Jump to content

น้ำมันเต็มถัง

Recommended Posts

สอบถามเพื่อนๆหน่อยค่ะ เติมน้ำมันเต็มถังวิ่งกันได้กี่กิโลอะค่ะ กี่กิโล/ลิตรค่ะ แล้วถ้าไฟโชว์ จะวิ่งต่อไปได้ประมาณกี่โลค่ะ ^^

ของผมที่วิ่งนะครับ โซฮอล 95 เต็มถัง วิ่งได้ 490 โล 12.8 กม/ล รังสิต-ดอนเมือง-รามอินทรา

ถ้าไฟโชว์ตอนเหลือน้ำมัน2ขีดแล้วที่ขับต่อไปได้จดไม่มีขีดเลย น่าจะ 40 โลได้นะครับวิ่งทางยาวรถไม่ติดครับ :) :)

ของผมที่วิ่งนะครับ โซฮอล 95 เต็มถัง วิ่งได้ 490 โล 12.8 กม/ล รังสิต-ดอนเมือง-รามอินทรา

ถ้าไฟโชว์ตอนเหลือน้ำมัน2ขีดแล้วที่ขับต่อไปได้จดไม่มีขีดเลย น่าจะ 40 โลได้นะครับวิ่งทางยาวรถไม่ติดครับ :) :)

ถังนึงประมาณนี้เหมือนกัน แต้ของผมเฉลี่ย 12.5 km/l

ส่วนไฟส้มขึ้นผมเคยวิ่งถึง 80กม ที่ต่างจังหวัด ขับประมาณ 100 ครับ (พังงา ไป ภูเก็ต)

เคยได้ยินว่าไฟส้มขึ้นเหลือน้ำมันประมาณ 7.5ลิตร นะครับ

หมดทุกเม็ดแล้วยังเหลือในถังอีก7-8ลิตรคับ

ถังนึงประมาณนี้เหมือนกัน แต้ของผมเฉลี่ย 12.5 km/l

ส่วนไฟส้มขึ้นผมเคยวิ่งถึง 80กม ที่ต่างจังหวัด ขับประมาณ 100 ครับ (พังงา ไป ภูเก็ต)

เคยได้ยินว่าไฟส้มขึ้นเหลือน้ำมันประมาณ 7.5ลิตร นะครับ

ขอบคุณค่ะ ทำไมของเราเปลืองจัง ได้ไม่ถึง400โลเลย หรือเพราะวิ่งแต่ในเมืองรถติด หรือเพราะล้อขอบ 17 เติมE20 อะค่ะ

ผม ล้อเดิม 15 เติม E20 รถติดๆ ได้ 6.5 - 7.2 โลลิตร ตลอดครับ

ถังนึงให้เต็มที่ไม่น่าเกิน 300 โลครับ

:0027:

แว้ เปลืองก่าเราอีก

ของผมวิ่งต่างจังหวัดครับ ถ้าในเมืองคงเปลืองกว่า

เคยได้เยอะสุดราวๆ 600 แต่เดี๋ยวนี้ไม่ถึงแล้ว

ของผมวิ่งต่างจังหวัดครับ ถ้าในเมืองคงเปลืองกว่า

เคยได้เยอะสุดราวๆ 600 แต่เดี๋ยวนี้ไม่ถึงแล้ว

600โล! เยอะจังค่ะ

สอบถามเพื่อนๆหน่อยค่ะ เติมน้ำมันเต็มถังวิ่งกันได้กี่กิโลอะค่ะ กี่กิโล/ลิตรค่ะ แล้วถ้าไฟโชว์ จะวิ่งต่อไปได้ประมาณกี่โลค่ะ ^^

ถ้าเต็มถังวิ่งทางไกลจะวิ่งได้อยู่ที่ 15 กิโล / ลิตร นึงค่ะ แต่ถ้าวิ่งในกรุงเทพ จะตกอยู่ประมาณ 10-11 กิโล/ลิตรค่ะ

ส่วนถ้าน้ำมันแดงแบบว่าไม่มีสักขีดเลยนะค่ะ น้ำมันจะยังเหลือในถังอีกประมาณ 30 ลิตรค่ะ ลองคำนวนดูว่าจะวิ่งได้ประมาณเท่าไหร่อ่ะค่ะ

สไตล์การขับรถของแต่ละคนก็มีส่วนในการกินน้ำมันของรถด้วยค่ะ ....

ถ้าเต็มถังวิ่งทางไกลจะวิ่งได้อยู่ที่ 15 กิโล / ลิตร นึงค่ะ แต่ถ้าวิ่งในกรุงเทพ จะตกอยู่ประมาณ 10-11 กิโล/ลิตรค่ะ

ส่วนถ้าน้ำมันแดงแบบว่าไม่มีสักขีดเลยนะค่ะ น้ำมันจะยังเหลือในถังอีกประมาณ 30 ลิตรค่ะ ลองคำนวนดูว่าจะวิ่งได้ประมาณเท่าไหร่อ่ะค่ะ

สไตล์การขับรถของแต่ละคนก็มีส่วนในการกินน้ำมันของรถด้วยค่ะ ....

คร้า ^^

เหลือ 30 ลิตรนี่ครึ่งถังเลยนะครับ ^^"

แอบแซว ฟิ้ววว......

เต็มถังในเมืองผมได้ประมาณ 3xx KM

ถ้าทางยาว กรุงเทพ-สุราษ เคยได้ 6xx KM

ต่างกันอย่างมากเลย

เต็มถังจากบ้านปากน้ำ ไม่เหลือสักขีดเติมอีกที ห้างฉัตร ลำปาง (ไม่ได้จับไมล์)ความเร็วเฉลี่ย 110-120

ล่าสุดครับเมื่อวันจันทร์ โซฮอล์ 95 เต็มถังจากรังสิต มาเติมอีกที่แถวแยกดอนจั่น เชียงใหม่ ประมาณ 42 ลิตร กับระยะทาง 690 ก.ม.เฉลี่ยแล้ว 16.4 ก.ม./ลิตร ที่ความเร็ว 110-120

ล้อขอบ 17 ผู้โดยสาร 1 คน + สัมภาระเต็มท้ายรถ แต่ถ้าในกรุงเทพ เต็มถังได้ประมาณ 400 โล

ของผมในเมืองประมาณ 320 โลครับ กินประมาณ 8.5 โล/ลิตร ครับ วิ่งเส้นลาดพร้าว บางกะปิ-จตุจักร ทุกวันครับ รถติดสุดยอดทุกวันครับ วิ่งต่างจังหวัดยาวๆได้ 18 โล/ลิตร ครับ

ล่าสุดครับเมื่อวันจันทร์ โซฮอล์ 95 เต็มถังจากรังสิต มาเติมอีกที่แถวแยกดอนจั่น เชียงใหม่ ประมาณ 42 ลิตร กับระยะทาง 690 ก.ม.เฉลี่ยแล้ว 16.4 ก.ม./ลิตร ที่ความเร็ว 110-120

ล้อขอบ 17 ผู้โดยสาร 1 คน + สัมภาระเต็มท้ายรถ แต่ถ้าในกรุงเทพ เต็มถังได้ประมาณ 400 โล

สุดยอดครับ

ผมโซฮอลล์91 ทางไกลๆ ไม่เคยต่ำกว่า 15 KM ต่อ L เลย แล้วก็ไม่เคยถึง 16 KM ต่อ L เลยสักครั้งเดียว ต่อให้ขับคนเดียวไม่มีสัมภาระ หรือนั่งเต็มคันสัมภาระเต็ท้าย ก็ได้แค่นั้ครับ แต่ถ้าปิดแอร์ ลงกระจกได้มากกว่านี้ครับ ส่วนน้ำมันเต็มถังวิ่งได้ 750 - 780 KM จะเหลืออีก 2 เม็ดแล้วก็ไฟโชว์ ส่วนที่เหลือจะวิ่งได้อีกกี่โลไม่ทราบครับ แต่ผมกล้าเสี่ยงแค่ 50 โลครับ กลัวโดนเข็นครับ

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ เราวิ่งในเมืองรถติดอย่างเดียวเลย เต็มถัง300กว่าๆก็แสดงว่าปกติดีเนอะ ต้องลองไปวิ่งตจว.บ้างละอยากได้600โลบ้าง555

วิ่งในเมือง ย่านจุฬาฯ ราชเทวี พญาไท เต็มถังได้แค่ 200 +- 10 โลเองครับ

วิ่งในเมือง ย่านจุฬาฯ ราชเทวี พญาไท เต็มถังได้แค่ 200 +- 10 โลเองครับ

โอ้วววว...เปลืองจัง นี่ก็ตัวเมืองค่ะ ประตูน้ำ-เพชรบุรี-ทางด่วน(ที่รถติด)-แยกพงษ์เพชร-ซ.สามัคคี ย่านรถติดสุดๆ

เคยทำได้สูงสุด 600 โลอ่าครับแต่วิ่ง บางบ่อ หัวเฉียว เซลทรันบางนา มีเข้า กทม ตอนมืดๆ นิดหน่อย 15Km/L ครับ