Jump to content

ติดแก๊ส LPG แล้ว ... ต้องแจ้งลงเล่มทะเบียนหรือไม่ ?

Recommended Posts

เพิ่งเอารถไปติดแก๊สมา

ทางร้านแก๊สให้เอกสารมาครบถ้วนแร้ว และแนะนำให้ไปดำเนินการแจ้งลงเล่มทะเบียน ภายในอาทิตย์หน้า

แต่พอติดต่อไปที่ไฟแนนซ์ ... ทางไฟแนนซ์กลับบอกว่า ไม่ต้องแจ้งฯ ก้อได้

ตกลงผมควรทำอย่างไรดีครับ ???

ต้องลงครับผม

รถผมคันเก่าก็ต้องแจ้งครับผม

ใช้เวลาไม่เกิน 2 ชม. แนะนำว่าควรแจ้งนะครับ..

ตามนี้ครับ แจ้งดีกว่าครับ ทำให้ถูกต้องซะ ใครก็เอาผิดเราไม่ได้ครับ จัดไป

แจ้งอีกเสียงครับ ถูกต้องไม่ต้องกลัว หนวดจับ ครับผม

แนะนำให้แจ้งคะ เวลามีปัญหาจะเคลียร์ง่ายกว่า แนะนำให้แจ้งทางประกันภับ และ ไฟแนนท์ด้วย ค่ะถ้ารถยังติดผ่อนอยู่อ่ะค่ะ .....

ปล. ถ้าคิดมานานแล้วยังไม่ได้ลงเล่มก็ลองหาซื้อใบวิศวะ แล้วไปแจ้งลงเล่มเหมือนกันค่ะ

แนะนำให้แจ้งคะ เวลามีปัญหาจะเคลียร์ง่ายกว่า แนะนำให้แจ้งทางประกันภับ และ ไฟแนนท์ด้วย ค่ะถ้ารถยังติดผ่อนอยู่อ่ะค่ะ .....

ปล. ถ้าคิดมานานแล้วยังไม่ได้ลงเล่มก็ลองหาซื้อใบวิศวะ แล้วไปแจ้งลงเล่มเหมือนกันค่ะ

ของผมเพิ่งไปติดแก๊สมา สดๆ ร้อนๆ เลย และรถก้อยังติดไฟแนนซ์อยู่

กรณีนี้ ... ทางไฟแนนซ์จะเป็นคนดำเนินการให้ หรือเราต้องเป็นคนไปดำเนินการเอง ครับ

ขอทราบขั้นตอนแบบคร่าวๆ ได้มั้ยครับ ^^

ของผมเพิ่งไปติดแก๊สมา สดๆ ร้อนๆ เลย และรถก้อยังติดไฟแนนซ์อยู่

กรณีนี้ ... ทางไฟแนนซ์จะเป็นคนดำเนินการให้ หรือเราต้องเป็นคนไปดำเนินการเอง ครับ

ขอทราบขั้นตอนแบบคร่าวๆ ได้มั้ยครับ ^^

1. แจ้งขนส่ง

2. แจ้งไฟแนนซ์

ดำเนินเองทุกขั้นตอนครับ

1. แจ้งขนส่ง

2. แจ้งไฟแนนซ์

ดำเนินเองทุกขั้นตอนครับ

เก่งด้วยแถมหล่ออีกต่างหาก 5555+

ไปแจ้งมาแล้วครับ .... ใช้เวลาไม่นาน สบายใจ ไทยแลนด์ ปู๊นๆ ^^

ส่วนไฟเนนซ์ผมแจ้งตอนต่อทะเบียนใหม่ครับไม่ต้องจ่ายเพิ่มถ้าไม่ใช่ NGV เอกสารน่าจะมาถึงพรุ่งนี้ครับ

จะปีแล้ว ยังไม่แจ้งเลย

เป็นไทกะไฟแนนซ์แล้ว เล่มส่งมาแล้ว

กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาเล่มไปแจ้งดีไหม

ไปทำเรื่องที่ขนส่งนนท์ไม่เกิน30นาทีเสร็จคับถ้าติดตั้งเกื่อบปีเสียค่าปรับรวม265บาทคับ

ตามนั้นครับ .... ไปขนส่งเด๋วนี้ สะดวก รวดเร็ว กว่าแต่ก่อนแยะ ^^

จะปีแล้วครับ ก็ยังไม่ได้ไปแจ้งเลย ตอนนั้นอ่านกระทู้ในบ้านเก่ามีคนบอกว่าแจ้งแล้วเสียนู่นเสียนี่ ผมก็เลยลังเล พร้อมกับไม่ว่างไปซักที เลยเอาไงดีล่ะเนี่ย

แล้วมันนานมากแล้ว ยังใช้เอกสารชุดเดิมได้มั้ย หรือ ต้องไปให้ร้านติดออกใหม่ครับ

จะปีแล้วครับ ก็ยังไม่ได้ไปแจ้งเลย ตอนนั้นอ่านกระทู้ในบ้านเก่ามีคนบอกว่าแจ้งแล้วเสียนู่นเสียนี่ ผมก็เลยลังเล พร้อมกับไม่ว่างไปซักที เลยเอาไงดีล่ะเนี่ย

แล้วมันนานมากแล้ว ยังใช้เอกสารชุดเดิมได้มั้ย หรือ ต้องไปให้ร้านติดออกใหม่ครับ

ใบวิศวกร รู้สึกจะมีอายุแค่ 1ปี นะครับ (ไม่แน่ใจ รอผู้รู้มายืนยัน)

ถ้านานมาก แต่ยังไม่เกินไป สามารถใช้เอกสารเดิมได้ครับ ... แต่ทางขนส่ง จะคิดค่าปรับ 200บาท

ใบวิศวกร รู้สึกจะมีอายุแค่ 1ปี นะครับ (ไม่แน่ใจ รอผู้รู้มายืนยัน)

ถ้านานมาก แต่ยังไม่เกินไป สามารถใช้เอกสารเดิมได้ครับ ... แต่ทางขนส่ง จะคิดค่าปรับ 200บาท

สรุปเราควรไปแจ้งจะดีกว่าใช่ป่ะครับ เพราะเล่มเป็นชื่อญาติ ซื้อต่อมาไม่ได้โอน เพราะเห็นว่าไม่มีประเด็นอะไร แต่กลัวโดนที่ขนส่งด่าซะเหลือเกิน 555