Jump to content

รถโดนละอองสี ทั้งคัน มีวิธีแก้มั้ยครับ

Recommended Posts

คงต้องลูบดินน้ำมันอ่ะครับ งานนี้ทำคนเดียวไม่ไหวแน่ เข้าร้านดีกว่าครับ

ตามนั้นครับ ต้องดูว่าสีอะไร สีน้ำมัน สีน้ำพลาสติก หรือสีสเปร์ยกระป๋อง

เพราะการแก้ไขเบื้องต้นจะไม่เหมือนกันครับ

ถ้าอยู่ กทม แนะนำ ร้าน Clean it up ซอยสุคนธสวัสดิ์ เรียบทางด่วนรามอินทรา

เคยให้ที่ร้านลบสีที่พ่นมาโดนรถแบบเต็ม ลูบแปบเดียวออกหมด ด้วยน้ำยาพิเศษครับ

ตามนั้นครับ ต้องดูว่าสีอะไร สีน้ำมัน สีน้ำพลาสติก หรือสีสเปร์ยกระป๋อง

เพราะการแก้ไขเบื้องต้นจะไม่เหมือนกันครับ

น่าจะเป็นสีน้ำมันนะครับ เพราะข้างบ้านทำพ่นสีโครงเหล็กหลังคาที่จอดรถ ครับ

ผมเคยได้จาก 0 ก็ใช้ดินน้ำมันลูบไปเรื่อยๆ จนหมดครับ

ผมไม่การันตีนะครับ ว่าจะเป็นอย่างนั้นเพราะไม่เคยเจอ

แต่ถ้าออกก็คงใช้เวลานานน่าดู

ขัดสีต้องดูด้วยนะครับว่า เค้าใช้น้ำยาขัดหยาบ หรือขัดละเอียด

เดี๋ยวขอถามผู้เชียวชาญก่อนนะครับ

ได้เรื่องแล้วครับ

- ต้องรู้ก่อนว่าสีน้ำมันนั้นถูกผสมด้วยอะไร น้ำมันสน ทินเนอร์ น้ำมันซักแห้ง สีที่โดนคือสีรองพื้น หรือสีจริง (ที่ต้องรู้ไม่ใช่อะไรจะได้แก้ได้อย่างถูกจุด)

- ขนาดของเม็ดสีใหญ่ขนาดไหน เป็นละอองสี(เหมือนฝุ่น) หรือใหญ่มากกว่า 2 มม.ขึ้นไป

- โดนมานานมากน้อยขนาดไหน กี่วัน ถ้าโดนแล้วหาร้านทำเลยไม่ยาก แต่ถ้านาน1-2วันต้องใช้เวลานานนิดนึง

- สามารถทำเองได้โดย กาน่า (ตามอู่รถหรือศูนย์ฯก็ใช้กัน 80 บาทเท่านั้น) ทดลองตามกระจกมองข้างก่อน ห้ามทดลองที่อื่นเดี๋ยวงานเข้าถ้าไม่ได้ผล

ใช้ผ้าไมโครฯ วนดูตรงที่เป็นเม็ดสี ถ้าออกก็ OK สามารถแก้ได้ทั้งคัน แล้วตามด้วยดินน้ำมันเพื่อเก็บรายละเอียด จากนั้นก็ลง WAX ตามปกติ เหมือนเดิม

ได้เรื่องแล้วครับ

- ต้องรู้ก่อนว่าสีน้ำมันนั้นถูกผสมด้วยอะไร น้ำมันสน ทินเนอร์ น้ำมันซักแห้ง สีที่โดนคือสีรองพื้น หรือสีจริง (ที่ต้องรู้ไม่ใช่อะไรจะได้แก้ได้อย่างถูกจุด)

- ขนาดของเม็ดสีใหญ่ขนาดไหน เป็นละอองสี(เหมือนฝุ่น) หรือใหญ่มากกว่า 2 มม.ขึ้นไป

- โดนมานานมากน้อยขนาดไหน กี่วัน ถ้าโดนแล้วหาร้านทำเลยไม่ยาก แต่ถ้านาน1-2วันต้องใช้เวลานานนิดนึง

- สามารถทำเองได้โดย กาน่า (ตามอู่รถหรือศูนย์ฯก็ใช้กัน 80 บาทเท่านั้น) ทดลองตามกระจกมองข้างก่อน ห้ามทดลองที่อื่นเดี๋ยวงานเข้าถ้าไม่ได้ผล

ใช้ผ้าไมโครฯ วนดูตรงที่เป็นเม็ดสี ถ้าออกก็ OK สามารถแก้ได้ทั้งคัน แล้วตามด้วยดินน้ำมันเพื่อเก็บรายละเอียด จากนั้นก็ลง WAX ตามปกติ เหมือนเดิม

ขอบคุณครับพี่ ข้อมูลแน่นมากเลย

ต้องดูครับ ว่าโดนสีประเภทไหนมา บางที พวกนี้ ลูบด้วยดินน้ำมันออก ก็โชคดีไป.. แต่ถ้าไม่ออก ก็ต้องใช้วิธีการที่หนักขึ้นตามสภาวะหรือประเภทของสีที่โดนมาครับ.

แต่ขั้นต้น คุณลองใช้ดินน้ำมันดูก่อนครับ. ถ้าออกก็ดีไป แต่ถ้าไม่ออก ก็แนะนำแบบนี้ ครับ การทำเองนั้น ต้องมีความรู้ในการทำ เพราะบางคนมีวิธี แต่ความรู้หรือภาคปฏิบัติ ไม่มี

แนะนำว่าให้หาร้านที่เค้าชำนาญดีกว่า ยกตัวอย่าง ลูกค้าโดนละอองสี มาทั้งคัน เพื่อนบอกว่าให้ใช้น้ำมันสนหรือพวก Solvent ขัดออก ขัดออก จริง ๆ มันออกไปหมดจริง ๆ ครับ.

แต่มันทิ้งคราบน้ำยาและริ้วรอยไว้ครับ. ดังนั้นละอองสีหายไป แต่ได้ริ้วรอยมาเพียบ บวกกับ คราบน้ำยาพวกนี้ ที่แรงมาก ก็ต้องหาร้านขัดรอยพวกนี้ กับ คราบน้ำยาพวกนี้ ออกอยู่ดี

ดังนั้น ผมแนะนำว่าถ้าคุณไม่มีความรู้ด้านภาคปฏิบัติ แนะนำแบบนี้ ครับ. ทำได้เฉพาะลูบดินน้ำมัน ถ้าไม่ออก อย่าดันทุรังครับ เพราะมันจะแย่กว่าเดิมได้.. ให้มืออาชีพที่คุณไว้วางใจ จัดการให้ดีกว่าครับ.

ไพบูลย์ Moly Care พหล 24

ต้องดูครับ ว่าโดนสีประเภทไหนมา บางที พวกนี้ ลูบด้วยดินน้ำมันออก ก็โชคดีไป.. แต่ถ้าไม่ออก ก็ต้องใช้วิธีการที่หนักขึ้นตามสภาวะหรือประเภทของสีที่โดนมาครับ.

แต่ขั้นต้น คุณลองใช้ดินน้ำมันดูก่อนครับ. ถ้าออกก็ดีไป แต่ถ้าไม่ออก ก็แนะนำแบบนี้ ครับ การทำเองนั้น ต้องมีความรู้ในการทำ เพราะบางคนมีวิธี แต่ความรู้หรือภาคปฏิบัติ ไม่มี

แนะนำว่าให้หาร้านที่เค้าชำนาญดีกว่า ยกตัวอย่าง ลูกค้าโดนละอองสี มาทั้งคัน เพื่อนบอกว่าให้ใช้น้ำมันสนหรือพวก Solvent ขัดออก ขัดออก จริง ๆ มันออกไปหมดจริง ๆ ครับ.

แต่มันทิ้งคราบน้ำยาและริ้วรอยไว้ครับ. ดังนั้นละอองสีหายไป แต่ได้ริ้วรอยมาเพียบ บวกกับ คราบน้ำยาพวกนี้ ที่แรงมาก ก็ต้องหาร้านขัดรอยพวกนี้ กับ คราบน้ำยาพวกนี้ ออกอยู่ดี

ดังนั้น ผมแนะนำว่าถ้าคุณไม่มีความรู้ด้านภาคปฏิบัติ แนะนำแบบนี้ ครับ. ทำได้เฉพาะลูบดินน้ำมัน ถ้าไม่ออก อย่าดันทุรังครับ เพราะมันจะแย่กว่าเดิมได้.. ให้มืออาชีพที่คุณไว้วางใจ จัดการให้ดีกว่าครับ.

+1 ตามนั้น

นี่เลยครับ ตามเกจิได้เลยครับ

ขอบคุณพี่ไพบูลย์มากๆ เลยครับ

• 4 months later...

รถผมงานงอกแล้วครับ จอดอยู่บ้านเฉยๆโดนละอองสีจากข้างบ้านลอยมาเลอะรอบคันเลย

เสาร์/อาทิตย์นี้จะเข้าไป Moly Care พหล 24 นะครับ

เรียบร้อยครับ ไปจัดกับพี่ไพบูลย์ มาละ 2 คัน 2 วัน เหลือที่พวกขอบยางที่ขัดไม่ได้ นอกนั้นเนียนครับ

ขอบคุณ Moly Care พหล 24 ครับ

มาเก็บข้อมูล

พอดีพึ่งเอารถออกจากอู่ ซ่อมสี แต่กลับมารถ สากทั้งคัน เลย เซ็ง เป็นอู้ที่ใหญ่ แต่ห่วยแตกมากๆ รอได้ล้อกลับจาก เคลมซ่อมก่อน เด๋ว แฉ

มาเก็บข้อมูล

พอดีพึ่งเอารถออกจากอู่ ซ่อมสี แต่กลับมารถ สากทั้งคัน เลย เซ็ง เป็นอู้ที่ใหญ่ แต่ห่วยแตกมากๆ รอได้ล้อกลับจาก เคลมซ่อมก่อน เด๋ว แฉ

อู่ไหนครับ ถ้าไม่สะดวกรบกวน PM ก็ได้ครับ

อู่ไหนครับ ถ้าไม่สะดวกรบกวน PM ก็ได้ครับ

เรื่องจริงเจอมากับตัว หมาดๆ

อู่ใน ซ.ไผ่สิงห์โต ถ.พระรามสี่)เห็นในอู่มี Toyota ซ่อมเยอะ (งานศูนย์ Toyota)

พอดีงานซ่อมประกันนอกศูนย์ ของ ทิพยะฯ

เคลมสี กันชนหลัง แก้มหลังขวา สเกิร์ตหลัง และ ขอบล้อหลังขวา (ซ่อมครูดและปัดเงา)อู่บอก ซ่อม 1 อาทิตย์ ก็ OK นั่งรถเมล์ กับ MRT เอา 1 อาทิตย์ - -*

พอไปรับ งาน

สีเยิ้ม ตรงแก้มซะงั้น

กันชนหลัง ด้านซ้ายได้แผลใหม่ แล้วเอาสีมาแต้มไว้

สเกิร์ตหลัง ของเดิมติดสติกเกอร์ดำด้านไว้ บอกให้เอาออกแล้วทำสีดำเลย เพราะตอนทำประกันมันถ่ายรูปไว้เป็นดำ (เพราะต้องทำทั้งชิ้นสเกิร์ต อยู๋แล้ว)

ก็ไม่เอาออก กันแล้วพ่นแต่สีขาวไว้

วันไปรับรถเห็นแล้วแบบว่า บ่นยาวเลย ว่า

ผม - ทำไมสีเยิ้ม

อู่ - อ๋อ เดี๋ยวแก้ให้ค่ะพี่ (เสียเวลากรูอีก)

ผม - แล้วกันชนหลังล่ะ

อู่ - ............เงียบ เดี๋ยวแก้ให้ทีเดียวเลยค่ะ

ผม - แล้วสเกิร์ตผมบอกว่าให้ตัดดำเลยไงครับ ทำไมไม่ตัดดำ แล้ว พ่นสีขาวแันสติกเกอร์ไว้อย่างเดิมแบบนี้ ถ้าผมลอกสติ๊กเกอร์ออก สีมันก็เป็นขั้นสิครับ ?

อู่ - พอดีเราซ่อมแต่สีขาวอ่ะค่ะ พี่ (?)

ผม - อ้าว !! ทำไมถึงซ่อมแต่ขาวครับ ในเมื่อ ตอนมาทำประกัน ถ่ายรูปไว้มันดำ ถึงจะให้เป็น สติกเกอร์หรืออะไรก็เถอะ ยังไงก็ต้องลอกออก แล้วทำสี จะขาวก็ได้ถ้าขี้เกียจตัดดำล่ะ ก็(เริ่มขึ้นๆ)

อู่ - ไม่พูดไร (ทำท่าไม่ทำให้)

ผม - ก็เลยบอกว่า งั้น เดี๋ยวผมเอารถไปใช้ก่อนแล้วกัน แล้วเรื่องล้อตามให้ผมด้วย ทำไมถึงช้า

อู่ - Ok ค่ะพี่ เด๋วตามเรื่องล้อให้

-----------------------------------------

พออีก 2 วันก็เลยนัด ไปเก็บงานใหม่ ก็เลยบอกให้ดูเรื่องสเกิร์ตใหม่อีกรอบ

อู่ - สเกิร์ต ใช้เวลา 2 วันนะคะพี่

ผม - OK ไม่เป็นไร ยังไงวันนี้ เก็บ รอยเยิ้มแก้ม กับ กันชนที่แต้มสีไว้ก่อน สเกิร์ตไม่เสร็จ ก็ทิ้งไว้ก็ได้ แล้วเรื่องล้อผมว่าไง ?

อู่ - ได้ค่ะ แต่เรื่องล้อเขายังไม่โทรมาเลยค่ะพี่

ผม - แล้วไม่โทรไปถามเรื่องล้อละครับ (จนสุดท้ายผมต้องตามเองที่ร้านล้อ)

พอตอนบ่ายๆ ผมโทรถามอู่ว่า เป็นไงบ้าง กันชนกับแก้มเก็บสีเสร็จมั้ย ?

อู่บอกว่า เสร็จแล้วค่ะ(ไม่โทรบอกด้วยต้องโทรตามเองตลอด)

ผม - แล้วสเกิร์ต ล่ะ เสร็จมั้ยครับ

อู่ - เสร็จแล้วค่ะ

ผม - อ้าวไหนบอก สอง วัน ?

อู่ - เห็นพี่ไม่มีรถใช้ (พึ่งนึกได้ว่าต้องหวังดี)

ไปรับรถ ตัดดำ ก็ไม่เท่าไหร่ สีแก้มขัดยังเป็นก้นหอยนิดๆอยู๋เลย ทั้งที่ทำสีใหม่ (เรื่องเพี้ยนไม่ต้องพูดถึง)

แต่หนักๆเลยคือ รถสากทั้งคัน และ น้ำเข้าไฟตัดหมอก ในระดับครึ่งโคม -- --

อู่มันก็ยังทำมึน ส่งรถมาให้ผมอีกทั้งที่บอกว่า น้ำเข้าโคมเอาออกให้ผมด้วยดิ แล้วทำไมน้ำเข้าโคมผมได้ไง ??!!

อู่ - มันนานนะคะพี่ เพราะต้องถอดกันชน ทั้งกันชน

ผม - ถอดแค่จ็อตตัวเดียวเอง ยากตรงไหน (กันชน MC) ผมถอดเปลี่ยนหลอดเองมาแล้ว ทำไมต้องถอด ทั้งกันชน (อู่ทำหน้างงๆ)

สุดท้ายก็ถอดให้ หลอดผมเป็นไฟ LED H11 หลอดขาดไป 1 แถวเลย แต่ขี้เกียจเอาเรื่องอะไรมันแล้ว รำคาญมาก

สุดท้ายสิ่งที่ได้รับจากอู่นี้คือ การติดต่อตามเรื่องต่างๆไม่ว่าจะล้อ ก็ไม่ตามผมต้องตามเอง ขนาดไปเอาล้อยังต้องไปเอาเองเพราะ รออู่ตาม คงไป 2-3 อาทิตย์แน่ๆ

แล้วร้านซ่อมล้อ ตาม สี่วันติดๆก็ ข้อมูลไม่ตรงกัน

วันนึง บอกเสร็จแล้ว แต่ไม่มีรถมาส่งที่อู่

อีกวันโทรไป บอกว่าสีไม่แห้ง (เริ่มงงมั้ยครับ)

พออีกวัน โทรไปบอก เดี๋ยวบ่ายๆวันนี้ส่งให้เลยพี่ (เพราะผมวีนๆไป) พอบ่ายโทรไป บอกว่า ช่างเช็คก่อนส่งงาน พบ สีเป็นลายต้องเก็บงานอีก พรุ่งนี้ได้มั้ยพี่

อ่ะผมก็ไม่อยากเร่งมาก แต่ 2 อาทิตย์แล้ว ก็เลยบอกว่า ไม่เป็นไรครับ แต่พรุ่งนี้ได้ชัวว์นะ ร้านซ่อมแม็กบอกว่า ชัวว์ค่ะพี่

วันรุ่งขึ้นผมก็โทรไปสักเที่ยงๆ ถามว่า ล้อผมส่งมาอู่หรือยัง ร้านซ่อมล้อบอกว่าไงรู่มั้ยครับ

"สียังไม่แห้งค่ะพี่นี่พึ่งเอาออกมาจากเครื่องอบ" งงเลยผม - -* ก็เลยถามว่า ล้อผม สรุปแล้วพึ่งเสร็จหรือเสร็จนานแล้วกันแน่ คนที่คุยกับผมบอกว่า ใครบอกพี่ว่าเสร็จแล้ว อ่ะ - -*

(ย้อนกรูอีก) ก็ พนง.ที่ร้านนั่นแหละครับ บอกผมและนัดผมดิบดี ชื่อไรก็ไม่ได้ถาม

สรุปเมื่อวานผมไปรับล้อ ปัดขอบเหมือนไม่ได้ปัด สติกเกอร์ขอบยังอยู่เหมือนเดิม

แต่ไม่ อยากเก็บ งงเก็บงานมันแล้ว (สงสัย Save งบ เพราะมันเคลมประกันหรอ ?)แต่ก็ช่างเถอะ ร้านซ่อมล้อไม่อยากเอ่ยอะไรมากแล้วกันครับ (อยู่แถวๆบางนาตราด ซ.ตรงข้าม เซ็นทรัลบางนา)

แต่อู่สีนี่พบเจอตรงๆ ไม่เข้าแล้ว อู่นี้ห่วยทั้ง สี ห่วยทั้ง ประสานงาน ต้องให้ลูกค้าโทรตามงานเอาเองถึงจะได้เรื่อง

เคลมครั้งนี้ เสียเวลาไป 2 อาทิตย์กว่า ๆ แถมขนแมวเพิ่มขึ้นบานเลย (เพราะผมจำได้ทุกซอกมุมรถว่ารอยตรงไหนบ้าง ล้างรถเอง เช็ดทุกวัน)

• 2 weeks later...

ของผมเจอละอองสีที่ฝากระโปรงท้ายกะกันชนหลัง ก็ว่าจะเอาดินน้ำมันลูบออก (ไปซื้อมาแล้วด้วย) ปรากฏว่าเจอชาวบ้านมาจิ้มท้ายโป้งเดียวจบข่าว สรุปว่าได้เปลี่ยนฝาท้ายกะทำสีใหม่เลย จะดีใจดีมั๊ยเนี่ยครับ :0160: