Jump to content

ขอความช่วยเหลือครับ "ตั้งวาล์ว+ล้างปีกผีเสื้อมาน้ำมันเครื่องรั้ว"

Recommended Posts

พอดีผมไปตั้งวาล์ว+ล้างปีกผีเสื้อ+เปลี่ยนหัวเทียนมาเพราะรถติดแก๊สปรากฏว่าวิ่งกลับบ้าน 500กว่า กิโล น้ำมันเครื่องเหลือประมาณครึ่งก้านวัดระดับ

ขากลับวิ่งมาอีกประมาณ 540 กิโล เมื่อเช้านี้ดึงก้านวัดมาดูเหลือติดที่ปลายก้านวัดนิสเดียว ต้องบอกว่านิสๆเดียวจริงๆครับ เลยต้องหาร้านเติมน้ำมันเครื่องด่วนเลย

พอยกรถขึ้นปรากฏว่าใต้ท้องบริเวณห้องเครื่องมีคราบน้ำมันเยิ้มเต็มเลย ช่างที่ร้านแนะนำเข้าศูนย์ตรวจเช็คดีกว่า เลยวิ่งเข้าศูนย์ "ฮ้อนด้าสมุทรปราการ (ศรีนครินทร์)"

ที่ที่ไปตั้งวาร์วมาในวันที่ 14 มิ.ย. นั้นแหละครับเพื่อให้เขาตรวจสอบว่าเกิดจากการตั้งวาล์วหรือเปล่า (เขารับประกันงานซ้อม 6เดือน อะหรัย1ปี) ไปถึงแจ้งพี่ที่รับรถ

ตามอาการข้างบน พี่เขาบอกว่าไม่น่าเกี่ยวกับตั้งวาล์วเพราะการตั้งวาล์ว+ล้างปีกผีเสื้อเราทำเฉพาะด้านบน ผมเลยชี้ให้ดูว่าห้องมีคราบน้ำมันติดตามสายหัวฉีดสายไฟ

เยิ้มอยู่ใกล้กับฝาเปิด-ปิดน้ำมันเครื่อง พี่เขาเลยบอกว่าต้องจอดรถทิ้้้งไว้ 2-3 วัน ผมบอกใช้เวลาเช็คนานขนาดนั้นเลยเหรอครับผมต้องใช้รถช่วงนี้ด้วย เขาบอกช่วงนี้รถเยอะ

ต้องรอคิวครับสรุปว่าผมต้องจองคิวว่าง 26 มิ.ย. ครับ พอออกจากศูนย์ได้ด้วยอาการเซ็งนิสๆ นึกขึ้นได้โทรไปที่ศูนย์อุดมสุขถามว่าจะเข้าตรวจสอบน้ำมันเครื่องรั่วพอจะมีคิวว่างไหม

ครับพี่เขาบอกเข้ามาได้เลย พอไปถึงรับรถเสร็จช่างนำรถไปตรวจสอบทันที่ (แต่ผมไม่ได้แจ้งอาการที่มีคราบน้ำในห้องเครื่องคิดว่าเขาจะตรวจสอบเองแหละ) ปรากฎว่า

ช่างล้างใต้ท้องรถให้สะอาดแล้วยกขึ้นพ่นด้วยน้ำยาเช็ครั่วหรือซึมของน้ำมันเครื่องสีขาวๆอ่ะก็ไม่เจอ จากนั้นทำการสตาทเครื่องทิ้งไว้ 1ชม. แล้วตรวจสอบการรั่วก็ไม่เจอ

สุดท้ายตอนแจ้งรับรถผมถามว่าพี่ในห้องเครื่องดูด้วยเปล่า เขาบอกดูหมดแล้วครับก็ไม่เจอ แล้วคราบน้ำมันนี้มันมาได้ไงครับ พี่เขาก็ไม่ได้พูดอะไรแค่ก้มดูเฉยๆ สรุปก็ยังไม่เจอ

ช่างแนะนำให้ใช้ไปก่อนถ้าไม่หายก็ให้มาเช็คใหม่อีกที (ต้องเตรียมน้ำมันเครื่องติดรถด้วยเผื่อเติม) ตกลงเสียค่าตรวจสอบไป 230.-

แต่ก็ยังรู้สึกดีกว่าที่ไม่ได้ทำอะไรเลยต้องรออยา่งเดียว

ขอถามครับมีใครเคยเจอแบบนี้บ้างเปล่าครับ แล้วต้องแก้ไขยังไง

1. การถอดตั้งวาล์วถ้าติดตั้งไม่ดีหรือลืมใส่อะไรเข้าไปจะทำให้เป็นสาเหตุของน้ำมันเครื่องรั่วไหม

2. และการเจาะไอดี การติดตั้งหัวฉีดแก๊สมีผลด้วยหรือเปล่า

3. ทำไมศูนย์ไม่นำรถไปตรวจสอบการติดตั้งเบื้องต้นก่อน และแจ้งอาการ จะให้ทิ้งรถ หรือเกิดจากอะไร

4. ถ้าจะไปให้อู่นอกตรวจแก้ให้จะดีไหม แบบที่ใว้ใจได้รู้สาเหตุ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ถ้าอู่นอกก็แนะนำ พี่ก่ำ Autoway อิสระภาพ 39 คับ ไว้ใจได้

ส่วนข้ออื่นๆคงต้องให้ผู้รู้ท่านอื่นมาตอบแระคับ แหะๆ

ลองดูแถวกรองน้ำมันเครื่อง ถ้ามันซึมก็น่าจะมาจากตรงนั้นครับ ผมเคยเจออาการนี้ มีน้ำมันเครื่องซึมมาแถวนั้น แต่ไม่มาก และได้เปลี่ยนอะไหล่บริเวณนั้นไป เด๋วจะลองค้นหาในประวัติที่เอารถเข้าเช็คระยะให้ครับ

เยอะขนาดรถผมป่าวครับ เมื่อปลายปีที่แล้วผมโดน อู่นอก เปลี่ยนกรองผิด part No มา

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=131778

ลองดู แถวกรองน้ำมันเครื่อง ถ้ามันซึมก็น่าจะมาจากตรงนั้นครับ ผมเคยเจออาการนี้ มีน้ำมันเครื่องซึมมาแถวนั้น แต่ไม่มาก และได้เปลี่ยนอะไหล่บริเวณนั้นไป เด๋วจะลองค้นหาในประวัติที่เอารถเข้าเช็คระยะให้ครับ

ทางศูนย์อุดมสุขเขาตรวจสอบใต้ท้องห้องเครื่องบริเวณกรองน้ำมันเครื่องทั้งหมดแล้วครับ โดยการฉีดน้ำยาเช็คการซึมของน้ำมันเครื่องสทาตทิ้งไว้ประมาณ 1 ชม. ก็ไม่เจออะไรครับ

เยอะขนาดรถผมป่าวครับ เมื่อปลายปีที่แล้วผมโดน อู่นอก เปลี่ยนกรองผิด part No มา

http://www.civicfdth...howtopic=131778

ผมเอาศูนย์เช็คระยะตอน 90000 โลวิ่งมา 3397 โล ไม่มีปัญหาอะไรน้ำมันเครื่องเต็มก้านวัดขีดบนสุดวัดก่อนเข้าิดแก๊ส

อาการเกิดเมื่อหลังผมไปติดแก๊สแล้วเข้าศูนย์ตั้งวาล์วใหม่มาเพราะมันแค่อาทิตเดียวเอง (ติดแก๊สวันที่ 9 มิ.ย. ตั้งวาล์ว 14 มิ.ย.)

ผมวิ่งกลับบ้าน 15 มิ.ย (เหลือครึ่งก้านวัด) กลับถึง กทม. 17 มิ.ย. (แทบจะไม่เหลือติดก้านวัดเลยอ่ะ)

และเมื่อเช้าตอนเติมน้ำเครื่องก็เปลี่ยนกรองน้ำมันใหม่ด้วยถ้าเกิดจากกรองก็ต้องเจอตอนที่ไปเช็คที่ศูนย์อุดมสุขนะครับ

แล้วคราบน้ำมันทีสายฉีดและสายไฟ บริเวรห้องเครื่องตำแหน่งเปิด-ปิดฝาน้ำมันเครื่องด้านบนใกล้กับกลองน้ำมันเบรคนะครับ เกิดจากอะไร???

ไม่รู้จะกลับไปให้ศูนย์ศรีนครินทร์ตรวจสอบใหม่ซึ่งเขาก็ไม่คิดว่าเกิดจากการตั้งวาล์ว โทรไปที่ร้านติดแก๊สพี่เขาก็บอกว่าการติดตั้งไม่เกี่ยวกับ

น้ำมันเครื่องแต่ถ้ามันมีอาการเหมื่อนเดิมเขาก็จะให้ร้านที่รู้จักเช็คอาการให้ (ถ้าศูนย์ตรวจไม่เจอ) ตอนนี้เลยเหมือนรอดูอาการก่อนครับ

อืมมมม ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับการตั้งวาล์วน่ะครับ แต่จังหวะมันพอดีกันมากกว่า

ขอบคุณครับ ผมแค่เดาเอาตามอาการนะครับไม่รู้เกิดจากอะไรจริงๆ

เมื่อวานทำการเช็ดคราบน้ำมันตามสายหัวฉีด สายไฟ และเครื่องยนต์ที่มีคราบติดในห้องเครื่องให้สะอาด

ตอนเช้าตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องยังปกติอยู่ในขีดบนสุดของก้านวัด

และขับมาทำงานโดยวิ่งด้วยแก๊สประมาณ 8 กิโล เปิดกระโปรงรถดูปรากฎว่า

มีระอองน้ำมันเป็นจุดๆตามสายไฟ สายหัวฉีด ตามบริเวรห้องเครื่องยนต์ ถ้าวิ่งระยะทางไกลหรือใช้ความเร็วน่าจะเห็นผลมากกว่านี้

ผมสรุปเองว่าน่าจะเกิดจากการประกอบตอนตั้งวาล์วไม่ดี หรือลืมใส่อะไรสักอย่างเข้าไป ต้องหาศูนย์ตรวจสอบใหม่ครับผม

ปล. เสาร์-อาทิตย์ นี้วิ่งกลับโคราช เลยต้องติดน้ำมันเครื่อง Mobil 1 10w-40 กึ่งสังเคราะห์ไปด้วย หายากอ่ะ

เมื่อวานทำการเช็ดคราบน้ำมันตามสายหัวฉีด สายไฟ และเครื่องยนต์ที่มีคราบติดในห้องเครื่องให้สะอาด

ตอนเช้าตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องยังปกติอยู่ในขีดบนสุดของก้านวัด

และขับมาทำงานโดยวิ่งด้วยแก๊สประมาณ 8 กิโล เปิดกระโปรงรถดูปรากฎว่า

มีระอองน้ำมันเป็นจุดๆตามสายไฟ สายหัวฉีด ตามบริเวรห้องเครื่องยนต์ ถ้าวิ่งระยะทางไกลหรือใช้ความเร็วน่าจะเห็นผลมากกว่านี้

ผมสรุปเองว่าน่าจะเกิดจากการประกอบตอนตั้งวาล์วไม่ดี หรือลืมใส่อะไรสักอย่างเข้าไป ต้องหาศูนย์ตรวจสอบใหม่ครับผม

ปล. เสาร์-อาทิตย์ นี้วิ่งกลับโคราช เลยต้องติดน้ำมันเครื่อง Mobil 1 10w-40 กึ่งสังเคราะห์ไปด้วย หายากอ่ะ

ผมว่าลองดูในห้อง DIY น่ะครับ ที่มีวิธีตั้งวาล์วอยู่

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าลองดูจุดที่เป็นรอยต่อฝาครอบวาล์วด้วยดีกว่าครับว่ามีรอยคราบน้ำมันเครื่องไหลอกมารึเปล่า เพราะมันเป็นส่วนที่จะถูกแกะออกมาตอนตั้งวาล์ว พยายามมองหาจุดที่มันเปื้อนเยอะที่สุดก็น่าจะได้จุดที่เป็นต้นทางน่ะครับ

ขอบคุณครับผม ตอนนี้นำรถเข้าศูนย์เช็ครายละเอียดที่ฝาครอบด้านบน และน่าจะรวมฝาครอบวาล์วด้วยครับ

รอผลว่าจะออกมายังไง

ช่างโทรบอกประเก็นเสียต้องเปลี่ยนอันใหม่ 880.- + ค่าน้ำมันเครื่องหายไป 1 ลิตร 220.- ครับผม

คิดว่าน่าจะหายจากอาการั่ว

ช่างโทรบอกประเก็นเสียต้องเปลี่ยนอันใหม่ 880.- + ค่าน้ำมันเครื่องหายไป 1 ลิตร 220.- ครับผม

คิดว่าน่าจะหายจากอาการั่ว

ประเก็นตรงไหนหนอนึกไม่ออกคับ

แต่เท่าที่อ่านๆมา ผมเดาว่าก้อประเก็นฝาครอบนั่นแหละคับแต่เค้าใช้ประเก็นยางแบบหลอดบีบๆน่ะครับ :lol:

เวลาทำเอง ถ้าเอาแบบเีนียนๆ ถอดใส่เราต้องแป๊ะมากเลย เพราะประเก็นเดิมมันจะอยู่เป็นทรงดีอยู่แล้ว

ถ้าถอดดี ใส่กลับดี ลงร่องพอดี เราไม่ต้องไปยุ่งกับประเก็นมันอีก เพราะมันจะเข้าล๊อคเดิมของมัน

อาการนี้ผมเดา่ว่าตอนใส่กลับวางไปตามปกติแล้วขันอัด อาจมีบางเหลี่ยมมันเกยหรือไม่แนบพอดี ละอองน้ำมันเครื่องเลยออกมาได้ครับ

ยิง่รอบสูงๆ ร้อนๆ ยิ่งสร้างแรงดันส่งน้ำมันเครื่องออกมาได้มากครับ

ขอบคุณพี่ทอมมี่มากครับ ส่งสัยตอนตั้งวาล์วเขาใส่กลับไม่ดีเลยทำให้เสียมั่งครับ เอ้ถ้าเขาเอาของเก่าจะรู้ไม่น่าตามที่พี่ทอมมี่ว่า

ไม่เป็นไรครับถ้าอาการหายก็สบายใจแล้วค๊าบบบ หมดน้ำมันเครื่องไปหลายลิตร 555+

ใช่เลยครับท้ายรถผมมีคราบน้ำมันติดดำเป็นจุดๆถึงฝากระโปรงเลยอ่ะ