Jump to content

สงสัยครับว่าคนในห้องขายของเป็นบอทหรือเปล่าครับ

Recommended Posts

คือเห็นมานานแล้วครับ ไม่ได้เพิ่งเห็น สังเกตุว่าถามไรไป ส่งpm ไรไป ไม่ได้รับคำตอบหรือมีปฏิกิริยาใดๆเกิดขึ้นเลย ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวนะครับ เพื่อนเคยมา pm ถามผมเหมือนกัน

ส่วนคนที่บอกว่าทำไมไม่โทรไป เพราะผมไม่รู้มีตัวตนจริงๆหรือเปล่าไงครับ แล้วจะได้มีข้อความเป็นหลักฐานไว้ และที่สำคัญคนขายบางท่าน (เน้น บางท่าน) ไม่ได้อยู่ในร้านนั้นๆเลย ไม่ได้เป็นลูกน้อง ไม่ได้เป็นเจ้าของ เป็นพี่ น้อง เพื่อน ข้างบ้าน ฯลฯ เสมือนเป็นมือปืนไปติดต่ออีกทอดนึง อันนี้ไม่ว่ากัน แต่ถ้าสินค้าส่งมาเสียหาย มันจะติดตามยาก และหลายทอดได้ครับ

ไม่ได้ดิสเครดิตใครนะครับ แค่สงสัย... แบบคุยกันเล่นๆได้นะครับ

ตามความเข้าใจผมนะครับ "บางร้าน" เค้าแค่เข้ามาอัพกระทู้ ไม่ได้อ่านที่เราถามรึว่าดูกระทู้ แค่เข้ามาอัพเพื่อให้กระทู้ขึ้นมาอยู่บนสุด เนื่องจากเค้าลงโพสขายของแบบนี้หลายสิบเวป โดยเค้าต้องการแค่ถ้าใครสนใจให้โทรหรือเข้าไปในสอบถามในเวปของเค้าเท่านั้น 

ตามความเข้าใจผมนะครับ "บางร้าน" เค้าแค่เข้ามาอัพกระทู้ ไม่ได้อ่านที่เราถามรึว่าดูกระทู้ แค่เข้ามาอัพเพื่อให้กระทู้ขึ้นมาอยู่บนสุด เนื่องจากเค้าลงโพสขายของแบบนี้หลายสิบเวป โดยเค้าต้องการแค่ถ้าใครสนใจให้โทรหรือเข้าไปในสอบถามในเวปของเค้าเท่านั้น 

ตัวอย่างเช่น กระทู้ขายล้อเดิมติดรถบางกระทู้

ถามอะไไรไม่เคยตอบเลย ราคาขายก็ไม่เคยลง  มีแต่เข้ามาอัพกระทู้อย่างเดียว

ไปเจอ ขายอยู่หลายเวปเลย

หลายร้านก็ทิ้งเฟซ ทิ้งเบอร์ ทิ้งไลน์ไว้ โทรถามเลยครับ ถามในบอร์ด บางทีเขาไม่ได้มาประจำ ถ้าสนใจก็แอดเฟซ แอดไลน์ หรือโทรหาโลด ชัวร์ 

ขำๆนะครับ ขำๆ

.....มีกรณีศึกษาอยู่เคสนึง เกิดกะผมเองเมื่อนานมาล่ะ ลงขายของอัพกระทู้อย่างเดียว ถามไม่ตอบ เลยโทรสอบถามไป ได้รับคำตอบว่า

ครั้งที่ 1 "ยังไม่ได้เข้าร้านครับ เด่วเช็คของแล้วโทรไปบอก" .....เงียบ...กลับมาถามใน pm+กระทู้....เงียบ....

ครั้งที่ 2 "มีของครับ โอนแล้วจัดส่งทันที"....เคร โอน ส่ง รับของ ....ของมา "ผิด" โทรไปบอก

ครั้งที่ 3 "เด่วผมจัดการให้ครับ".....เงียบ ไม่ได้ติดต่อกลับ

ครั้งที่ 4 "พี่โทรเข้าร้านเลยครับ เด่วคนในร้านจัดการให้"......เซ็ง

ครั้งที่ 5 โทรเข้าเบอร์ที่ให้มา "คนนั้นไม่ได้เป็นพนักงานที่นี่ค่ะ ของส่งไปไม่รับผิดชอบนะค่ะ"...................อ่าว ไงล่ะ

ครั้งที่ 6 โทรกลับไปหา จขกท. "ผมยุ่งครับ ทำงานอยู่ เด่วจัดการให้ครับ"..........เงียบ กลับอัพกระทู้เหมือนเดิม

กรณีนี้ไม่ใช่เกิดกับผมคนเดียวนะครับ เยอะ แต่เป็นธรรมดาของการขายของในเน็ต ผมแค่มาแชร์ข้อมูลให้ฟังเฉยๆครับ ผมรณรงค์ในเรื่องแบบนี้เยอะครับ ทำบ้าง ไม่ทำบ้าง ขำๆครับ (รบกวนอย่า pm มาด่าหรือสอบถามนะครับ)  :D  :P  ;)

ในมุมของผู้ซื้อของทางเนท
-  กลัวโอนแล้วเงียบครับ ของไม่ได้ โทรไปไม่รับ
- กลัวได้ของที่ไม่ตามต้องการ
- อยากทราบขนาด กลัวซื้อมาไม่ตรงที่อยากได้
- ฯลฯ

ในมุมของผู้ขาย
- ถ้าให้ส่งก่อน กลัวครับกลัวชิ่งหาย (จากประสบการณ์ตรง เคยเจอครับ เพื่อความสบายใจนัดเจอกัน พอใจสินค้า ตกลงซื้อขาย จบครับ)
- โพสขายหลายที่ บางครั้งไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาอัพหรือมาตอบ ใช้ COPY ข้อความแปะเอาเลย
- ติดงานจริงๆ ไม่ค่อยว่าง (บางท่านเป็นอาชีพเสริมจากการทำงานหลัก)

- ฯลฯ

แต่ด้วยเหตุมากมาย(ยิ่งกว่าเพลงพี่บี้) แต่ผมคิดว่าก็ยังหาเหตุที่จะไม่รับสาย ยากครับ (เข้าใจว่าอาจจะติดงาน)
อย่างน้อยไม่รับสายผู้ค้าก็ต้องโทรกลับครับ ตามจรรยาบรรณของผู้ค้าที่ต้องรับผิดชอบต่อลูกค้า และสิ่งที่ตนได้ประกาศขายไว้
และบอกตรงๆครับ "พ่อค้าแม่ค้าทุกท่านต้องการเงินครับ" จึงต้องรีบติดต่อลูกค้า และเพื่อให้ปิดการขายให้ได้ ในความพึงพอใจกันทั้ง 2 ฝ่าย(ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย ) 

แต่เหตุผลหลักๆเลยจะโกงไม่โกง "ขึ้นอยู่กับ เจตนาของผู้ซื้อ และผู้ขายเป็นหลักครับ"

ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ขออภัยทุกท่านหากผมกล่าวตรงเกินไป :0027: 

นึกออกเลยคับพี่ สำหรับผมเน้นนัดเจอ ดูของ ถูกใจ จ่ายตัง ถูกใจแค่ไหน ถ้าอยู่ไกล ก็ไม่สนคับ ฮ่าาาา

นึกออกเลยคับพี่ สำหรับผมเน้นนัดเจอ ดูของ ถูกใจ จ่ายตัง ถูกใจแค่ไหน ถ้าอยู่ไกล ก็ไม่สนคับ ฮ่าาาา

อยู่ จ.แพร่ ครับ นัดเจอส่วนใหญ่ไม่สะดวก แต่ผมซื้อง่ายนะครับ เชื่อใจ เมื่อไม่กี่วันนัดซื้อล้อ(ค่อนแสน) เชื่อใจกัน มัดจำ แล้วเข้าไปดู จ่ายที่เหลือ

แต่ๆๆๆๆๆๆ ส่วนใหญ่ จะมีปัญหากับของราคาหลักร้อยกับพันนิดนี่แหล่ะครับ ซื้อมาของเกินครึ่งใช้ไม่ได้ โทรถามไปแล้วจะแจ้งกลับก็เงียบ ที่ผมมาตั้งบอกแบบนี้ไม่ได้มีปัญหากับบางท่านนะครับ หรือไม่ได้ต้องการให้แอดมินพี่ๆน้องๆที่รักกันมีปัญหานะครับ แบบว่าเล่าสู่กันฟังนะนะ  :P 

เหมือนกัน ซื้อมาหลายอย่างแร่ะ  นัดดูของ พอใจ จ่ายตังส์ หิ้วกับบ้าน ถ้าไกลมาก ไม่เอา

ถ้าซื้อทางเน้ตก้ซื้อเฉพาะของทั่วไปจากเพื่อนสมาชิกที่ค้าขายมานานเป้นที่รู้จักกันมากนาน

ของถูกของแพงไม่เท่าไร เพราะอยุ่ที่ความพอใจ แต่สั่งซื้อออนไลน์แล้วถูกโกงล่ะ เจ็บใจ ฝุดๆ

ผมก็เห็นเหมือนกันครับ  มีอยู่ร้านนึง....   ส่วนตัวผมก็ขายของออนไลน์เหมือนกัน  คอยดูข้อความ  คอยดูว่าใครมาโพสอะไรเหมือนกันครับ  กลัวโดนต่อว่าเหมือนกัน

ส่วนตัวผมเองเจอพ่อค้าคนกลางคับรับปากว่าขายแต่ป่อยให้รอ แล้วก็บอกว่าไม่ขายแท้ที่จริงไปขายให้อีกคน เบื่อจริง

เคยเจอแบบนี้ไหมครับ "จับเสือมือเปล่า"

ตัวเองไม่มีสินค้าอะไรหรอก พอนัดซื้อขายจริงๆนัดไปร้านขายล้อมือสอง ไปถึงก่อนถามหาไม่มีใครรู้จัก พอเจ้าตัวมา ก็ลูกค้าเหมือนกัน +ของทางร้านเขา มาถ่ายรูปไปลงขาย

(เจ้าของร้านเขาก็ด่านะ ถึงจะได้เงินก็จริง แต่เจ้าของร้านเขาบอกไม่ชอบวิธีนี้)เพราะหาเกิดอะไรขึ้นมา โกงกันอะไรกัน ก็ด่าหน้าร้านเขา

ปล.อันนี้เจอมากับตัวอ่ะนะครับ ^^ อย่างฮา แต่ก็นะ ค้าขายแบบนี้ก็มีด้วย

• 1 month later...

ถ้าคนขายไม่สนใจลูกค้า ไม่ตอบ PM  ผมเลือกที่จะผ่านเลยครับ 

ตัวอย่างเช่น กระทู้ขายล้อเดิมติดรถบางกระทู้

ถามอะไไรไม่เคยตอบเลย ราคาขายก็ไม่เคยลง  มีแต่เข้ามาอัพกระทู้อย่างเดียว

ไปเจอ ขายอยู่หลายเวปเลย

เหมือนจะมีหลายไอดี หลายเบอร์ ไว้ตั้งขายของ แต่เป็นคนๆเดียวกัน ด้วยนะพี่ ความเห็นส่วนตัวผม เท่าที่สังเกต แต่แอบเนีบย