Jump to content

ว่าด้วยเรื่องท่อ

Recommended Posts

ผมมีความประสงค์ที่จะทำท่อไอเสียใหม่ครับ อยากรบกวนเพื่อนๆพี่ๆแนะนำร้านทำท่อไอเสียที่ได้ทั้งความสวยและความแรงหน่อยครับ อยากได้เสียงเพราะ ออกโทนแหลมคล้ายเสียง LF-A (เคยได้ยินท่อของ GS300แล้ว เสียงคล้ายF1 มาก) ส่วนแรงที่เพิ่มขึ้นอยากจะได้แรงม้าเพิ่มขึ้น ประมาณ 8-10 แรงม้า โดยที่กราฟยกขึ้นจากรถstandard ทั้งกราฟครับ ท่านใดมีความรู้และประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ปล.เครื่อง K20Z2 ครับ

เนื่องจากลักษณะเครื่องแตกต่างกันมาก

จำนวนสูบ

กำลังอัด

Bore x Stroke (Short Stroke)

จะให้ใกล้เคียงยากส์ครับ

นอกจากพี่โป่งว่า มีนอกเรื่องนิดหนึ่งกับท่อ LFA

เสียงท่อได้มีการปรับจูนเพื่อความเพราะล้วนๆ โดยยามาฮ่า ท่อทั้ง 3 มีความถี่เสียงที่ไม่เท่ากันเพื่อจะได้คอรัสได้เพราะครับ

ยอมรับในจุดนี้ครับ ด้วยลักษณะทางกายภาพแตกต่างกัน แต่ถ้าได้โทนเสียงไปในทางนั้นจะดีมากเลยครับ วันที่ผมได้ยิน GS300 นั้นเสียงไพเราะมากเลยครับ แต่อย่างว่ารถเราเครื่อง 4 สูบ มาเน้นเรื่องความแรงก็ได้ ไม่ทราบว่าพี่ๆพอมีคำแนะนำรึเปล่าครับ เห็นในบอร์ดซื้อขายมีอยู่หลายร้านเหมือนกัน ซึ่งส่วนใหญ่ไม่มีกราฟdynoมาพิสูจน์ ท่อเทพก็น่าสนใจนะครับ แต่ติดตรงที่ว่า ท่อเทพ1.8 สามารถทำให้รถแรงขึ้นจากเดิมได้เป็นสัดส่วนมากกว่าท่อเทพ2.0 ทำได้  ถ้าเป็นไปได้ ถ้าทำให้สัดส่วนแรงม้า แรงบิดเพิ่มขึ้นได้เทียบเท่าของรุ่น 1.8 จะดีมากเลยครับ

ยอมรับในจุดนี้ครับ ด้วยลักษณะทางกายภาพแตกต่างกัน แต่ถ้าได้โทนเสียงไปในทางนั้นจะดีมากเลยครับ วันที่ผมได้ยิน GS300 นั้นเสียงไพเราะมากเลยครับ แต่อย่างว่ารถเราเครื่อง 4 สูบ มาเน้นเรื่องความแรงก็ได้ ไม่ทราบว่าพี่ๆพอมีคำแนะนำรึเปล่าครับ เห็นในบอร์ดซื้อขายมีอยู่หลายร้านเหมือนกัน ซึ่งส่วนใหญ่ไม่มีกราฟdynoมาพิสูจน์ ท่อเทพก็น่าสนใจนะครับ แต่ติดตรงที่ว่า ท่อเทพ1.8 สามารถทำให้รถแรงขึ้นจากเดิมได้เป็นสัดส่วนมากกว่าท่อเทพ2.0 ทำได้  ถ้าเป็นไปได้ ถ้าทำให้สัดส่วนแรงม้า แรงบิดเพิ่มขึ้นได้เทียบเท่าของรุ่น 1.8 จะดีมากเลยครับ

ถ้าอยากได้แรง มีหลายวิธีการ ท่อ + กรอง เป็นจุดเริ่มต้นที่ง่ายที่สุด

ท่อไอเสียในตลาด ก็มีสูตรต่างๆ กันไป ถ้าเปลี่ยนแล้วอยากได้ประสิทธิภาพเต็มที่

หลังจากเปลี่ยนแล้วคงหนีไม่พ้น ปรับปรุงระบบไอดีเพิ่ม จูนกล่อง

ซึ่งท่อที่วิ่งดีกับ สเตป เครื่องเดิม ไม่จูนกล่อง อาจจะอั้นไป

สำหรับสเตป ปรับปรุงระบบไอดี + จูนกล่องก็เป็นได้

ต้องดูเป็นกรณีไปครับ

ก่อนอื่นต้องพิจารณาว่าเป้าหมายอยู่ที่ไหนครับ

Edited by ponsit

ขอบคุณครับพี่ ผมคงมองแค่เพียงเรื่องท่อก่อนนะจุดนี้ เรื่องกรองอากาศผมก็ศึกษามาพอสมควรว่าจะเปลี่ยนไปใช้กรองเปลือยดีมั้ย  แต่ก็อ่านไปอ่านมาก็พบว่าประสิทธิภาพ drop ลงจากเดิม อาจจะเกิดจากที่อากาศเข้ามากไปจึงทำให้เกิดส่วนผสมบางเกินกว่าที่ ecu จะชดเชยได้ ซึ่งนั่นแก้ไขด้วยการจูนกล่อง  ไม่ทราบว่ารถพี่จูนกล่อง+ทำระบบไอเสีย+ทำระบบไอดี รึเปล่าครับ

ไม่ต้องห่วงเรื่องบางครับ

ยังไง Open loop รอบสูงมันหนาอยู่แล้ว

(ไม่ให้ร้อนเกินไป เดี๋ยวแคตละลาย)

ส่วนช่วง close loop มันชดเชยได้เกิน 20%

ถอดกรอง ยังชดเชยสบายๆ ชีลๆ

ส่วนรถผมมีทุกอย่างที่ถามมาเลยครับ ^^

ขอบคุณครับพี่ ผมคงมองแค่เพียงเรื่องท่อก่อนนะจุดนี้ เรื่องกรองอากาศผมก็ศึกษามาพอสมควรว่าจะเปลี่ยนไปใช้กรองเปลือยดีมั้ย  แต่ก็อ่านไปอ่านมาก็พบว่าประสิทธิภาพ drop ลงจากเดิม อาจจะเกิดจากที่อากาศเข้ามากไปจึงทำให้เกิดส่วนผสมบางเกินกว่าที่ ecu จะชดเชยได้ ซึ่งนั่นแก้ไขด้วยการจูนกล่อง  ไม่ทราบว่ารถพี่จูนกล่อง+ทำระบบไอเสีย+ทำระบบไอดี รึเปล่าครับ

ขออนุญาตคับ

ทางด้านกายภาพ การใส่กรองเปลือยแล้วประสิมธิภาพ Drop ลงกว่าเดิม สาเหตุนั้นมาจาก กรองเปลือยดูดอากาศร้อนในห้องเครื่องครับ อากาศที่อุณหภูมิสูง (T) จะทำให้โมเลกุลของอากาศถูกกระตุ้น เกิดการสั่นและเคลื่อนที่ห่างออกจากกัน ดังนั้นในหนึ่งหน่วยปริมาตร ส่งผลให้ห้ความหนาแน่นของอากาศมีค่าน้อยลง ดังนั้น ที่รอบเครื่องยน์สูงๆ หรือการกดคันเร่งทันทีทันใด ซึ่งเป็นการขับขี่ที่ต้องใช้อากาศมาก ทำให้อากาศไม่สามารถ supply ได้ทันท่วงที อัตราเร่งจึงตก และ/หรือ ความเร็วปลายหาย คับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

• 4 weeks later...

ขอบคุณครับทุกท่าน ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาที่บอร์ดเลยครับ  สิ่งที่อยากรู้ที่สุดคือว่าท่อขนาดไหน ไส้แบบไหนเหมาะกับ K20Z2 มากที่สุด

ผมใช้ท่อของ engineering tec อยู่คับตั้งแต่เฮดถึงปลาย ขนาด 2 นิ้ว ปลายเป็นไส้เยื้องคับ ต้นหายนิดหน่อย ปลายไหลกว่าเดิมคับ

ขอบคุณครับคุณ nickkybudda ถ้าengineering tecออกไปแบบท่อมาในลักษณะนี้ นั่นหมายความว่าจุดด้อยของเครื่อง k20z2จะยิ่งเห็นชัดเพราะว่าในช่วงต้น เครื่องk20z2 แรงบิดจะน้อยมากๆเนื่องจาก vtecยังไม่ทำงาน

ขอบคุณครับคุณ nickkybudda ถ้าengineering tecออกไปแบบท่อมาในลักษณะนี้ นั่นหมายความว่าจุดด้อยของเครื่อง k20z2จะยิ่งเห็นชัดเพราะว่าในช่วงต้น เครื่องk20z2 แรงบิดจะน้อยมากๆเนื่องจาก vtecยังไม่ทำงาน

ต้องทำความเข้าใจกับ i-VTEC ใน K20Z กับ K20A ก่อนนะครับ

สำหรับ K20Z เป็น VTEC แบบประหยัด ซึ่งเน้นแรงบิดที่รอบต่ำ

ด้วยการยกวาล์วน้อยกว่าปรกติ (Valve Lift)

ทำให้ได้แรงม้า/แรงบิดดีในรอบต่ำ พอขึ้นรอบสูงจะเปลี่ยน

ระยะยกวาล์วให้มากขึ้น รอบผมจำไม่ได้แน่ชัดครับ

ประมาณ 2500

ส่วน K20A เป็น VTEC ซิ่ง ระยะยกจะมียกปรกติ

กับยกมาก ซึ่งจะเปลี่ยนไปใช้ยกมาก

ที่รอบประมาณ 5,400 รอบ

ดังนั้น ผมไม่เห็นด้วยว่าแรงบิดของเครื่อง K20Z

จะน้อยมากๆ ในรอบต่ำ ซึ่งควรจะดีกว่าเครื่อง

ในพิกัดเดียวกันมากกว่าครับ

ส่วนประเด็นเรื่องขนาดเท่าไหร่ดีนั้น

ถ้ายังสเตปท่อกรองเฉยๆ ผมว่า 2"

หรือ 50 mm น่าจะเหมาะสม

กับปริมาณไอเสียที่ปล่อยออกมาครับ

ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวผมนำstep ไปลองดูนะครับ   ร้านท่อไปละร้านต่างกันอย่างไรบ้างครับ   ที่ผ่านตามาก็ stainless 304 แทบทั้งนั้น  ฝีมือการดัดท่อแต่ละร้าน ราคา  แต่ถ้าเรามี spec ให้ร้านอยู่แล้วก็คงไม่น่ามีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ

ก็ต้องดูแบบไม่มีรอยคอดเป็นหลัก

วัสดุ ตอนนี้ก็มีไทเทเนี่ยมกับ

SUS304 เป็นส่วนมาก หรือจะไป

ท่อเหล็กก็ได้นะครับ อิ อิ