Jump to content

อยากนั่งแบบนิ่มๆๆไม่สะเทือน

Recommended Posts

Civic FB ทำอย่างไรให้นั่งนิ่มๆไม่ต้องแต่งเตี้ย ช่วงล่างเดิมๆๆ จะต้องเปลี่ยนอย่างไรบ้างครับไม่แต่งซิ่งชอบแบบนั่งนุ่มๆ ครับแนะนำที

เดิมๆ ยังไม่นุ่มพออีกเหรอครับ 

ซีวิคช่วงล่างเดิมโรงงาน นี่นุ่มสุดๆคับ อ้อ อย่าลืมล้อขอบ16พอนะคับ ได้ขอบ15 ยิ่งนุ่ม  :D

:0179:  นี่ FB โรงงานรึคับ อั่ยย่ะไปไม่เป็นเลย

ถ้าเดิมๆโรงงานแข็งเกินไป สงสัยต้องปรับล้อลง 15 ครับ 

รถเดิมๆ ยังนิ่มไม่พออีกเหรอเนี่ย นิ่มกว่านี้ ขับเร็วไม่ได้เรยนะผมว่า หลุดทุกโค้งแน่

สงสัยต้องลองเปลี่ยนยางดีๆซักหน่อยครับ แล้วก้อัพโช๊คหน่อยครับ แต่ผมว่าลองซื้อยางดีๆ มาเปลี่ยนก่อนครับ พวกมิชลินหรือยี่ห้อไรก้ได้ แต่ราคาแพงหน่อยครับ ถูกๆอย่าไปใส่ครับเสียงดังและแข็งครับ แต่ถ้าขับเร็ว เจอหลุมยังไงก้กระโดดครับ

คงต้องลองชุดถุงลมดูแล้วครับ

แต่ถ้าถุงลมยังไม่พอ ก็ลงขอบ 15" ลม 28-30 ช่วยได้อีก 

ถ้ายังไม่พออีก ก็ต้องหันไปนั่งพวกรถยุโรปแทนแล้วละครับ

รถยี่ปุ่น Size เล็ก-กลาง น้ำหนักตัวไม่มาก เน้นเบา-ประหยัด

ไม่เหมือนรถยุโรป น้ำหนักตัวมาก เน้นสมรรถนะ-ความปลอดภัย ช่วงล่างจึงดีกว่ามากกก :)

ถุงลมครับนิ่มมากๆ. อิอิ

ถุงลมนี่ มันคืออะไรเหรอครับ อยากทราบจริงๆ

ส่วน จขกท ถ้าล้อ 15 เติมลมแค่ 30psi พอครับ ตาม spec ถ้ายังไม่พอลองหา ยางดีๆมาใช้ครับ Michelin primacy นี่ก็ดีครับ ผมใช้อยู่ แต่ชุดนึงก็หมื่นกว่าบาทนุ่ะครับ

ถุงลมนี่ มันคืออะไรเหรอครับ อยากทราบจริงๆ

ส่วน จขกท ถ้าล้อ 15 เติมลมแค่ 30psi พอครับ ตาม spec ถ้ายังไม่พอลองหา ยางดีๆมาใช้ครับ Michelin primacy นี่ก็ดีครับ ผมใช้อยู่ แต่ชุดนึงก็หมื่นกว่าบาทนุ่ะครับ

เอาให้เห็นภาพเลยนะคือส่วนที่เป็น. สปริงอะครับ. มันจะเป็นยางมีลมอยู่ด้านใน มันมีชุดสำเร็จของมัน. พร้อมปั้มลม อยากได้ได้แข็งหรือสูงระดับไหนก็เซ็ตค่าลมที่จะปั้ม ไว้เวลาใช้งานแค่กดลมเข้า. ตอนจอดก็กดลมออก. พวกที่จอดติดพื้นที่เราเห็นกันบ่อยๆนั้นแหละพวกถุงลมทั้งนั้นแหละครับเดี่ยวจะเอารูปมาให้ดูครับ

นี่ไงโช๊คที่ใช้ถุงลม มองง่ายๆ มันคือ สปริง อย่างคห. ด้าบบนว่าไว้คับ 

สปริงปกติจะมีค่าคงที่ แต่ถุงลมจะสูงจะเตี้ย อยู่ที่แรงอัดลมด้านในคับ

หลักการทำงานคร่าวๆ

โอ้ กระจ่างแล้ว ขอบคุณครับ ขออยู่กับโช้คสปริงอย่างเดิมดีกว่า เล่นอันนี้สงสัยงบบานแหง

ไหนๆก็เรื่องโช้คแล้ว ถ้าจะให้อารมณ์แบบคล้ายๆ C class นี่ แนะนำโช้คได้ไหมครับ ตอนนี้ใช้ Tokico อยู่ ช้าๆนิ่มดี เร็วๆย้วย เด้งหลุมมีหวิวครับ ยิ่งเวลานั่งหลายคน

ปล. ผมแบกถังแก๊ส 64 ลิตรไว้กระโปรงหลังนะครับ

ถนน ก้มีส่วนครับ หลบฝาท่อ เบาคันเร่งเจอทางไม่เรียบลงหน่อย ก็กีขึ้นครับ ยาง 15 ลม 30 ช่วงล่างเดิมนี้ นิ่มสบายแล้วน่ะครับ

ถนน ก้มีส่วนครับ หลบฝาท่อ เบาคันเร่งเจอทางไม่เรียบลงหน่อย ก็กีขึ้นครับ ยาง 15 ลม 30 ช่วงล่างเดิมนี้ นิ่มสบายแล้วน่ะครับ

กะว่า Tokico ที่ใช้อยู่ลาโลกเมื่อไหร่ จะเปลี่ยนเป็น Excel G ดูครับ ใจจริงแอบดู Monroe reflex ด้วย แต่กลัวจะกระด้างไปน่ะครับ