Jump to content

รีวิว น้ำมันเครื่องรั่ว เปลี่ยนซีล ชุดวาล์วควบคุมแรงดันน้ำมัน โซลินอยด์วีเทค (VTEC Solenoid)

Recommended Posts

• Replies 100
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

รถผมขึ้นปี 9 แล้ว ซีลยางต่างๆ เริ่มแข็งและมีอาการรั่วซึมของน้ำมันจุดต่างๆให้เห็นบ้าง   จริงๆให้ถือเป็นเรื่องปกติ ไม่ถือเป็นปัญหานะคับ   เพราะของเคลื่อนไหว มันมีการเสื่อมอายุแน่นอน   ต้องมีการบำรุงรักษ

Tommie

ถ้าอาการนี้แล้ว เข้าศูนย์ ศูนย์จะเปลี่ยนทั้งตัวนะคับ 6000 กว่าๆ ถ้ามีฝีมือทางช่าง เอาแผงจิ้งหรีดออกได้ก้อเปลี่ยนเองได้คับ ไม่ยากอะไร   อันนี้เอาราคาศูนย์มาให้ดู เป็นรถของน้ำพริก ซึ่งไปเปลี่ยนมาก่อนห

Tommie

พอดีไปสลับหน้ายาง ร้านนี้มีฮ้อย เลยขอให้เค้ายกสูงเลย   ช่างยางก้อมาช่วยส่องไฟดู ไล่ตั้งแต่อ่างน้ามันเครื่อง ไปเจอต้นตออยู่ข้างหลังเครื่องเป็นทางเลย   ช่างบอกโซลินอยด์วีเทครั่วแล้วพี่ เราก้อเออๆ ไม่รู

Posted Images

รถปี 06 เหมือนกันวันนี้ไปจัดมาแล้ว  พี่ทอมมี่ช่างที่ทำให้เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนโอริงยางตัวบนด้วยไม่งั้นจะต้องกลับมาแก้อีกรอบ  เพราะเครื่องวีเทคเกือบทุกรุ่นโดนตัวนี้หมด  รอบนี้โดนค่าแรงไปต้อง500(ช่างช่วยทำให้ อิอิ) :( เฮ้อ.. เตรียมซ่อมตัวด้านล่างเครื่องอีกสองตัว

รถปี 06 เหมือนกันวันนี้ไปจัดมาแล้ว  พี่ทอมมี่ช่างที่ทำให้เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนโอริงยางตัวบนด้วยไม่งั้นจะต้องกลับมาแก้อีกรอบ  เพราะเครื่องวีเทคเกือบทุกรุ่นโดนตัวนี้หมด  รอบนี้โดนค่าแรงไปต้อง500(ช่างช่วยทำให้ อิอิ) :( เฮ้อ.. เตรียมซ่อมตัวด้านล่างเครื่องอีกสองตัว

สรุปเปลี่ยนไปสองตัวเหรอคับ อ่านแล้วผมงงๆ อีกตัวเป็นยังไงครับ เสาร์นี้จะไปเปลี่ยนละครับ ขอบคุณมากครับ

รถปี 06 เหมือนกันวันนี้ไปจัดมาแล้ว พี่ทอมมี่ช่างที่ทำให้เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนโอริงยางตัวบนด้วยไม่งั้นจะต้องกลับมาแก้อีกรอบ เพราะเครื่องวีเทคเกือบทุกรุ่นโดนตัวนี้หมด รอบนี้โดนค่าแรงไปต้อง500(ช่างช่วยทำให้ อิอิ) :( เฮ้อ.. เตรียมซ่อมตัวด้านล่างเครื่องอีกสองตัว

ถ้าเอารวดเดียวก้อเปลี่ยนได้คับ ยางโอริงตัวบนผมหาเบอร์อะไหล่ไม่เจอแฮะ

แต่ไม่เป็นไรคับ ยางกลมตัวบน และยางปะเก็นฝาครอบ เปลี่ยนง่ายมากๆ

ไม่ต้องแกะแผงจิ้งหรีดคับ มองเห็นง่ายถ้าซึมตรงนี้

เดี๋ยวผมเปิดของน้ำพริกดูดีกว่า เดี๋ยวไปหาเทียบที่ร้าน

จะเรียกว่าโซลินอยด์ครูใหญ่ละ ต้องขอบคุณน้ำพริกที่เสียสละ 555

สรุปเปลี่ยนไปสองตัวเหรอคับ อ่านแล้วผมงงๆ อีกตัวเป็นยังไงครับ เสาร์นี้จะไปเปลี่ยนละครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้าเอารวดเดียวก้อเปลี่ยนได้คับ ยางโอริงตัวบนผมหาเบอร์อะไหล่ไม่เจอแฮะ

แต่ไม่เป็นไรคับ ยางกลมตัวบน และยางปะเก็นฝาครอบ เปลี่ยนง่ายมากๆ

ไม่ต้องแกะแผงจิ้งหรีดคับ มองเห็นง่ายถ้าซึมตรงนี้

เดี๋ยวผมเปิดของน้ำพริกดูดีกว่า เดี๋ยวไปหาเทียบที่ร้าน

จะเรียกว่าโซลินอยด์ครูใหญ่ละ ต้องขอบคุณน้ำพริกที่เสียสละ 555

ถ้ารื้อเปลี่ยนแล้วทำทั้ง 2 ตัวเลยจร้าาา  ช่างบอกไปพร้อมๆกันละจะได้ไม่เสียเที่ยว  พี่ทอมมี่ใช่แล้วตัวบนถอดง่ายกว่าเยอะเห็นตอนรื้อตัวล่างแล้วสงสารช่างเลย  เพราะน็อตตัวล่างดันอยู่ข้างในสุดๆทั้งล้วงทั้งคล้ำกว่าจะเจอเป้า(หมาย) อิอิ 

ปล.วันนี้ไปจัดชีลกันน้ำมันตรงคันชักเกียร์มาด้วย  หมดไป 820 แถวๆอู่โชคชัยร่วมมิตร  เช็คๆช่วงล่างกันบ้างนะจ๊ะ  เพราะตามมาแน่นอน

จริง  :D  ตัวล่างสุด มองไม่เห็นเลย ต้องคลำเอาอย่างเดียว มือเมอ เละเลยผม

แถมของเดิม ขันทอร์คมาแน่นมาก พออัดออกมา เป๊ะ มือสะบัดไปโดนเหล็กบาดเลือดออกอีก ที่มันแคบ เพลีย ^_^

แนะนำหาอู่เข้าดีกว่าคับ ซื้ออะไหล่ไป  สบายดี รื้อเอง ไม่ชิน เบอร์น๊อต จะใส่กลับไม่ครบเอา มันเยอะ หลายขนาดกว่าจะถึงตัว  555  :lol:

จริง  :D  ตัวล่างสุด มองไม่เห็นเลย ต้องคลำเอาอย่างเดียว มือเมอ เละเลยผม

แถมของเดิม ขันทอร์คมาแน่นมาก พออัดออกมา เป๊ะ มือสะบัดไปโดนเหล็กบาดเลือดออกอีก ที่มันแคบ เพลีย ^_^

แนะนำหาอู่เข้าดีกว่าคับ ซื้ออะไหล่ไป  สบายดี รื้อเอง ไม่ชิน เบอร์น๊อต จะใส่กลับไม่ครบเอา มันเยอะ หลายขนาดกว่าจะถึงตัว  555  :lol:

ถ้ารื้อเปลี่ยนแล้วทำทั้ง 2 ตัวเลยจร้าาา  ช่างบอกไปพร้อมๆกันละจะได้ไม่เสียเที่ยว  พี่ทอมมี่ใช่แล้วตัวบนถอดง่ายกว่าเยอะเห็นตอนรื้อตัวล่างแล้วสงสารช่างเลย  เพราะน็อตตัวล่างดันอยู่ข้างในสุดๆทั้งล้วงทั้งคล้ำกว่าจะเจอเป้า(หมาย) อิอิ 

ปล.วันนี้ไปจัดชีลกันน้ำมันตรงคันชักเกียร์มาด้วย  หมดไป 820 แถวๆอู่โชคชัยร่วมมิตร  เช็คๆช่วงล่างกันบ้างนะจ๊ะ  เพราะตามมาแน่นอน

ตัวบนก็หาอะไหล่ได้ใช่ไหมครับ จะได้ให้ทำทีเดียวเหมือนกันครับ ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลนะครับ

ชอบรีวิวพี่ทอมมี่จัง ขอบคุณสำหรับการรีวิวดีดีครับ รถผมอายุ 4 ปี ยังสบายใจได้อีกสักพัก ^^

เอา part no. จากคุณ tommie เอาไปให้ที่ศูนย์ เค้าจะรับทำหรือเปล่า

ของผม 5 ปี กว่า เผื่อจะได้เปลี่ยนไวล้วงหน้าก่อนเลย เหอะๆ

ศูนย์จัดทั้งตัวคับ เพราะกลัวไม่จบ ต้องเบิกอะไหล่ไปเปลี้ยนอู่นอกเอาคับ ไม่ยากคับ

เปนเหมือนกันเลย พึ่งไปเปลี่ยนมาคับโดนค่าแรงช่างไป 300 ค่าอะไหล่อีก 300 กว่าเท่าไหร่จำไม่ได้แระ น้ำมันเครื่องรั่วยังกะโจ๊กเลย

ของผมเป็นมา 4 เดือนแล้วครับ ยังไม่ได้ซ่อม  น้ำมันที่หยดเป็นสีแดง ศูนย์ก็บอกว่าปั๊มพาวเวอร์รั่วครับ

ของผมเป็นมา 4 เดือนแล้วครับ ยังไม่ได้ซ่อม  น้ำมันที่หยดเป็นสีแดง ศูนย์ก็บอกว่าปั๊มพาวเวอร์รั่วครับ

น่าจะซีลเกียร์ครับ อาการนี้ตาต้นไปทำมาแล้ว ลองค้นดูคับ 

อาการนี้ เลยคับ ตามโพสท์ 1

ขอบคุณครับป๋าทอม เดี๋ยวจะลองตรวจสอบโดยด่วนครับ 7ปีเเล้ว