Jump to content

สอบถามกล่อง speed upครับ

Recommended Posts

สอบถามกล่องsleep up หลักการทำงานเหมือนหรือแตกต่าง จากกล่องหลอกคันเร่งไฟฟ้าที่ขายอยู่ในท้องตลาดครับ

ถ้าเป็นกล่องคันเร่งไฟฟ้า เขาก็ต้องบอกว่าขายกล่องคันเร่งไฟฟ้า ไปแล้วละครับ (กล่องคันเร่ง ไม่มีราคาถูกแบบนี้ด้วย) ส่วนกล่อง สปรีด อัพ ตัวนี้คือประมาณกล่องจัดการไฟ คล้ายๆพวกกรองไฟอ่ะครับ แต่ตัวนี้จะช่วยจัดกระแสไฟที่กล่อง ECU สั่งจ่ายไปใช้ในอุปกรณ์ต่าง ให้กลับมาเสถียนเหมือนเดิม ประมาณนี้ครับ

ปล.คุณคงสงสัยว่าเงิน 1 พันบาท แล้วได้กลับมาแบบเห็นผล มันมีด้วยหรอ ผมขอบอกไว้เลยว่า พ่อค้าเขาไม่ได้เอากำไรแบบโหดๆ กล่องใบนี้ทุ่นก็ไม่กี่ร้อยบาท(วัสดุ) ต่อให้เป็นพวกกล่องแต่ง ราคาหลายหมื่นด้วย ราคาวัสดุต้นทุนก็ไม่น่าเกิน 2 พัน หมดแหละ พ่อค้าคนนี้เขาก็ตั้งราคาที่เหมาะสมแล้วครับ

จขกท น่าจะยังสงสัยถึงหลักการทำงานของกล่องมากกว่านะครับ เพราะเดี๋ยวนี้มีสารพัดกล่อง ออกมาเต็มไปหมดเลย การที่อยากจะทราบข้อมูลเป็นเรื่องที่ดีที่น่าจะเอามาแชร์กัน

ส่วนเรื่องราคาผมไม่ออกความเห็นครับ เพราะขึ้นอยู่กับความพอใจแต่ละคน

"Speed up"
เป็นกล่องเพิ่มแรงบิด/แรงม้า ในราคาเบาๆ เห็นผลในทุกใบ
ผลิตจากอุปกรณที่ใช้ในรถยนต์ โดยวิศกรผู้เชี่ยวชาญด้านยานยนต์ โดยเฉพาะ ใช้วัสดุที่ได้มาตรฐานแลัราคาค่อนข้างแพง (ต่างจากของเลียนแบบ)
เป็นกล่องเพิ่มและลดไฟในการใช้กระแสไฟในรถให้ส...
มบูรญ์ทุกอย่างคับ เช่น หัวฉีด กล่อง คันเร่ง คอยจุดระเบิด ลิ้นเร่ง ฯลฯ
ทำให้การจุดระเบิดและเผาไหม้ดีขึ้น
โปรดระวัง ของลอกเลียนแบบ !!
ทำจากวัสดุเกรดต่ำ หน้าตากล่องเหมือนกัน ใช้โลโก้คล้ายกัน ไฟแสดงสถานะสีน้ำเงินเหมือนกันเหมือนกัน
Speed up ผ่านทดสอบทั้งบนถนนและไดโน่(Dynotech) จิง ผมจึงกล้ารับประกันคุนภาพของสินค้าตัวนี้
ลูกค้าท่านใดที่ติดตั้ง Speed up มาแล้ว แล้วเกิดปัญหา ไม่ว่ากรณีใด ไม่ว่าติดตั้งกับท่านใด ผมยินดีรับประกันสินค้าตัวนี้ในทุกกรณีคับ

ตามนี้ครับ พยายามแชร์เต็มที่ละ...

"Speed up"

เป็นกล่องเพิ่มแรงบิด/แรงม้า ในราคาเบาๆ เห็นผลในทุกใบ

ผลิตจากอุปกรณที่ใช้ในรถยนต์ โดยวิศกรผู้เชี่ยวชาญด้านยานยนต์ โดยเฉพาะ ใช้วัสดุที่ได้มาตรฐานแลัราคาค่อนข้างแพง (ต่างจากของเลียนแบบ)

เป็นกล่องเพิ่มและลดไฟในการใช้กระแสไฟในรถให้ส...มบูรญ์ทุกอย่างคับ เช่น หัวฉีด กล่อง คันเร่ง คอยจุดระเบิด ลิ้นเร่ง ฯลฯ

ทำให้การจุดระเบิดและเผาไหม้ดีขึ้น

โปรดระวัง ของลอกเลียนแบบ !!

ทำจากวัสดุเกรดต่ำ หน้าตากล่องเหมือนกัน ใช้โลโก้คล้ายกัน ไฟแสดงสถานะสีน้ำเงินเหมือนกันเหมือนกัน

Speed up ผ่านทดสอบทั้งบนถนนและไดโน่(Dynotech) จิง ผมจึงกล้ารับประกันคุนภาพของสินค้าตัวนี้

ลูกค้าท่านใดที่ติดตั้ง Speed up มาแล้ว แล้วเกิดปัญหา ไม่ว่ากรณีใด ไม่ว่าติดตั้งกับท่านใด ผมยินดีรับประกันสินค้าตัวนี้ในทุกกรณีคับ

ตามนี้ครับ พยายามแชร์เต็มที่ละ...

ขอบคุณมากครับ

มีใครพอจะช่วยอธิบายกราฟนี้ ให้ได้มั้ยครับ ผมอยากรู้ว่าอ่านยังไง?

อ้างอิงจากกระทู้นี้ที่ผู้ขายโพสไว้ครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/16029-รับติดตั้งกล่อง-speed-up-เพิ่มแรงบิด/?p=481184

จากกราฟ เส้นสีแดง คือรถเดิมๆ คับ

เส้นสีน้ำเงินทึบคือ speed up ตัวเดียวคับ

เส้นสีฟ้าอ่อนคือ kkt+speed up

http://pic.free.in.th/id/af20297c32e5584a2e1aad52013d310a

บล๊อกทางขวาก่อน

ถ้าวิธีการอ่านก็คือ แนวตั้งคือแรงม้า แนวนอนคือรอบเครื่องยนต์ พอกราฟวิ่ง เราก็มาอ่านค่าที่วัดได้สูงที่สุด 

จากในตัวอย่างกราฟที่ว่า เส้นสีฟ้าอ่อน วัดค่าได้ 127.534 HP ที่ความเร็ว 200.3 km/h ที่ 6253 รอบ

ส่วนเส้นสีอื่นๆ ก็วัดค่าตามในภาพนั้นแหละ แต่ตัวเลขด้านล่างมันจะแสดง แค่ครั้งสุดท้ายที่ได้ MAX power สูงสุด สมสุติว่า ครั้งต่อไปเราเทสอีก แล้วเราได้ 130.000 HP ตัวเลยที่แสดงอยู่ชุดนี้ก็จะโดนลบออกไปจากหน้าจอ ประมาณนี้แหละครับ

ส่นบล๊อกทางซ้าย

มันน่าจะเป็นอันตราส่วนของเพลาที่หมุนต่อรอบเครื่องยนต์มั้งครับ เพราะเครื่องเทศตัวนี้เป็นแบบ ถอดล้อแล้วเอาเครื่องมาสวมเข้ากับเพลาขับ

ถ้าวิธีการอ่านก็คือ แนวตั้งคือแรงม้า แนวนอนคือรอบเครื่องยนต์ พอกราฟวิ่ง เราก็มาอ่านค่าที่วัดได้สูงที่สุด 

จากในตัวอย่างกราฟที่ว่า เส้นสีฟ้าอ่อน วัดค่าได้ 127.534 HP ที่ความเร็ว 200.3 km/h ที่ 6253 รอบ

ส่วนเส้นสีอื่นๆ ก็วัดค่าตามในภาพนั้นแหละ แต่ตัวเลขด้านล่างมันจะแสดง แค่ครั้งสุดท้ายที่ได้ MAX power สูงสุด สมสุติว่า ครั้งต่อไปเราเทสอีก แล้วเราได้ 130.000 HP ตัวเลยที่แสดงอยู่ชุดนี้ก็จะโดนลบออกไปจากหน้าจอ ประมาณนี้แหละครับ

มันน่าจะเป็นอันตราส่วนของเพลาที่หมุนต่อรอบเครื่องยนต์มั้งครับ เพราะเครื่องเทศตัวนี้เป็นแบบ ถอดล้อแล้วเอาเครื่องมาสวมเข้ากับเพลาขับ

ขอบคุณครับ ^^

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ว่าผมเข้าใจถูกต้องมั้ย ว่าที่รอบปลายประมาน 6200 รอบ/นาที

เส้นสีฟ้าอ่อนคือ kkt+speed up >>> แรงม้ามากสุด

เส้นสีน้ำเงินทึบคือ speed up ตัวเดียวคับ >>> แรงม้ารองลงมา

เส้นสีแดง คือรถเดิมๆ คับ >>> แรงม้าน้อยสุด

ถ้าเราใช้รอบที่ 6200 รอบ/นาที จะเรียงประสิทธิภาพจากดีที่สุดไปหาน้อยที่สุดคือ ฟ้าอ่อน > น้ำเงิน > แดง

คำถามคือ

ปกติผมใช้รอบทั่วๆไปอยู่ราวๆ 3000 - 4000 รอบ ผมควรจะใช้ของเดิมมากกว่ามั้ยครับ

เพราะเห็นสีแดงมากกว่าน้ำเงินตั้งแต่ต้นจนไปโดนน้ำเงินแซงแถวๆเกือบ 6000 (รถผมเกียร์ธรรมดา 3000 รอบจะอยู่ที่ 115 กม/ชม. 4000 รอบจะอยู่ที่ราวๆ 150 กม/ชม)

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ว่าผมเข้าใจถูกต้องมั้ย ว่าที่รอบปลายประมาน 6200 รอบ/นาที

เส้นสีฟ้าอ่อนคือ kkt+speed up >>> แรงม้ามากสุด

เส้นสีน้ำเงินทึบคือ speed up ตัวเดียวคับ >>> แรงม้ารองลงมา

เส้นสีแดง คือรถเดิมๆ คับ >>> แรงม้าน้อยสุด

ถ้าเราใช้รอบที่ 6200 รอบ/นาที จะเรียงประสิทธิภาพจากดีที่สุดไปหาน้อยที่สุดคือ ฟ้าอ่อน > น้ำเงิน > แดง

คำถามคือ

ปกติผมใช้รอบทั่วๆไปอยู่ราวๆ 3000 - 4000 รอบ ผมควรจะใช้ของเดิมมากกว่ามั้ยครับ

เพราะเห็นสีแดงมากกว่าน้ำเงินตั้งแต่ต้นจนไปโดนน้ำเงินแซงแถวๆเกือบ 6000 (รถผมเกียร์ธรรมดา 3000 รอบจะอยู่ที่ 115 กม/ชม. 4000 รอบจะอยู่ที่ราวๆ 150 กม/ชม)

พี่เข้าใจถูกละครับ ถ้าอ่านจากกราฟ 

จะเห็นชัดว่า ตั้งแต่ รอบ 3000 - 5000 ปลายๆ เดิมๆจะวิ่งดีกว่าใส่กล่องดังกล่าว เพราะกราฟสีน้ำเงิน จะอยู่ต่ำกว่าสีแดงตลอด จนถึงรอบที่ 6000 ถึงสูงขึ้น 

แน่นอนครับ สิ่งที่ผมอ่านจากกราฟนี้ได้คือ ช่วงลากรอบ 3000 - 5800 จะสู้เดิมๆไม่ได้ (วัดจากรถคันเดียวกัน) รถของผู้ที่ใส่กล่องดังกล่าวจะแรงขึ้นกว่าเดิมๆ ช่วง 6000 - 6800 ถ้ารับได้ก็โอเคครับ 

เรื่องความประหยัดน้ำมันบอกไม่ได้ เพราะกราฟเริ่มมาก็ 3000รอบแล้วครับ ไม่แน่ว่ากล่องดั่งกล่าวอาจจะให้กำลัง มากกว่าในช่วง 1500 - 2800 ก็เป็นได้คับ

แต่เมื่อใส่กับกล่อง KKT ที่เป็นกล่องจูนแล้ว ม้าเพิ่มมาเห็นๆ 20-30 ตัว มันเหมือนได้เครื่องใหม่เลยนะครับสำหรับ NA !! 

ปล.ข้อมูลในกราฟก็เป็นของผู้ขายเอง ไม่มีการบิดเบือน มีแต่วิเคราะห์กันเฉยๆครับ 

• 1 month later...

สวัดดีคับพี่พี่ทุกท่าน

ก่อนอื่นขอโทษจิงจิงที่มาช้า เพิ่งเหนกระทู้นี้คับ ^^

ขอบคุณมากคับที่ให้ความสนจัยในกล่อง  speed up ของผม

กล่อง speed up ที่ผมขายนะคับหลักการทำงานของกล่อง คือกล่องที่ทำให้ไฟที่วิ่งไปสู่กล่อง ecu มีความสม่ำเสมอมากขึ้นคับ เพราะไฟที่วิ่งไปกล่องอาจจะมีการตกหล่นไปบ้าง กล่อง speed up ก้อจะมีหน้าที่ทำให้ไฟมันตกหล่นไปน้อยลงคับ กล่อง ecu เลยมีไฟทำงานมากขึ้นคับ

ส่วนกล่องคันเร่งไฟฟ้าผมไม่ขอตอบนะคับ เพราะผมไม่ได้ขายและไม่ได้ติด ถามหลักการทำงานที่คนขายดีกว่าคับ^^

ส่วนเรื่องกราฟ แผ่นที่ผมนำมาโชว์ต้องการให้เหนความชัดเจนว่าเพิ่มแรงม้า แรงบิดได้จิงคับ ก้อจะเลือกการฟนี้ ผมรันทั้งหมด 3 รันคับ

(แต่ล่ะรันจะไม่เท่ากันทุกรันนะคับ เปนทุกรุ่นนะคับไม่ใช่เฉพาะคันที่ผมนำกราฟมาโชว์)

2 รันแรก เพิ่มต้อนต้น ตกตงกลาง เพิ่มปลาย ขึ้นมาไม่มาก ผมจึงเลือกรันนี้นำออกมาปริ้นคับเพราะต้องการให้เหนแรงม้า แรงบิดที่เพิ่มมาว่ามันเยอะขนาดไหน

(ผมข้อยอมรับว่าพลาดเองที่เอากราฟแผ่นนี้มาโชว์ กล่องบ้าอะไร 1000 เดียว ม้าเพิ่ม 15 ตัว  เวอร์ๆๆๆๆๆๆมากกกก แต่ก้อตามที่กราฟโชว์คับ 15 ตัวจิงจิง)

สุดท้ายนี้คับ

หากพี่ท่านใดต้องการข้อมูลเพิ่มเติม โทรมาสอบถามได้คับ ผมยินดีตอบทุกคำถามคับ 0864108367 บัสคับ

หรือพี่พี่อยากลองกล่องว่าทำได้จิงไหมผมยินดีให้ทดลองคับเพื่อความสบายจัยของสมาชิกทุกคนคับอย่างที่ผมบอกคับไม่เหนผลผมไม่คิดเงินคับ

พี่เข้าใจถูกละครับ ถ้าอ่านจากกราฟ 

จะเห็นชัดว่า ตั้งแต่ รอบ 3000 - 5000 ปลายๆ เดิมๆจะวิ่งดีกว่าใส่กล่องดังกล่าว เพราะกราฟสีน้ำเงิน จะอยู่ต่ำกว่าสีแดงตลอด จนถึงรอบที่ 6000 ถึงสูงขึ้น 

แน่นอนครับ สิ่งที่ผมอ่านจากกราฟนี้ได้คือ ช่วงลากรอบ 3000 - 5800 จะสู้เดิมๆไม่ได้ (วัดจากรถคันเดียวกัน) รถของผู้ที่ใส่กล่องดังกล่าวจะแรงขึ้นกว่าเดิมๆ ช่วง 6000 - 6800 ถ้ารับได้ก็โอเคครับ 

เรื่องความประหยัดน้ำมันบอกไม่ได้ เพราะกราฟเริ่มมาก็ 3000รอบแล้วครับ ไม่แน่ว่ากล่องดั่งกล่าวอาจจะให้กำลัง มากกว่าในช่วง 1500 - 2800 ก็เป็นได้คับ

แต่เมื่อใส่กับกล่อง KKT ที่เป็นกล่องจูนแล้ว ม้าเพิ่มมาเห็นๆ 20-30 ตัว มันเหมือนได้เครื่องใหม่เลยนะครับสำหรับ NA !! 

ปล.ข้อมูลในกราฟก็เป็นของผู้ขายเอง ไม่มีการบิดเบือน มีแต่วิเคราะห์กันเฉยๆครับ 

ขอบคุนคับ

ขอบคุนคับ

คำถามคือ

ขอบคุนคับ