Jump to content

สอบถามเรื่อง air duct หน่อยคับ

Recommended Posts

มีพี่ๆคนไหนติดมาบ้างเอ่ย พอดีอยากทราบว่ามันจะมีปัญหาเรื่องแบบน้ำเข้าเครื่องไหมอะคับ เพราะผมติดอยู่หลังแผ่นปิดตัดหมอกอะคับ(ไม่ไฟตัดหมอก) ตอนนี้ผมเอาตะใบหัวกลมเล็กๆเจาะเอาไว้ ด้านตรงที่เปนท้องช้าง 3-4 รอเล็กๆอะคับ มันจะมีปัญหาอะไรไหมคับ แนะนำหน่อยคับ

Cr. วันนี้ต้องขอบคุณพี่ โจ้Car-up ด้วยคับ รบกวนโทรไปสอบถามวิธีติดตั้งคับ ขอบคุณคับ ^^

เครื่องจะไม่ดูดระอองน้ำเข้าไปใช่ป่าวอะคับ ผมวิ่งต่างจังหวัดใช้ความเร็วบ่อย กลัววิ่งเร็วๆลุยฝนแล้วดับขึ้นมาจบเลย

ขอบคุณคับพี่ทอม ^^

ละอองอย่าไปกลัว แต่ถ้า 20 cm มันจะไม่ใช่แค่ละอองครับ

เรียกว่ากลายร่างเป็นเครื่องสูบน้ำ น่าจะเหมาะกว่า

สำคัญที่สุดคือหากลุยน้ำแล้วเครื่องดับ ห้ามสตาร์ทเด็ดขาด

ไม่อย่างนั้นจากแค่กรองแฉะ อาจจะกลายเป็นก้านคด

เครื่องจะไม่ดูดระอองน้ำเข้าไปใช่ป่าวอะคับ ผมวิ่งต่างจังหวัดใช้ความเร็วบ่อย กลัววิ่งเร็วๆลุยฝนแล้วดับขึ้นมาจบเลย

ขอบคุณคับพี่ทอม ^^

ทุกอย่างมันจะมาติดที่กรองอากาศก่อนเข้าหน้าห้องเครื่องอ่ะครับ

เรื่องฝุ่น... มันก็อาจจะเข้ามากกว่าของติดรถครับ  แต่สิ่งที่มันได้มาเพิ่มขึ้นคือ  อากาศที่อุณหภูมิต่ำกว่าภายในฝากระโปรง  นั่นคือข้อดีของมันเลยครับ

แต่.. ถ้าจะลุยน้ำ หรือไม่แน่ใจว่าจะเจอบ่อยแค่ไหนนะครับ เรื่องพวกนี้  ไม่แน่นอน    บางทีผมขับรอดใต้สะพาน  เจอท่วมน้ำกระแทกใต้ท้องรถเลยก็มี

บางที เราค่อยๆขับไม่เท่าไหร่หรอก เจอพวกรถยกสูงวิ่งผ่าน  คลื่นน้ำผ่านมาจะยุ่งเอาครับ

หรือ... หนักสุด ก็จะเป็นแบบนี้

ผมก็ใช้อยู่ครับ ไปติดกับพี่โจ้มาครับ

วิ่งต่างจังหวัดบ่อย ช่วงนี้ลุยฝนบ่อย ก็ยังโอเคครับ

ถ้าลุยน้ำอย่างที่พี่ทอม กับ. พี่โป่ง บอกด้านบน คงไม่ไหวครับ

ละอองอย่าไปกลัว แต่ถ้า 20 cm มันจะไม่ใช่แค่ละอองครับ

เรียกว่ากลายร่างเป็นเครื่องสูบน้ำ น่าจะเหมาะกว่า

สำคัญที่สุดคือหากลุยน้ำแล้วเครื่องดับ ห้ามสตาร์ทเด็ดขาด

ไม่อย่างนั้นจากแค่กรองแฉะ อาจจะกลายเป็นก้านคด

ขอบคุณครับพี่ แล้วถ้าเครื่องดับ ควรเอารถมายกเข้าศูนย์ไปเลยใช่ป่ะคับ 

ทุกอย่างมันจะมาติดที่กรองอากาศก่อนเข้าหน้าห้องเครื่องอ่ะครับ

เรื่องฝุ่น... มันก็อาจจะเข้ามากกว่าของติดรถครับ  แต่สิ่งที่มันได้มาเพิ่มขึ้นคือ  อากาศที่อุณหภูมิต่ำกว่าภายในฝากระโปรง  นั่นคือข้อดีของมันเลยครับ

แต่.. ถ้าจะลุยน้ำ หรือไม่แน่ใจว่าจะเจอบ่อยแค่ไหนนะครับ เรื่องพวกนี้  ไม่แน่นอน    บางทีผมขับรอดใต้สะพาน  เจอท่วมน้ำกระแทกใต้ท้องรถเลยก็มี

บางที เราค่อยๆขับไม่เท่าไหร่หรอก เจอพวกรถยกสูงวิ่งผ่าน  คลื่นน้ำผ่านมาจะยุ่งเอาครับ

หรือ... หนักสุด ก็จะเป็นแบบนี้

ผมก็ใช้อยู่ครับ ไปติดกับพี่โจ้มาครับ

วิ่งต่างจังหวัดบ่อย ช่วงนี้ลุยฝนบ่อย ก็ยังโอเคครับ

ถ้าลุยน้ำอย่างที่พี่ทอม กับ. พี่โป่ง บอกด้านบน คงไม่ไหวครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับ ผมกระจ่างเลยย แค่กลัวลุยฝนแล้วเครื่องดับเท่านั้นเอง ผมคงไม่ลุยถ้าน้ำเกินครึ่งล้อคับ ^^

ขอบคุณครับพี่ แล้วถ้าเครื่องดับ ควรเอารถมายกเข้าศูนย์ไปเลยใช่ป่ะคับ

ยังไม่ต้องขนาดนั้นครับ

ก่อนลงจากรถ ระวังถ้าสูงท่วมประตู

น้ำอาจทะลักได้ ปีนออกทางหน้าต่างโลด

พรมเหม็น งานหยาบครับ

เปิดฝากระโปรง ถอดกรองอากาศออกมาดู

ถ้าไม่เปียก งานยังอยู่ในน้ำ ไม่ถูกดูดขึ้นมา

ก็กลับไปสตาร์ทรถได้ น้ำยังไม่เข้าเครื่อง

ถ้าเปียกงานมาแน่นอน เรียกรถสไลด์เถิด

ถ้าลองสตาร์ทแล้วไม่ติด ค่อยเรียกรถลากหรือสไลด์

ตามอัธยาศัก เพราะระบบไฟฟ้าอาจลัดวงจรก็เป็นได้

ป.ล.สไลด์คาร์ เจ๊โอ๋ ขวัญชนก แดงแจ้

เด็ดมาก ช่วยเจ๊โฆษณา 555+++

http://www.carreview.com/channels/carreview/images/products/product_54370.jpg

ลองดูตัวนี้ วาล์วกันน้ำท่วม

ติดตั้งที่ท่ออากาศเข้ากรอง

http://www.carreview.com/channels/carreview/images/products/product_54370.jpg

หาได้ที่ใหนครับเนี้ย

รถผมเพิ่งจะ ดูดน้ำไปเต็มๆครับ น้ำเข้าทางหม้อพักอากาศที่อยู่ด้านล่างของกันชนหน้าครับ น้ำท่วมแค่ระดับชายกันชนล่างเองครับ แต่มันกระเฉาะเข้าไปในกันชน

ตอนนี้เครื่องไปแล้วครับ ช่างแจ้งเบื่องต้นที่เจอแล้ว ก้านคด เสื้อสูบเป็นรอย โชคยังดีมีประกันครับ

ผมใช้คล้ายๆแบบนั้นอยู่เหมือนกันครับพี่เสือ

ตามพี่เสือว่าครับ เรียกว่า bypass valve ครับ มีหลายราคาแล้วแต่ยี่ห้อครับ ที่เห้นๆก็AEM ครับ

ของ Aem เป็นวาล์ว

ของยี่ห้ออื่นเป็นกรองอากาศ ใช้งานแล้วต้องเอาออกมาทำความสะอาด

ไม่เช่นนั้นจะตัน แล้วจะไม่ช่วยเรื่องกันน้ำ

ขอบคุณครับพี่เสือ ผมก็ว่ามันแตกต่างกันอย่างไรอยู่ พยายามหาข้อมูลเปรียบเทียบอยู่ครับ