะ ใช้ได้อีกนานมากเลย หลายหมื่นกิโลเลยครับ แต่สุดท้ายเปลี่ยนเพราะว่าตอนเริ่มมีอาการหน้าครัชท์แอร์ไม่จับครั้งล่าสุด ฮอนด้าก็มี POLICY เพิ่มระยะรับประกันชุดหน้าครัชท์แอร์นานขึ้นเป็น 160,000 km เลยไปใช้สิทธิ์เอาของใหม่มาเลยดีกว่า

จริงๆก็ยังทำได้อยู่อีกหลายครั้งน่ะครับ ช่างซ่อมแอร์รถ (ไม่อยากใช้ว่าช่างแอร์ เดี๋ยวยาว :D ) เขาบอกว่ารถเขาเองก็ทำแบบนี้แหละ

ผมเคยทำนะ ใช้ได้อีกนานมากเลย หลายหมื่นกิโลเลยครับ แต่สุดท้ายเปลี่ยนเพราะว่าตอนเริ่มมีอาการหน้าครัชท์แอร์ไม่จับครั้งล่าสุด ฮอนด้าก็มี POLICY เพิ่มระยะรับประกันชุดหน้าครัชท์แอร์นานขึ้นเป็น 160,000 km เลยไปใช้สิทธิ์เอาของใหม่มาเลยดีกว่า

จริงๆก็ยังทำได้อยู่อีกหลายครั้งน่ะครับ ช่างซ่อมแอร์รถ (ไม่อยากใช้ว่าช่างแอร์ เดี๋ยวยาว :D ) เขาบอกว่ารถเขาเองก็ทำแบบนี้แหละ

หลังจากที่เอาออกมันยังใช้ได้อยู่ครับแต่ว่าเราสามารถเข้าศูนย์ใช้สิทธิ์เคลมได้ไหมครับ

ต้องบอกหรือคุยกับศูนย์ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

หลังจากที่เอาออกมันยังใช้ได้อยู่ครับแต่ว่าเราสามารถเข้าศูนย์ใช้สิทธิ์เคลมได้ไหมครับ

ต้องบอกหรือคุยกับศูนย์ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

เคลมได้ปกติครับ ของผมชิ้นที่เคลมมาก็คือชิ้นเดียวกับที่เอาแหวนชิมออกแหละครับ ไม่ต้องบอกอะไรศูนย์ทั้งนั้น บอกแค่ว่าจะแจ้งเคลมครับ (แต่ต้องมีอาการลมแอร์ไม่เย็นด้วยนะครับจะง่ายขึ้นเยอะ) ถ้ายังไม่มีอาการอะไรก็อาจลองดูได้ครับ เพราะบางท่านก็ได้เคลมแบบไม่มีอาการอะไรเหมือนกัน (งวดนั้นผมได้เปลี่ยนทั้งหน้าครัชท์และชุดฟิลด์คอล์ยเลยครับ)

ถ้าไม่บอกอะไรแล้วช่างศูนย์เห็นว่าถอดแหวนออกแล้วก็เซียนแหละครับผมว่า เพราะเจ้าแหวนนี่มันบางมากเลย มองเห็นด้วยตาเปล่าได้ในแวบแรกแปลว่าช่างคงมีเลเซอร์วัดความหนาติดอยู่ที่ตาล่ะครับงานนี้

ผมถอดมาประมาณ 6 เดือนแล้วครับ  ตอนนี้กลับมาเป็นอีกแล้ว .... แต่เที่ยวนี้ผมจะลองเปลี่ยนรีเลย์ครับ  วันนั้นลองสลับกันกับตัวอื่น  ก็กลับมาเย็นเหมือนเดิมครับ

• 1 month later...

มาอัพเดตครับ  วันนี้มาเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง  ราคาเหมือนจะแพงขึ้นเปล่าครับ  ค่าของ 3419 ไม่รวม vat ครับ  เห็น 0 บอกราคาขึ้นแล้ว  เจองี้ซิ้ดครับ  

มาอัพเดตครับ  วันนี้มาเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง  ราคาเหมือนจะแพงขึ้นเปล่าครับ  ค่าของ 3419 ไม่รวม vat ครับ  เห็น 0 บอกราคาขึ้นแล้ว  เจองี้ซิ้ดครับ  

honda ปรับราคาอะไหล่ เมื่อวันที่1 ที่ผ่านมาครับ