Jump to content

สำหรับคนที่รถกำลังจะอายุครบ 3 ปี หรือ 1 แสนกิโล อย่าลืมเข้าไปศูนย์เพื่อเคลมครั้งสุดท้าย

Recommended Posts

• Replies 119
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ขอบคุณมากครับพี่สำหรับข้อมูล แต่ของผมเหมือนลูกปืนล้อหน้าซ้ายกับหลังซ้ายจะมีปัญหาเป็นๆหายๆ ไว้จะลองไปเช็คดูครับ

แล้วมันจะเคลมได้หมดจิงๆหรืออครับพี่ กลัวพวกศูนย์จะรู้มากอ่ะ

ผมรวบรวมรายการที่มีสมาชิกเคลมได้ครับ

รายการแรกๆ ผมยืนยันว่าได้แน่นอน หลังๆ

นี่ไม่แน่ใจ มีคนบอกมาแล้วรวบรวมอีกที

แต่ลองไปก็ไม่เสียหายไม่ได้มีค่าใช้จ่ายอะไรครับ

เป็นได้สองที่ครับ ยางสึกเป็นบั้ง กับ ลูกปืนล้อหลังมีปัญหา

ถ้าเคลมไม่ได้ ค่าใช้จ่ายประมาณ 4-6 พัน ไม่รวมค่าแรงครับ

(ประมาณนะครับ รถผมยังไม่เคยเปลี่ยนเลย)

ยางคงไม่ใช่อ่ะคับผมพึ่งเปลี่ยนมะตอนปีใหม่ วิ่งมาได้สักพัก

ใช้ GR-90 อยู่ตอนนี้ คงยังไม่หอนมั้งคับ

โว้ววววว ค่าใช้จ่ายแพงเอาเรื่องเหมือนกันนะครับเนี่ย :angry:

ยางคงไม่ใช่อ่ะคับผมพึ่งเปลี่ยนมะตอนปีใหม่ วิ่งมาได้สักพัก

ใช้ GR-90 อยู่ตอนนี้ คงยังไม่หอนมั้งคับ

โว้ววววว ค่าใช้จ่ายแพงเอาเรื่องเหมือนกันนะครับเนี่ย :angry:

ถ้าอยากประหยัด จะเล่นของเทียบก็ได้ ถูกไปครึ่งนึง

ระยะทางที่ใช้งานได้ เล่นแท้จะคุ้มกว่า ยกเว้นซ่อม

เพื่อเตรียมขายครับ

ถ้ากรณีของคุณเกิดจากยางสึกเป็นบั้ง ให้ตรวจสอบ

ศูนย์ล้อ ช์อคสปริงด้วยนะครับ บางครั้ง เพิ่งเปลี่ยนมา

แต่อุปกรณ์ช่วงล่างมีปัญหา จะทำให้ยางเป็นบั้งก่อน

กำหนดได้ครับ

ถ้าอยากประหยัด จะเล่นของเทียบก็ได้ ถูกไปครึ่งนึง

ระยะทางที่ใช้งานได้ เล่นแท้จะคุ้มกว่า ยกเว้นซ่อม

เพื่อเตรียมขายครับ

ถ้ากรณีของคุณเกิดจากยางสึกเป็นบั้ง ให้ตรวจสอบ

ศูนย์ล้อ ช์อคสปริงด้วยนะครับ บางครั้ง เพิ่งเปลี่ยนมา

แต่อุปกรณ์ช่วงล่างมีปัญหา จะทำให้ยางเป็นบั้งก่อน

กำหนดได้ครับ

ขอบคุณมากครับพี่สำหรับคำแนะนำ เด๋วผมลองเช๊คดูครับ

เซ็ง H mark. เคลมไม่ได้ หาว่าเราใช้นำ้ยาเช็ดเบาะโดนเลยลอก แล้วตรูจะใช้อะไรขัดวะเนี่ย

วิธีการทำ Final Claim ก่อนรถครบ 3 ปี หรือ 1 แสนกิโล

1. ตรวจสอบรถเราตามรายการด้านล่าง ว่ามีอาการหรือไม่
  2. ถ้าพบให้แจ้งเคลมกับพนักงานรับรถ ที่ศูนย์บริการ
  3. หากไม่พบ แจ้งให้ตรวจสอบ แล้วเก็บไว้เป็นหลักฐาน เผื่อพังหลังหมดประกันไม่นาน จะได้ขอเคลมได้

Update ล่าสุดครับ ถ้ากลัวจำไม่หมด

ก็พิมพ์ไปให้ศูนย์ดู แล้วบอกว่าตรวจสอบตาม List นี้ให้หน่อย

1. เสียงลมเข้าประตูหน้าขวา (ไม่ได้แก้ให้ แต่เดี๋ยวมีไปซ้ำเพราะยังไม่หาย)
  2. เสียงก๊อกแก๊กประตูหน้าขวา (ไม่ได้แก้ให้ แต่เดี๋ยวมีไปซ้ำเพราะยังไม่หาย)
  3. รอบเดินเบาไม่นิ่ง (แก้โดย Up firmware ใหม่ หายสนิท แจ๋วมากกกก)
  4. ตรวจสอบเสียงต๊อกๆ (อันนี้ไม่มีปัญหาแจ้งไปก่อน)
  5. เคลม H Mark บนพวงมาลัย (อันนี้ผมว่าเป็นทุกคันมั้ง)
  6. เวลาเลี้ยวเร็วมีเสียงดัง (ตอนนี้หายไปละ สงสัยกลัวช่าง)
  7. ตรวจสอบพวงมาลัยเพาเวอร์ ทั้งแร็กและปั๊มเพาเวอร์ (มีคนรั่วกันบ่อย)
  8. ตรวจสอบยางแท่นเครื่อง (เปลี่ยนแล้ว แต่เผื่อขาดอีก)
  9. โคมไฟหน้าที่เป็นฝ้า
  10. อาการโช๊คแตก
  11. เบาะหนังฝั่งคนขับ มีรอยยับที่ปีกเป็นแนวยาวขวางกับรอยยับปกตินะ
  12. ที่ครอบเกียร์สีลอก และขอบที่วางแก้วน้ำ
  13. ลูกปืนล้อหลังขวา
  14. ยางที่คาดบนหลังคาด่าง
  15. ลูกหมากแร็ค เวลาตกหลุมแล้วมีเสียงดังกึกๆ
  16. ขอบยางตรงประตูหลังซ้าย/ขวา หลุด แตก
  17. แผงจิ้งหรีด เป็นคราบขาว (คราบอะไรก็มะรู้เนาะ ขาวๆ สงสัยจริงๆ)
  18. ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงในถังเสียงดังผิดปรกติ

รถติด LPG เคลมอะไรไม่ได้บ้างครับ :D

เพิ่งไปเคลม โลโก้ H ตรงพวงมาลัยมามันลอกครับ ปรากฎว่าเคลมได้ด้วย ช่างบอกดีแล้วพี่ ได้เปลี่ยนมันทั้งหน้ากากและก้อแอร์แบคเลย ... งง แต่ก้อดี ^ ^

รถติด LPG เคลมอะไรไม่ได้บ้างครับ :D

เกี่ยวกับเครื่อง อาจต้องลุ้น แต่นอกนั้น น่าจะได้หมดครับ

เพิ่งไปเคลม โลโก้ H ตรงพวงมาลัยมามันลอกครับ ปรากฎว่าเคลมได้ด้วย ช่างบอกดีแล้วพี่ ได้เปลี่ยนมันทั้งหน้ากากและก้อแอร์แบคเลย ... งง แต่ก้อดี ^ ^

เค้าไม่มีแยก เลยต้องยกชุดครับ

• 3 weeks later...

ขอบคุณคับ สำหรับข้อมูลดีๆๆ เดียวผมจะต้องไปตรวจดูก่อนว่ามีอะไร เข้าข่ายบ้าง

• 5 weeks later...
  • 2 weeks later...
  • 4 weeks later...

เพิ่งเข้ามาครั้งแรกก็ได้ความรู้เพิ่มเลย สงสัยต้องตรวจเช็คเข้าศูนย์บ้างแล้ว ขอบคุณคะพี่ สำหรับข้อมูลดีๆ ^ ^

ปล.ว่าแต่ขับมา 2 ปี จะ 3 หมื่นโลได้แล้วแต่ไม่เคยเข้าเช็คศูนย์เลยเขาจะรับเคลมให้เปล่าคะพี่ ??

โคมไฟหน้าที่เป็นฝ้า -> แต่เปลี่ยนเป็นหลอดซีนอลเครมได้ไหมครับ มีปัญหาอะไรเปล่าครับ??

เพิ่งเข้ามาครั้งแรกก็ได้ความรู้เพิ่มเลย สงสัยต้องตรวจเช็คเข้าศูนย์บ้างแล้ว ขอบคุณคะพี่ สำหรับข้อมูลดีๆ ^ ^

ปล.ว่าแต่ขับมา 2 ปี จะ 3 หมื่นโลได้แล้วแต่ไม่เคยเข้าเช็คศูนย์เลยเขาจะรับเคลมให้เปล่าคะพี่ ??

อันนี้ต้องคุยครับ แต่ถ้าตามเงื่อนไข

ในสมุดรับประกัน จะเคลมไม่ได้ครับผม

โคมไฟหน้าที่เป็นฝ้า -> แต่เปลี่ยนเป็นหลอดซีนอลเครมได้ไหมครับ มีปัญหาอะไรเปล่าครับ??

ถอดซีน่อนออก แล้วใส่หลอดเดิมไปเครมก่อนดีกว่า

เสียเวลาแต่ชัวร์ ดีกว่าใส่ไปแล้วเครมไม่ได้ครับ

อันนี้ต้องคุยครับ แต่ถ้าตามเงื่อนไข

ในสมุดรับประกัน จะเคลมไม่ได้ครับผม

ถอดซีน่อนออก แล้วใส่หลอดเดิมไปเครมก่อนดีกว่า

เสียเวลาแต่ชัวร์ ดีกว่าใส่ไปแล้วเครมไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ :D

ก่อนครบ 3ปี เอาเข้าไปเครมแล้ววันเสาร์ ที่พระราม 3ตรงข้ามโลตัส คนรับรถบอกว่าพี่ไปเอามาจากไหนก้อเลยบอกไปว่าตามที่ได้พบได้เห็นส่วนxxxเสียงต่างๆเขาให้ช่างขับรถให้ผมนั่งไปด้วยกันเลย จิงคับเสียงไม่ดังมันกลัวช่างอิอิ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งนะครับ

ขอบคุณข้อมูลดีๆคับ

สาธุ

• 2 months later...
  • 3 weeks later...

พี่โป่งครับ รถผมกำลังจะครบ 3 ปีสิ้นเดือน มกราคม ที่จะถึงนี้

อยากสอบถามเรื่องศูนย์ที่เราจะเข้าเครม ศูนย์ไหนก็ได้หรอครับ หรือจะต้องเครมศูนย์ที่เราออกรถ

ถ้าศูนย์ไหนก็ได้พี่พอจะมีศูนย์ที่เครมง่ายๆแนะนำบ้างป่าวครับ

ขอบคุณมากครับพี่ :0043:

พี่โป่งครับ รถผมกำลังจะครบ 3 ปีสิ้นเดือน มกราคม ที่จะถึงนี้

อยากสอบถามเรื่องศูนย์ที่เราจะเข้าเครม ศูนย์ไหนก็ได้หรอครับ หรือจะต้องเครมศูนย์ที่เราออกรถ

ถ้าศูนย์ไหนก็ได้พี่พอจะมีศูนย์ที่เครมง่ายๆแนะนำบ้างป่าวครับ

ขอบคุณมากครับพี่ :0043:

ขอด้วยคนครับจะหมดประกันกลางเดือน กพ.นี้แล้วอ่ะ จะลงมา กทม.พอดี เคยไปเข้าเตชะจรัสขอเคลมยางแท่นเครื่องตามที่ป๋าทอมมี่แนะนำแต่เค้ายังบอกว่ายังใช้ได้อยู่เลยกะจะไปไฟนอลเคลมศูนย์อื่นดู H ที่พวงมาลัยกะครอบเกียร์ลอกด้วยฮือๆ ขอคำแนะนำศูนย์ดีๆด้วยครับพี่โป่ง :)

• 1 month later...

แล้วรถเปลี่ยน ล้อ+สปริง มา จะเคลมในส่วนของ พวกลูกหมากได้มั้ยครับ ?

มีอีกเรื่องครับ (ถามในนี้เลยแล้วกัน เผื่อใครมีประสบการณ์)

คือใส่เกียร์ แล้วมีอาการกระตุก ทั้ง R และ D (ยางแท่นเครื่องไปเคลมแล้ว) จึงอยากทราบว่า อาการนี้ มันจะเป็นที่ยางแท่นเกียร์มั้ย ?

ขอบคุณครับ

สอบถามหน่อยครับ
1.ถ้ารถเคยถุงลมแตกมา แต่อู่ซ่อมให้ปกติแล้ว เราจะเคลมH ลอกได้ไหมครับ
2.เบาะหนังมีรอยยับ เคลมได้ไหมครับ.. (เบาะหนังเดิมหามาจากในเว็บ หนังยับนิดหน่อยเลยอยากเคลมครับ อิอิ )